ถามเรื่องระยะ E-E โช๊คกลางครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

ถามเรื่องระยะ E-E โช๊คกลางครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

เดิม E-E ยาว 190 ถ้าเปลี่ยนเป็น 170 จะมีผลอะไรบ้างครับ

แบบเดิมๆก้รู้สึกรถสูงจังแล้ว เผื่อจะเตี้ยลงอีกนิด

แล้วต้องปรับโช๊คหน้ามาใข้ยุบ 100 ด้วยไหมนี่ (ตอนนี้ยุบ 120)

รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องระยะ E-E โช๊คกลางครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

e-e 170 ท่าทางจะหายากนะครับ 165 น่าจะหาง่ายกว่า

เอาเป็นว่าหาได้ ก็จะทำให้หางหลังเตี้ยลง 10.5% และระยะยุบน้อยลง 25% ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: ถามเรื่องระยะ E-E โช๊คกลางครับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ระยะยุบลดลง องศารถเปลี่ยนไปเยอะ ไม่ไหวมั้งตาเจด :P
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

เปลี่ยนจาก 190 เป็น 165-170 จะเจออาการโช็คยัน, องศาเพี้ยน, เซ็ท sag ยากขึ้น ปัญหาสารพัด สรุปไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ
...แต่ถ้าจะเปลี่ยนสำหรับรถระบบ FSR ให้ลองหาโช๊คที่มี floodgate, Propedal (ที่ e-e เท่าเดิม)มาใช้ดูแล้วจะพบว่ารถมันขี่ดีขึ้นมาก
ยิ่งได้พวกที่ compression สูง หรือ high volume รถก็จะแน่นขึ้นมากครับ
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
MJ Area51
สมาชิก
สมาชิก
team: Area51 Team
Bike: น้องบัว
ตำแหน่ง: CNX

โพสต์ โดย MJ Area51 »

คุณ JADE555 สูงเท่าไหร่ครับ ดูจากรูปรถ size ค่อนข้างใหญ่ อาจไม่พอดีกับคนขี่

ลองปรับเบาะลงน่าจะง่ายกว่าเปลี่ยนโช็คหลังนะครับ
CLUB AREA51

LannaBikeTrip :: รวมพล คนชอบดิ่ง
http://www.lannabiketrip.com/webboard/viewforum.php?f=4
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")

สูง 178 ครับ ริอ่านคร่อมรถใหญ่ ปัญหาคือ มันสูงกว่าคันเก่าเยอะๆ เวลาขี่รู้สึกกลัวความสูงครับ :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
โอ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
team: udon108 team
Bike: intense spyder, intense 5.5 fro, intense 6.6 evp, intense socom fro,intense carbine sl

โพสต์ โดย โอ๊ค »

เปลี่ยนเฟรมง่ายกว่าครับ เปลียนโช๊ค น่าจะไม่ work :( :(
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

โอ๊ค เขียน:เปลี่ยนเฟรมง่ายกว่าครับ เปลียนโช๊ค น่าจะไม่ work :( :(
ยังขายไม่ออก ชะละล่า :lol: :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ

คือเซ็ตรถพอดีแล้วครับ คันใหญ่หน่อยก็ไม่เป็นไร ขี่เข้าขากันแล้ว

ตอนขี่ไม่เป็นไร แต่ปัญหาคือกะโหลกมันสูง แค่ขึ้นลงก็เครียดแล้ว อารมณ์แบบนี้ครับ

---------------ตูจะขึ้นยังไงฟระ??? -*-----------------
รูปภาพ

JaCk อุบล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878688581
team: พิริยะอินเตอร์ polygon Rocky Mountain ตุ๊กตายางยนต์ อุบล
Bike: Kona,Trek,Glant,Rocky Mountain,Polygon
ตำแหน่ง: 26

โพสต์ โดย JaCk อุบล »

JADE555 เขียน:คือเซ็ตรถพอดีแล้วครับ คันใหญ่หน่อยก็ไม่เป็นไร ขี่เข้าขากันแล้ว

ตอนขี่ไม่เป็นไร แต่ปัญหาคือกะโหลกมันสูง แค่ขึ้นลงก็เครียดแล้ว อารมณ์แบบนี้ครับ

---------------ตูจะขึ้นยังไงฟระ??? -*-----------------
[img]http://4.bp.blogspot.com/_jiv1T0nafj4/S ... AM/yuJmOL-
67WA/s400/bicycle.gif[/img]
:D :D 55+
like + 1 ครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

JADE555 เขียน:คือเซ็ตรถพอดีแล้วครับ คันใหญ่หน่อยก็ไม่เป็นไร ขี่เข้าขากันแล้ว

อ้า เข้าใจละ

พี่เจดลองปรับเบาะเตี้ยลงมาหน่อย ถอยหลังไปนิด แบบที่ฮิตกันในพวกลงเขาสิ
อย่าห่วงระยะขามากไป เพราะรถแบบนี้ขี่ให้สนุก ต้องลุกขึ้นมาขี่ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”