Single speed ประกอบร่างทั้งคัน มาแชร์ไอเดียกันหน่อยค้าบบบ Update Page 1(6/7/2011) อะไหล่ทยอยมากันแล้วครับ !!!

รูปประจำตัวสมาชิก
Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Custom made by J!nkbar
ติดต่อ:

Single speed ประกอบร่างทั้งคัน มาแชร์ไอเดียกันหน่อยค้าบบบ Update Page 1(6/7/2011) อะไหล่ทยอยมากันแล้วครับ !!!

โพสต์ โดย Jinkbar »

หลังจากวันก่อนได้ถามคำถามไปตั้งมากมาย วันนี้พร้อมแล้วครับ เลยเริ่มสั่งของนู่นนี่นั่น เพิ่มเข้ามาเพื่อประกอบร่างกับเฟรมครับ

นี่ยแหละเฟรมใหม่ผม พ่นสีเองกับมือ รองพื้นสีเหลือง สีจริงเป็นเกล็ดทองครับ สีที่ออกมาจะสว่างๆหน่อย อันนี้ผมกำลังจะเอาไปพ่นแลกเกอร์ 2K ครับ
รูปภาพ

ใครดูออกว่าเป็นเฟรมยี่ห้ออะไร บอกผมหน่อยนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลย
รูปภาพ

ต่อจากเฟรม ก็ต่อด้วยตะเกียบคู่ชีพรถถนน กับ Mosso สวยถูกและก็เบา
รูปภาพ

ซางยาวๆ กำลังสวยเลยครับ ใส่กับรถผม แล้ว รองแหวนนิดเดียวเอง
รูปภาพ

กระโหลกครับ จากพี่แถวๆบางกะปิ
รูปภาพ

และนี่ก็คือชุดพระเอกของเราครับ เฟืองSingle speed ผู้นี้ นี่เองงงง !!! อันนี้ของพี่กนก ครับ (ขอบคุณพี่มากๆเลยนะครับ สำหรับความรู้เกี่ยวกับ Single speed )
รูปภาพ

อัตราทด อย่างโหดเลยครับ 3.00 เป๊ะ !! จะปั่นไหวมั๊ยครับเนี่ยยยยย
รูปภาพ

ตอนนี้เฟรมทอง ล้อขอบขาวดุมดำ และถ้วยคอ กระโหลก รัดอาน จะไดซ์แดงหมด Stem กับ แฮนด์เนี่ยประเด็นเลย ยังไม่รู้เอาสีอะไรดี ????
รูปภาพ

เนี่ยแหละว่าจะเอาไปไดซ์สีแดง จะได้เข้าสีกับชุดกระโหลก น่าจะเวิร์คอยู่
รูปภาพ

อัพเดทก็มีแต่เพียงเท่านี้นะครับ ใครมีไอเดีย แต่งสีสันให้คันนี้ได้บ้างล่ะก็ โพสต์ไว้พอให้ผมเป็นไอเดียหน่อยนะครับ

ส่วนตอนนี้อะไหล่ ยังขาดขาจาน บันได Vเบรคทั้งชุด ครับ ใครมีลองโพสต์ๆบอกไว้หน่อยก็ได้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jinkbar เมื่อ 07 มิ.ย. 2011, 20:23, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
J i n k b a r ヤクザ: Everyday is a holliday !!!

ยิราเจ ยิราเถนัง : ทำอะไร ควรทำจริง
atena
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากทำรถแนวๆ Single speed ประกอบร่างทั้งคัน แต่ความรุ้น้อยเรื่องจักรยาน ขี้แนะผมด้วยครับ

โพสต์ โดย atena »

มีโครงการจะแยกร่าง คันนี้(ใช้อยู่ปัจจุบัน)
สนใจชิ้นไหนมาคุยกันครับ
ขออภัยใช้รูปแทนครับ (กล้องเจ๊งบ๊งอยู่ครับ :lol: )
-ชุดล้อ+ยาง
-หลักอาน+เบาะ
-แฮนด์+สเต็ม+ปลอกแฮนด์
-โช้ค Dj3 ไร้ริ้วรอย
“คนทุกคนเกิดมาบนพื้นฐานที่แตกต่างกัน แต่ศักดิ์ศรีของความเป็นคนไม่ได้ต่างกันเลยแม้แต่น้อย”
Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: อยากทำรถแนวๆ Single speed ประกอบร่างทั้งคัน แต่ความรุ้น้อยเรื่องจักรยาน ขี้แนะผมด้วยครับ

ปล.
สำหรับท่านที่ผ่านเข้ามาดูกระทู้นี้นะครับ รบกวนหากมีลิงค์บทความดีๆ เกี่ยวกับจักรยาน รบกวน แปะไว้ด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังไล่อ่าน กระทู้ต่างๆข้างล่างๆ แต่คาดว่าคงจะอ่านไม่หมด หรือผ่านหูผ่านตาไปบ้าง

ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ ^^"
J i n k b a r ヤクザ: Everyday is a holliday !!!

ยิราเจ ยิราเถนัง : ทำอะไร ควรทำจริง
atena
ขาประจำ
ขาประจำ

[youtube]D9z7haDd8Ws&feature=related[/youtube]
“คนทุกคนเกิดมาบนพื้นฐานที่แตกต่างกัน แต่ศักดิ์ศรีของความเป็นคนไม่ได้ต่างกันเลยแม้แต่น้อย”
atena
ขาประจำ
ขาประจำ

[youtube]wHXgvkxlbqM&feature=related[/youtube]
Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

atena เขียน:มีโครงการจะแยกร่าง คันนี้(ใช้อยู่ปัจจุบัน)
สนใจชิ้นไหนมาคุยกันครับ
ขออภัยใช้รูปแทนครับ (กล้องเจ๊งบ๊งอยู่ครับ :lol: )
-ชุดล้อ+ยาง
-หลักอาน+เบาะ
-แฮนด์+สเต็ม+ปลอกแฮนด์
-โช้ค Dj3 ไร้ริ้วรอย

อยากได้เนื้อหาที่เป็นบทความมากกว่าน่ะครับ ส่วนเรื่องของ ถ้าผมมีความรู้แล้ว คงได้เลือกใช้อย่างถูกต้อง

ขอบคุณครับ

godzira
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0962742155
Bike: Giant STP, Haro Extreme X3, Tweeter R730

โพสต์ โดย godzira »

คงต้องเริ่มจากถ่ายเฟรมมาดูหน่อยครับว่าประมาณไหนเท่าที่รู้ชิมาโน่ไม่เคยทำเฟรมจักรยานทำแต่อะไหล่จึงไม่มีข้อมูลของเฟรม
และวัดจุดต่างๆดังต่อไปนี้
1. ท่อคอวัดเส้นผ่าศูนย์กลางภายในท่อและวัดความยาวท่อคอจากบนลงล่าง ขนาดซางตะเกียบทั่วไปมี2ขนาดคือ 1"เป็นเฟรมรุ่นเก่าๆ กับ 1.1/8"
เป็นขนาดที่ใช้กันทั่วไปในปัจจุบัน
2. วัดขนาดกระโหลกเส้นผ้าศูนย์กลางภายในและความยาว
4. วัดเส้นผ่าศูนย์กลางภายในท่ออาน(หากไม่มีติดกับเฟรมมา)
Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

พอดีกล้องมีปัญหาครับ กำลังจะโพสภาพ แต่ว่า SD card บอกให้ format เฉยเลย

ผมวัดมาแล้วนะครับ

- คอยาวขนาด 4.5" วัดในได้ 1.1/8"

- กระโหลก 68 mm.

เรื่องรูปก็ขออ้างอิงของพี่ chotikornd เจ้าของเก่านะครับ

ตอนนี้กำลัง งงๆ ไม่รู้จะเริ่มจากอะไรก่อนดี ทำสีเฟรม ซื้อล้อ ซื้อเบรค ฯลฯ ดี

ใครมีแนวทางแต่ง ลองโพสต์บอกกันบ้างนะครับ อยากแชร์เป็นไอเดียครับผม
ไฟล์แนบ
alu.jpg (37.67 KiB) เข้าดูแล้ว 3939 ครั้ง
alu1.jpg (44.19 KiB) เข้าดูแล้ว 3939 ครั้ง
alu12.jpg (39.7 KiB) เข้าดูแล้ว 3939 ครั้ง
alu17.jpg (45.09 KiB) เข้าดูแล้ว 3939 ครั้ง

Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: อยากทำรถแนวๆ Single speed ประกอบร่างทั้งคัน มาแชร์ไอเดียกันหน่อยค้าบบบ (ลงรูปแระ)

บอร์ดเงียบจัง Y_Y

ponkpich
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811551420
team: ม่ายมี
Bike: java feroce lowcost roadrace

Re: อยากทำรถแนวๆ Single speed ประกอบร่างทั้งคัน มาแชร์ไอเดียกันหน่อยค้าบบบ (ลงรูปแระ)

โพสต์ โดย ponkpich »

เริ่มจาก ขัดตัวถังด้วยกระดาษทราบเบอร์ละเอียดๆ ให้สวยก่อนแล้วพ่นแล็กเกอร์ น่าจะดีนะ ไม่ต้องพ่นสีหรอก สวยแล้ว นอกจากจะติดสติคเกอร์ ยี่ห้อแบบที่ชอบ ก็เท่านั้น

อะไหล่อื่นๆ ก็เริ่มหาได้เลย แต่ เฟรมมันเสือภูเขา น่าจะใส่ล้อ 700 c ไม่ได้ ถ้าใส่ได้ก็ต้องมีกลับเบรคอีก ท่าจะยุ่ง

ทำไปใส่ไปเดี๋ยวก็วิ่งได้แต่ อาจจะเสียเวลาสักหน่อยก็เริ่มหาได้เลย ตะเกียบ หรือ โช้ค ขาจาน วีเบรค ชุดล้อแต่ถ้าทำ ซิงเกิ้ล ล้อหลังก็ต้องทำเป็นดุมเกลียวไม่ใช่แบบสวม หรือจะเอาแบบสวมก็ต้องทำสเปเซอร์ ค้ำซ้ายขวาเฟืองด้วย จะยุ่งกว่าก็ประมาณนี้ล่ะครับ
godzira
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0962742155
Bike: Giant STP, Haro Extreme X3, Tweeter R730

โพสต์ โดย godzira »

เท่าที่ดูเฟรมน่าจะตัดสติ๊กเกอร์ขิมาโน่มาติดเองมากกว่า ส่วนยิี่ห้อเดิมดูไม่ออกจริงๆว่ายี่ห้ออะไรแต่น่าจะเป็นพวกเฟรมทัวริ่งล้อ 26 นิ้วเพราะมีหูยึดตะแกรงหลังและไม่มีหูยึดดิสเบรคคงต้องเล่นเป็นวีเบรคไปครับ เฟรมทรงนี้น่าจะหาตะเกียบแข็งใส่น่าจะสวยกว่าใส่โช๊คหน้าลองพิมพ์หาดูในช่องค้นหาเห็นมาของ Mosso ราคาของใหม่ 1350 สวยดี ล้อ-ยางก็ 26" มาตรฐานหาได้เยอะแยะทั้งใหม่มือสอง กระโหลกก็โซส์ MTB ทั่วไปหาไม่ยากครับ ขาจานถ้าทำซิงเกิ้ลสปีดก็ของของมือสองถูกๆเอาเพราะเราใช้ใบกลางใบเดียวใบใหญ่กับใบเล็กถอดเก็บแล้วก็หาอานใส่ ส่วนคอกับแฮนด์ลองของเดิมก๋อนไว้ประกอบเสร็จแล้วหากคอยาวไปแฮนด์ตรงขี่แล้วแข็งทื่ไม่สบายตัวก็ค่อยเปลี่ยน
เอาเท่านี้ให้ครบก่อนแล้วเรื่องเฟืองหลังค่อยมาว่ากันอีกทีครับ
Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ponkpich เขียน:เริ่มจาก ขัดตัวถังด้วยกระดาษทราบเบอร์ละเอียดๆ ให้สวยก่อนแล้วพ่นแล็กเกอร์ น่าจะดีนะ ไม่ต้องพ่นสีหรอก สวยแล้ว นอกจากจะติดสติคเกอร์ ยี่ห้อแบบที่ชอบ ก็เท่านั้น

อะไหล่อื่นๆ ก็เริ่มหาได้เลย แต่ เฟรมมันเสือภูเขา น่าจะใส่ล้อ 700 c ไม่ได้ ถ้าใส่ได้ก็ต้องมีกลับเบรคอีก ท่าจะยุ่ง

ทำไปใส่ไปเดี๋ยวก็วิ่งได้แต่ อาจจะเสียเวลาสักหน่อยก็เริ่มหาได้เลย ตะเกียบ หรือ โช้ค ขาจาน วีเบรค ชุดล้อแต่ถ้าทำ ซิงเกิ้ล ล้อหลังก็ต้องทำเป็นดุมเกลียวไม่ใช่แบบสวม หรือจะเอาแบบสวมก็ต้องทำสเปเซอร์ ค้ำซ้ายขวาเฟืองด้วย จะยุ่งกว่าก็ประมาณนี้ล่ะครับ
ตอนนี้ทำสีเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ แต่ดูท่าทาง อาจจะต้องพ่นใหม่(หรือเปล่า) เพราะลงรองพื้นเพียง Coat เดียวเท่านั้น แต่ผมลงสีจริง ประมาณ 2 coat ครับ

แล็กเกอร์อีก 3 coat สีที่ได้ออกมา โอเคพอสมควร แต่เกรงจะไม่ค่อยทนทานเท่าไหร่ ส่วนเนื้อของเฟรมนั้น ในรูปอาจจะค่อนข้างดีครับ แต่ของจริง มีร่องรอยต่างๆพอสมควร บวกกับคราบ Oxidation ที่เกิดขึ้นบนเนื้องานอีก ทำให้ผมต้องขัดกระดาษทราย ตั้งแต่เบอร์ 320 , 400 จนสุดท้ายคือ 1000 เพื่อให้ชิ้นงานออกมาแจ่มที่สุด

ปล. เดี๋ยวจะเอารูปความคืบหน้ามาลงไว้เรื่อยๆนะครับ รอกล้องหายเจ๊งก่อน

ponkpich
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811551420
team: ม่ายมี
Bike: java feroce lowcost roadrace

โพสต์ โดย ponkpich »

ผมว่าไม่ทน ผมถึงไม่แนะนำให้ทำสีไง ขัดลายสวยๆ พ่นแล็คเกอร์ปิดพอ
Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

godzira เขียน:เท่าที่ดูเฟรมน่าจะตัดสติ๊กเกอร์ขิมาโน่มาติดเองมากกว่า ส่วนยิี่ห้อเดิมดูไม่ออกจริงๆว่ายี่ห้ออะไรแต่น่าจะเป็นพวกเฟรมทัวริ่งล้อ 26 นิ้วเพราะมีหูยึดตะแกรงหลังและไม่มีหูยึดดิสเบรคคงต้องเล่นเป็นวีเบรคไปครับ เฟรมทรงนี้น่าจะหาตะเกียบแข็งใส่น่าจะสวยกว่าใส่โช๊คหน้าลองพิมพ์หาดูในช่องค้นหาเห็นมาของ Mosso ราคาของใหม่ 1350 สวยดี ล้อ-ยางก็ 26" มาตรฐานหาได้เยอะแยะทั้งใหม่มือสอง กระโหลกก็โซส์ MTB ทั่วไปหาไม่ยากครับ ขาจานถ้าทำซิงเกิ้ลสปีดก็ของของมือสองถูกๆเอาเพราะเราใช้ใบกลางใบเดียวใบใหญ่กับใบเล็กถอดเก็บแล้วก็หาอานใส่ ส่วนคอกับแฮนด์ลองของเดิมก๋อนไว้ประกอบเสร็จแล้วหากคอยาวไปแฮนด์ตรงขี่แล้วแข็งทื่ไม่สบายตัวก็ค่อยเปลี่ยน
เอาเท่านี้ให้ครบก่อนแล้วเรื่องเฟืองหลังค่อยมาว่ากันอีกทีครับ
ตอนนี้กำลังดูตะเกียบ กับสองเจ้าอยู่ครับ เจ้าแรกคือ World bike ตะเกียบ Mosso อีกเจ้าคือ RST M6 ราคาในเว็บต่างกัน 250 บาท แต่ดูจาก Spec แล้ว

Mosso ท่าทางจะมีรายละเอียดที่ดีกว่าครับ (แต่ World bike ไกลจัง ตั้ง รามอินทรา กม. 8 แน่ะ - -")

รบกวนถามเรื่อง อัตราทดนิดนึงครับ อันเนื่องมาจากเว็บเมืองนอกรวมถึงไทยเอง แนะนำอัตราทดที่เหมาะสมคือ 2:1 ซึ่งบางคนจะใช้จานใบกลาง (จานหน้า) คือ 32 T ซึ่งเจ้าใบตัวเนี้ย ของผมมันพังพอดี เลยอยากจะรู้ว่า หากผมใช้พวก 44T แล้วเซ็ตใบหลังเป็น 19T จะสามารถทำได้มั๊ยครับ

Jinkbar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ponkpich เขียน:ผมว่าไม่ทน ผมถึงไม่แนะนำให้ทำสีไง ขัดลายสวยๆ พ่นแล็คเกอร์ปิดพอ

เรื่องความไม่ทนของสีกระป๋องเนี่ย ผมค่อนข้างจะชัวร์เลยครับ แต่เอาล่ะ ไม่เป็นไรหรอกครับ ผิดเป็นครู (๕๕๕) ดังนั้น หากเฟรม มีอาการ สีซีด สีร่อน หรือ สารพัดปัญหาที่จะเกิดขึ้น ผมอาจจะให้ทางอู่ที่ผมสนิท ทำสีพ่นรถยนต์ให้เลยครับ (เชื่อว่าแบบนี้ทนแน่ๆ 2k แท้ซะด้วย )

แต่ตอนนี้ขอ ทำเล่นๆ เองก่อนแล้วกันครับ กำลังสนุกเลย อิๆๆ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”