เข้าใจว่ารถผิดไซส์จึงขายทิ้งไป แต่พอผ่านมา 1 ปี ก็ได้รู้ว่าจริงๆแล้ว รถไม่ได้ผิดไซส์

ตอบกลับ
sbno119
สมาชิก
สมาชิก

เข้าใจว่ารถผิดไซส์จึงขายทิ้งไป แต่พอผ่านมา 1 ปี ก็ได้รู้ว่าจริงๆแล้ว รถไม่ได้ผิดไซส์

โพสต์ โดย sbno119 »

สวัสดี เพื่อน สมาชิกทุกท่านด้วยครับ วันนี้ ไม่ได้มีปัญหาอะไร แค่อยากจะมาเล่าประสบการณ์ เกี่ยวกับเรื่องราวของตัวเองเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถ ที่ว่า ผิดไซส์ ไม่ผิดไซส์ เมื่อ 7 มีนาคม 2558 ผมได้ตั้งกระทู้ ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องรถที่ซื้อมาใหม่ปั่นแล้วปวดแขนปวดข้อมือ มีเพื่อนๆพี่ๆเข้ามาช่วยกัน แก้ไขปัญหาให้ผม แสดงความคิดต่างๆ เยอะมาก รู้สึกดีใจ อบอุ่นมากๆ ขอบคุณมากๆครับ แต่จนสุดท้ายแล้ว ผมก็ ได้ขายรถคันนั้นไป แต่ ก็ยังมีคำถาม ติดค้างในใจ ตลอดมา ว่าเอาจริงๆนะ ตกลง รถผิดไซส์ จริงๆ รึเปล่า ? หลังจากขายรถไป ผมก็ไปซื้อรถใหม่ ทีนี้ได้ความช่วยเหลือจากเพื่อนผมเอง แนะนำให้ไปซื้อจักรยานคันใหม่ที่ร้านหนึ่ง ซึ่งรุ่นน้องเรา เป็นฟิตเตอร์ ประจำร้านอยู่ ในที่สุดผมก็ได้จักรยานคันใหม่มา ปั่นสบายสนุกไม่เจ็บเข่า ไม่เจ็บก้น ไม่ไหล (เพราะนั่งเป็นแล้วน้องฟิตเตอร์สอนวิธีนั่งที่ถูกต้องให้) แต่ยังมีอาการเจ็บข้อศอก อยู่บ้าง คิดว่าคงเพราะ นน ตัว (หยุดไว้ตรงนี้ก่อน) ผ่านไปๆ จนได้คันที่ 2 ฟิกเกียร์ (ปัจจุบันเป็น ss) คันที่ 2 นี้แหละ ที่เป็นคันที่เปิดความรู้ให้กับผมมากๆ เพราะ ทั้งปวดหลัง เจ็บแขน เจ็บข้อศอก ปวดหัวเข่า ฟิกเกียร์ เฟรมโคโมลี่ ปั่นๆไป ไม่ไหว สกิด ไม่ได้ ปวดเข่ามากเลยจับแปลงเป็น ss ซะเลย อยากสวยเปลี่ยน แฮนด์บลูฮอล ปวดหลัง เจ็บเข่า เพราะระยะเบาะ ระยะขาไม่ลงตัว ไปฟิตติ้งก็ไม่หาย สุดท้าย มโนเอง แก้เอาเอง ศึกษาหลายๆ หลักสูตร แล้วลองทำไป ปรับไป โดย เลิกยึดติด สูตร ต่างๆ เปลี่ยน แฮนด์ เป็นแบบหมอบ เปลี่ยน stem เปลี่ยน เบาะ หมดไปหลาย จนสุดท้าย จบ ไม่เจ็บไม่ปวด ปั่นสนุกสนาน เข้าใจระยะเอื้อม ระยะขา จนเอาไปแก้ คันที่ 1 ได้ ปัจจุบัน อาการเจ็บศอก ก็หายไปสิ้น คันที่ 3 หมอบ ต้องบอกก่อนว่า รถคันที่ 1 และ 2 เป็นรถที่ ใหญ่กว่าตัวผม เล็กน้อย ระยะขาได้แต่ ระยะแขน ระยะเอื้อม เกินไปทั้งหมด ต้องช่วยแก้ไขด้วยการ เปลี่ยนแฮนด์ โค้งเข้าหาตัว กับการ หด stem จึงได้ระยะที่เหมาะสม ลงตัว ปั่นสบาย ไม่เจ็บปวดใดๆ กลับมาที่คันที่ 3 หมอบ คันนี้ ได้รถที่ คิดว่า น่าจะ ค่อนออกไปทาง เล็ก นิดนึง แต่ก็ ปั่นดีครับ ปั่นสนุกไม่มีปัญหาใดๆ ก็ได้ น้อง ฟิตเตอร์ คนเดิมนี่แหล่ะ ดูแลให้ ระยะเวลา 1 ปี กับรถ 3 คัน ไม่รวมคันที่ขายไป แต่คำถาม ที่ถามในใจ ว่าคันที่ขายไป นั้น ยังผิดไซส์ อยู่หรือเปล่า ก็ยังคงอยู่ อ่อ ลืมไปเลย ก่อนที่จะไปซื้อรถ คันที่ว่าผิดไซส์ แล้วขายไป ผมเรียกว่า คันที่ 0 แล้วกัน จะได้ไม่ งง ก่อนหน้านั้นผมปั่นจักรยานของ พ่อ เป็น เสือภูเขา ไซส์ 15.5 พอผมซื้อรถเอง รถคันนี้ก็ ไม่ได้ใช้ปั่น ถูกจอดเก็บไว้เฉยๆ วันนึง ได้ทำความสะอาด เคลียข้าวของ จัดบ้าน ก็เลยเอาออกมา ปัดฝุ่น สูบลมยางเอาออกมาปั่นเล่นดู ด้วยความรู้ความเข้าใจที่มี ก็ปรับระยะต่างๆ แต่ปรับยังไง ก็ปรับไม่ได้ หลักอาน ปรับจนสูงสุด แล้วก็ยัง ไม่ถึง ระยะ ขา ของตัวเอง จึง มาถึง บางอ้อ เลยว่า จริงๆแล้ว รถคันที่ขายไป(คันที่ 0 ) จริงๆแล้ว มันไม่ผิดไซส์ เพราะ มัน ฟิตติ้ง ลงได้ ด้วยอุปกรณ์เดิมๆ ฟิตติ้งร้านแรก เค้าก็บอกว่า รถไม่ผิดไซส์ เราก็ไม่เชื่อเค้า ไปร้าน 2 เค้าก็บอกไม่ผิด เราก็ไม่เชื่อเค้า ไปร้าน 3 เค้าก็ไม่บอกว่าผิด แต่ก็ฟิตติ้ง ลงได้ แต่ใจเรานั่นแหล่ะ บอกว่าผิด ผิด ผิด สุดท้าย ก็ไม่ยอมปั่น แล้วก็ขายไป จนมาถึงวันนี้ ก็มานั่งคิดๆ ย้อนดู นอกจากใจเรา แล้วอะไรอีก ต้องยองรับนะ ไปซื้อรถ ไม่ได้ไซส์ ซิ่งก่อน ออกจากร้าน รีบ ไปเอารถ ไม่ทันปรับอะไร ก็เอาออกมาเลย ที่ปวดมือ ก็เพราะ ตอนประกอบ แฮนด์ คว่ำลง พอ ขันปรับใหม่ก็หายสนิท ที่เบาะ นั่งแล้วยังไงก็ไหล ก็เพราะ เรายังนั่งไม่เป็น ที่มีเจ็บศอก อะไร ก็เพราะ เรามือใหม่ ยังไม่ชินยังไม่ปรับตัวเข้ากับรถได้เลย เพราะความไม่รู้ บวกกับความใจร้อนของเราแท้ๆ จนเวลาผ่านไป เจออะไร ก็ทำให้ย้อนมองกลับมา แล้วได้เข้าใจว่า ที่ผ่านมาแล้ว มันคืออะไร เรื่องราว ก็ประมาณเนี้ยแหล่ะครับ แค่อยากเล่าให้เพื่อนๆ ได้อ่าน เผื่ออาจมีใครได้เป็นแง่คิด ตอนเลือกซื้อรถบ้างนะครับ อย่าใจร้อน ยิ่งมือใหม่ ยิ่งควรซึกษาเยอะๆ ใจเย็นๆ พอพลาดไปแล้ว มันบานปลาย ไม่หยุด หมดไปเยอะ เจ็บเยอะ ก็ประมานเนี้ยแหล่ะครับ ขอบคุณ TMB ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิก ทุกท่าน
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: เข้าใจว่ารถผิดไซส์จึงขายทิ้งไป แต่พอผ่านมา 1 ปี ก็ได้รู้ว่าจริงๆแล้ว รถไม่ได้ผิดไซส์

โพสต์ โดย irat »

ขอบคุณ TMB :)
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: เข้าใจว่ารถผิดไซส์จึงขายทิ้งไป แต่พอผ่านมา 1 ปี ก็ได้รู้ว่าจริงๆแล้ว รถไม่ได้ผิดไซส์

โพสต์ โดย peep_bmw »

ยินดีด้วยครับ เจ็บแต่จบ ก็ถือว่าจบครับ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”