มีคนไหนใช้ LA Freeride บ้างไหมครับ *-*

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: LA ALFA 260

Re: มีคนไหนใช้ LA Freeride บ้างไหมครับ *-*

โพสต์ โดย Assassinate »

kamolwat_t เขียน:ผมงง นิดนึงครับ

รถ freeride สมัยนี้ เขาจำกัดความกันยังไงครับ

ไม่ได้กวนตีนนะครับ สมัยที่ผมยังขี่เมื่อ ประมาณ 10 ปีก่อน ประมาณนี้เรียกว่า freeride แล้วครับ

ผมรู้จักแค่

Hardtail ไม่มีโช้คหลัง

Soft tail มีช่วงยุบแต่ไม่มีจุดหมุน

Freeride / Fullsuspension หน้าตาประมาณในรูป มีโช้คหน้า/หลัง แต่ว่ายุบไม่เยอะ

Downhill มีโช้คหน้า/หลัง แต่ว่ายุบเยอะ

XC ผมแปลว่า cross-country หมายถึง ขี่เล่นในแทรค์ ครับ ไม่ใช่ถนนใหญ่ ทางที่รถ เก๋งวิ่งไม่ได้อะไรประมาณนั้น จะเอารถอะไรมาขี่ด้วยกันก็ได้ถ้าไปไหว

trials โดดๆ เป็นเลียงผาเลย...

All Mountain ผมก็ไม่รู้จักครับ

ไม่มาม่านะครับ ขอตัวอย่างนิดนึงครับ จะได้ คุยกับคนอื่นรู้เรื่องครับ แฮะๆๆ

ผมก็เข้าใจว่างั้นอะครับ ก็ยัง งงๆ อยู่ :lol:
ขอแค่มีไว้ปั่นออกกำลังกายก็พอ ^ ^
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

Re: มีคนไหนใช้ LA Freeride บ้างไหมครับ *-*

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

เอาใหม่นะครับ...........
จักรยานที่มีโช๊คหน้า-หลัง เราเรียกว่า Full Suspension Bike (เราเรียกสั้นว่า FS)
ใน FS เราแบ่งประเภทย่อยๆลงไปอีก ทีนี้ปัญหามันก็เกิดขึ้นว่าต่างคนต่างสำนักเค้าก็แบ่งตามใจตัวเองกัน แต่ผมจะแบ่งง่ายอย่างนี้นะครับ

1. FS ยุบน้อย : เป็นรถที่ช่วงยุบตั้งแต่ 3-4 นิ้ว ส่วนใหญ่จะเป็นรถ cross country รถพวกนี่จะน้ำหนักน้อย ทำความเร็วได้ดี แต่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรองรับแรงกระแทกมาก หรือขี่โหดๆ (ผมว่า 70 % ของ FS ในเมืองไทยเป็นรถประเภทนี้)

2. FS ยุบกลางๆ : ช่วงยุบตั้งแต่ 4.5-6.5 นิ้ว รถพวกนี้จะออกแบบมาให้แข็งแรงกว่าพวกแรก องศาจะเอียงกว่าทำให้รถนิ่งกว่าเวลาลงเขา บางคนก็เรียกรถกลุ่มนี้ว่า All mountain เพราะมันไปได้ทุกที่ (20 % เป็นรถพวกนี้..แต่ผมว่าตลาดกลุ่มนี้กำลังโตขึ้นเรื่อยๆ)

3. FS ยุบมาก : ช่วงยุบ 7 นิ้วขึ้นไป พวกนี้ถูกออกแบบมาเพื่อใช้งานเฉพาะทางเลย ท่อคอเอียงมากๆ เพราะเอามาลงเขาอย่างเดียว จะเรียก Freeride, Downhill หรือ อะไรก็สุดแล้วแต่ (เล่นกันเฉพาะกลุ่ม เพราะต้องการความเอื้ออำนวยทั้งสถานที่และกลุ่มเพื่อน)

ทีนี้กลับมาพิจารณาตัวเองครับว่าจะเอารถประเภทไหนมาใช้..............................

-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:เอาใหม่นะครับ...........
จักรยานที่มีโช๊คหน้า-หลัง เราเรียกว่า Full Suspension Bike (เราเรียกสั้นว่า FS)
ใน FS เราแบ่งประเภทย่อยๆลงไปอีก ทีนี้ปัญหามันก็เกิดขึ้นว่าต่างคนต่างสำนักเค้าก็แบ่งตามใจตัวเองกัน แต่ผมจะแบ่งง่ายอย่างนี้นะครับ

1. FS ยุบน้อย : เป็นรถที่ช่วงยุบตั้งแต่ 3-4 นิ้ว ส่วนใหญ่จะเป็นรถ cross country รถพวกนี่จะน้ำหนักน้อย ทำความเร็วได้ดี แต่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรองรับแรงกระแทกมาก หรือขี่โหดๆ (ผมว่า 70 % ของ FS ในเมืองไทยเป็นรถประเภทนี้)

2. FS ยุบกลางๆ : ช่วงยุบตั้งแต่ 4.5-6.5 นิ้ว รถพวกนี้จะออกแบบมาให้แข็งแรงกว่าพวกแรก องศาจะเอียงกว่าทำให้รถนิ่งกว่าเวลาลงเขา บางคนก็เรียกรถกลุ่มนี้ว่า All mountain เพราะมันไปได้ทุกที่ (20 % เป็นรถพวกนี้..แต่ผมว่าตลาดกลุ่มนี้กำลังโตขึ้นเรื่อยๆ)

3. FS ยุบมาก : ช่วงยุบ 7 นิ้วขึ้นไป พวกนี้ถูกออกแบบมาเพื่อใช้งานเฉพาะทางเลย ท่อคอเอียงมากๆ เพราะเอามาลงเขาอย่างเดียว จะเรียก Freeride, Downhill หรือ อะไรก็สุดแล้วแต่ (เล่นกันเฉพาะกลุ่ม เพราะต้องการความเอื้ออำนวยทั้งสถานที่และกลุ่มเพื่อน)

ทีนี้กลับมาพิจารณาตัวเองครับว่าจะเอารถประเภทไหนมาใช้..............................

ผมขอประเภท 2 ครับพี่ :D
ขอแค่มีไว้ปั่นออกกำลังกายก็พอ ^ ^
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

จะเอาประเภท 2 แล้วงบล่ะ???
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:จะเอาประเภท 2 แล้วงบล่ะ???
20,000 ครับพี่ :cry:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

งบนี้หา haro x6 อย่างเดียว............จบข่าว
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:งบนี้หา haro x6 อย่างเดียว............จบข่าว
อ่าวพี่....แล้วมันต่างกับ ที่ผม PM ยังไงหลอครับ ?

HARO x6 มันหายากมากเลยนะพี่ :cry:
รูปประจำตัวสมาชิก
treeline ambusher
สมาชิก
สมาชิก
Bike: kona stuff
ตำแหน่ง: บ้านเลขที่ 80 สุขสวัสดิ์ 25 บางปะกอก ราษฎร์บูรณะ กรุงเทพ

โพสต์ โดย treeline ambusher »

อันนี้ดูง่ายดีครับ ประมาณนี้เลย
รูปภาพ
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

treeline ambusher เขียน:อันนี้ดูง่ายดีครับ ประมาณนี้เลย
รูปภาพ
ขอบคุณมากครับ :D
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ออ... เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณ ทุกท่านมากๆครับ...

สมัยนั้น มันยังไม่ค่อย มีหลายประเภทแบบนี้ครับ เห็นๆดังๆอยุ่ไม่กี่ตัวครับ เลยเรียกว่า freeride หมดเลย แล้วถ้ามันยุบมากๆ ก็เป็น DH ไปเลยครับแฮะๆ
Sport Science 27' CPEC
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

kamolwat_t เขียน:ออ... เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณ ทุกท่านมากๆครับ...

สมัยนั้น มันยังไม่ค่อย มีหลายประเภทแบบนี้ครับ เห็นๆดังๆอยุ่ไม่กี่ตัวครับ เลยเรียกว่า freeride หมดเลย แล้วถ้ามันยุบมากๆ ก็เป็น DH ไปเลยครับแฮะๆ

:D
chasinee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841169949
Bike: GT FURY

โพสต์ โดย chasinee »

Assassinate เขียน:
WikkieWoowoo เขียน:วันก่อนที่ผมไปดู ร้านตรง5แยกปากเกร็ดมี xtrail 2รุ่น อยู่อย่างละคัน

ผมก็ไปดูมาแล้วครับ :D

แต่มันไกลมากกกก 5555+

จะให้ส่งเขาก็คิดเพิ่ม ผมก็เลยเลือกที่จะรอดีกว่า :lol:

ยังไงก็ขอบคุณนายมากๆนะครับ :D
ทำไมไม่ถอดล้อยัดเข้าแท็กซี่?หรือรถที่บ้าน? :? :x
[youtube]p-pFtaEoTG0&feature=player_embedded#![/youtube]
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

chasinee เขียน:
Assassinate เขียน:
WikkieWoowoo เขียน:วันก่อนที่ผมไปดู ร้านตรง5แยกปากเกร็ดมี xtrail 2รุ่น อยู่อย่างละคัน

ผมก็ไปดูมาแล้วครับ :D

แต่มันไกลมากกกก 5555+

จะให้ส่งเขาก็คิดเพิ่ม ผมก็เลยเลือกที่จะรอดีกว่า :lol:

ยังไงก็ขอบคุณนายมากๆนะครับ :D
ทำไมไม่ถอดล้อยัดเข้าแท็กซี่?หรือรถที่บ้าน? :? :x

มันแพงกว่ากัน 3 พันหนะครับ ไม่รวมค่ารถนะครับ :cry:
smerv
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Intense 951 / BMC GF02 / Ridley Fenix /Propel Adv

โพสต์ โดย smerv »

x6 ก็เห็นมีลงขายนี่นา ไม่น่ายาก
ดูยแยก x6 กับ la ไม่ออก?
ดูท่าจะต้องหาความรู้อีกเยอะนะเนี่ย
:::::::::::::::::::::::::::::::
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ

smerv เขียน:x6 ก็เห็นมีลงขายนี่นา ไม่น่ายาก
ดูยแยก x6 กับ la ไม่ออก?
ดูท่าจะต้องหาความรู้อีกเยอะนะเนี่ย

ใช่ครับ ปกติผมหาความรู้แต่กับพวก HT อย่างเดียวเลยครับ

:cry:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”