ถามเรื่องอุปกรณ์ป้องกันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
เสือแป๊ะ ณ บางบัวทอง
สมาชิก
สมาชิก
team: กินนอนหลับทีม
Bike: Trek 4500 2011 Disk

ถามเรื่องอุปกรณ์ป้องกันครับ

โพสต์ โดย เสือแป๊ะ ณ บางบัวทอง »

เมื่อไม่นานมานี้ผมได้ล้ม(แต่ไม่ใช่รถ dh ครับ) แผลก็พอสมควรที่ไหล่-ศอก-เข่า
ซึ่งผมก็ใส่ชุดป้องกันตามปรกติื คือถุงมือ ถุงแขน เกงขายาว แต่ก็ป้องกันได้แค่ระดับหนึ่ง
พอเจอรถล้มไถลกับถนนแอสฟัสต์แบบนี้ไป ปรากฏว่าป้องกันได้แค่ด้านหน้าของมือ
ส่วนอื่นเป็นแผลใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ตามลักษณะการล้ม (จริงๆหัวลงด้วยแต่ใส่หมวกเลยรอดครับ)
ตอนนี้เลยคิดว่าจะใส่เกราะป้องกันเอาไว้ที่ ไหล่ ศอก เข่า ตอนนี้ก็ดูๆมาหลาบแบบครับ

แบบแรก ผมดูมาจากอุปกรณ์ของมอไซครับ จะเป็นชิ้นใหญ่ๆแบบนี้ครับ ซึ่งผมว่ามันร้อนแน่ๆเลย

รูปภาพ
รูปภาพ

แบบที่สองคือ คิดว่าใส่พวกชุดธรรมดาแล้วเอาที่รัดกันกระแทกมาแปะทับครับ เวลาล้มก็ให้พวกนี้ไถไปตามพื้นแทนเนื้อเรา
ผ้าหนาขึ้นนิดนึง แต่ไม่ถึงกับขั้นแข็ง ดีตรงที่เคลื่อนไหวสะดวก แต่เรื่องป้องกันก็ลดความสามารถไป

รูปภาพ
รูปภาพ

แบบที่สาม ผมคิดว่าแบบนี้น่าใช้ที่สุดครับ แต่ติดตรงที่ว่า เท่าที่ผมหามาไม่มีขายในไทยครับ และแพงด้วย

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ที่ผมต้องการคือเกราะที่สามารถป้องกันการล้มได้ ระดับหนึ่ง(ความเร็ว 30-50kmph บนถนน)
แต่ไม่เกะกะหรือร้อนจนเกินไป สามารถใช้ได้ทุกวัน เลยมีข้อสงสัยว่าสมควรจะใช้เกราะ/อุปกรณ์ป้องกันแบบไหนดีครับ

อาจไม่ถูกห้องมากนัก แต่ที่ผมตั้งห้องนี้เพราะว่า ผมคิดว่าท่านที่เล่นพวก dh/fr
เวลาล้มหนักกว่าผมแน่ๆ คิดว่าต้องมีวิธีป้องกันที่ดีกว่าจักรยานประเภทอื่นแน่นอน เลยมาตั้งที่หัวข้อนี้ครับ
Vincent
ขาประจำ
ขาประจำ
team: CNX DH
Bike: M6, remedy8,Super V700, rockhopper, Chimo, miyata
ตำแหน่ง: เมือง เชียงใหม่

Re: ถามเรื่องอุปกรณ์ป้องกันครับ

โพสต์ โดย Vincent »

อันดับแรก ผมคิดว่าลองค้นหาอุปกรณ์เฉพาะออกแบบกับจักรยาน ซึ่งมีขายมากขึ้นแบ่งประเภทย่อยขึ้น ซึ่งขึ้นอยู่แนวการขี่ เช่น DH/FR หรือ all mountain
จากที่โพสรูป มันไม่ไช่ของจักรยานเลย นิ ครับ
หากขี่ครอส ออลเมาเทนท์ ก็ใช้การ์ดศอก การ์ดเข่า ที่ออกแบบมาไม่ยาวเกินไป เคลื่อนไหวสะดวก ขี่ยาวๆ นานๆ ได้ ไม่น่าจะใส่เกราะ เพราะมันร้อนอึดอัดมากหากใช้ขี่นานๆ กรณีอย่างนี้ต้องประเมินแนวการขี่และ แทรกที่ขี่ด้วยนะครับ หากดาวฮิล จริงๆ เซฟๆ ก็เกราะ ครับ เพราะความเสี่ยงและโอกาสล้มมีทุกเสี่ยววินาที หากเป้นออลเมาเทนท์ ครอส ความเสี่ยงและความน่าจะเป็นความรุนแรงก็น้อยลง
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

Re: ถามเรื่องอุปกรณ์ป้องกันครับ

โพสต์ โดย ToddBenny »

ลองหาซื้อสนับอ่อนมาใช้ดูครับบางใส่สบายกว่ากันกระแทกได้ในระดับนึงครับผมใส่สนับเข่า-แข้งรถล้ม บันไดกระแทกหน้าแข้งนี่ชิลๆเลย
The_Ttent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818673181
team: Whaleshark Cyclist
Bike: Orange 5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย The_Ttent »

ล้มเนื่องมาจากสาเหตุอะไรครับ

ปั่นจย.แนวไหนครับ

แล้วปั่นเร็วขนาดนั้น ใส่เกราะก็ใช่จะรอดนะครับ การชนที่ความเร็ว 80กม/ชม เท่ากับการตกตึก 3 ชั้น 50กม/ชม.ก็เกือบสองชั้น

ปั่นช้าลง แล้วระวังให้มากขึ้น ผมว่าช่วยได้มากกว่าการใส่เกราะนะครับ
https://www.facebook.com/Steaks-The-Ttent-170291643002133/?fref=nf

No ride would be complete without delicious food, good view and a chat with friends
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย เสือแป๊ะ ณ บางบัวทอง »

ปั่นเสือหมอบครับ บางที่ก็ hard tail ด้วยครับ แต่ไม่ได้ลุยครับ
ั้ปั่นบนถนนรถวิ่งล้วนๆ แต่บางทีก็มีไม่มั่นใจอยู่บ้าง ตรงที่พื้นกรวดหรือทราย
สาเหตุที่ล้ม ล่าสุดคือเกี่ยวกันแล้วล้มครับ

สนับอ่อนนี่เป็นแบบไหนครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
coolice
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817220981
team: THE COFFEE BOX
Bike: TREK & KLEIN

โพสต์ โดย coolice »

แบบนี้มั๊ย
ไฟล์แนบ
29040001.png (107.98 KiB) เข้าดูแล้ว 3966 ครั้ง
สมาชิก
สมาชิก

ในไทยหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

โพสต์ โดย ToddBenny »

สนับอ่อนก็เหมือนสนับทั่วไปครับเพียงแต่ว่าวัสดุกันกระแทกจะเป็นวัสดุประเภทยาง,เคฟล่าใส่แล้วไม่เทอะทะ เคยเห็นมาก็มีของsixsixone,Raceface
ส่วนตัวผมใช้ของdartmoorครับ
sixsixone asiabikeนำเข้ามาจำหน่ายครับ
racefaceร้านCitibike
ของdartmoorขายที่ร้านbabydirtbikesแถวๆแยกอรุณฯ สะพานปิ่นเกล้า

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ ผมว่า dartmoor น่าสนใจดีครับ

อีกเรื่องนึงครับ เรื่องของตัวป้องกันไหล่ครับ มันมีอย่างอื่นที่ไม่ใช่เกราะแบบเต็มตัวไหมครับ
กลัวว่ามันจะร้อน อยากได้สั้นๆขนาดแค่ราวนม
ยาวประมาณนี้ครับ รูปภาพ
The_Ttent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818673181
team: Whaleshark Cyclist
Bike: Orange 5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย The_Ttent »

จบที่ตัวไหน ขอชมด้วยนะครับ :shock:
https://www.facebook.com/Steaks-The-Ttent-170291643002133/?fref=nf

No ride would be complete without delicious food, good view and a chat with friends
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”