ขี่ดาวฮิลล์ ต้องติดคลีตหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cyberchui
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5001-1105
Bike: Louis Garneau RSR-IV

ขี่ดาวฮิลล์ ต้องติดคลีตหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย cyberchui »

เห็นหลายๆคลิปขี่รถลงเขาแล้วกระดกล้อหลังเพื่อหลบสิ่งกีดขวางหรือเพื่อเปลี่ยนทิศทาง ทำให้เกิดความสงสัยว่าเขาใส่รองเท้าติดคลีตกันหรือไม่? ถ้าติดแล้วเวลาฉุกเฉินปลดทัน?
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: ขี่ดาวฮิลล์ ต้องติดคลีตหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

เมื่อก่อน ไม่ใช่รถผมนะรถพี่เขา ใส่บันได dx แล้วก็รองเท้าแวนครับ เอาไว้ขี่กลางๆ ถ้าทางไหน โค้งเยอะๆ เลี้ยวเอาเท้าออกบ่อยๆ ก็ ไม่ใส่ (ทางลงที่พักริมทาง) แต่ถ้าเป็นทางลงยาวๆ ก็ใส่ครับก็ได้ ไซท์A ดอยปุย-ห้วยตึงเฒ่า

แล้วแต่ถนัดมั้งฮะ
Sport Science 27' CPEC
chasinee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841169949
team: -
Bike: GT FURY

Re: ขี่ดาวฮิลล์ ต้องติดคลีตหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย chasinee »

แล้วแต่ความถนัดและความเคยชินนะผมว่า :roll:
[youtube]p-pFtaEoTG0&feature=player_embedded#![/youtube]
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

ส่วนมากไม่เห็นใส่นะครับ จะใช้บันไดแบบที่มีปุ่มจิกกันลื่นซะมากกว่า เพื่อความคล่องตัวและเพื่อสถานการณ์ล่วงหน้าว่าจะปล่อยขาออกจากบันไดทันครับ :lol: :lol: :lol:
coldplay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: http://www.facebook.com/spr.bikeclub
Bike: http://spr-bikeclub.blogspot.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย coldplay »

ลองไปค้นมาให้ครับ สำหรับฝรั่งที่ชอบเก็บสถิติ
จากงานแข่ง DH BC ปีที่แล้ว

http://www.pinkbike.com/news/BC-Cup-rac ... -2011.html

Clips vs. Flats:
Flats 63%
Clipless 37%

All Pedals:
Shimano DX (Clipless) 28%
Straitline 14%
NRG Tasters Choice 11%
Kona Wah Wah 9%
Answer 7%
Wellgo 5%
Crankbrothers Mallets (Clipless) 3%
Shimano XTR (Clipless) 2%

มีนักแข่งใช้บันใดคลิปเลส DX มากที่สุดด้วย :o

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
We're Blown Away BY HOW MUCH RIDING THERE IS OUT HERE =)
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

หลายคนมั่วแต่ห่วงว่าคลิปเลสจะปลดช้า แต่ผมว่าคลิปเลสมันปลดไม่ช้าหรอก ถ้ามีสติตลอดเวลาถึงจะล้มยังไงก็ชักเท้าทัน แต่....ในการแข่งขัน..ปัญหามันอยู่ตอนที่ปลดออกมาแล้วจะใส่ใหม่แล้วไปต่อให้เร็วที่สุดต่างหาก...มันทำได้ไม่เร็วเท่าบันไดแบบธรรมดา.. ;)
cyberchui
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5001-1105
Bike: Louis Garneau RSR-IV

โพสต์ โดย cyberchui »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็น รวมทั้งท่าน coldplay ที่มาพร้อมข้อมูลแน่นปึก แสดงว่ามีทั้งที่ใส่และไม่ใส่ ประเภทเหินหาว ตีลังกา เล่นท่า กลุ่มนี้ไม่ใส่แน่ๆ พวกสายแทรกที่แข่งก็มีทั้งใส่และไม่ใส่ และที่ยังไม่แน่ใจคือพวกที่ปีนลงเขาชันๆ ถ้าใส่จะปลดทันหรือ แล้วถ้าไม่ใส่จะกระดกล้อหลังอย่างไร แค่เรากระดกล้อหน้าก็เล่นเอาพุงกระเพื่อมแล้ว ไอ้ที่วกล้อหลังได้นี่มันเทพจริงๆ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”