น้องใหม่สอบถามข้อมูลครับ โช๊คหน้ากับเฟรม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
bbtet
สมาชิก
สมาชิก

น้องใหม่สอบถามข้อมูลครับ โช๊คหน้ากับเฟรม

โพสต์ โดย bbtet »

โช๊คหน้ากับเฟรม จะขี่ให้สนุกควรเน้นที่ไหนดีครับ ผมขี่ลุยทางฝุ่นลงเนินนิดหน่อยเอาพอสนุกไม่ได้ extreamมากครับ แต่ก็คงจะขยับความโหดขึ้นเรื่อยๆตามประสบการณ์ ปัจจุบัน เฟรมfastrax f2 โช๊คdnm volcano ปัญหามันเริ่มที่โช๊คมันมีน้ำมันรั่วออกมาเคยซ่อมไป1หนแล้ว เลยเกิดความคิดว่าจะเปลี่ยนหาของดีดีใส่กับเค้าบ้าง(เน้นดับเบิ้ลคราว) แต่ก็อยากได้เฟรมใหม่ที่เค้านิยมใช้กันบ้าง(อยากรู้ว่าของดีมันเป็นยังไง) ด้วยงบอันจำกัดจะเอาทั้งสองอย่างคงไม่ไหว รบกวนพี่ๆแนะนำทีครับ
--หาเฟรมดีไปเลย โช๊คซ่อมใช้ไปก่อน หรือ
--หาโช๊คดี แล้วค่อยเก็บเงินซื้อเฟรมใหม่วันหลัง หรือ
--เอางบมาแบ่งซื้อทั้งสองรายการเลย 55

ผมกัดฟันเก็บเงินมาได้ประมาณ2หมื่นกลางๆแล้ว(เก็บเพิ่มต่อเรื่อยๆจนกว่าจะตัดสินใจได้) ของมือหนึ่งมือสองได้หมด พอมีแนวทางในการตัดสินใจให้ผมมั้ยครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
g-one
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บ่อดินค่าเฟ่
Bike: yt capra

Re: น้องใหม่สอบถามข้อมูลครับ โช๊คหน้ากับเฟรม

โพสต์ โดย g-one »

เริ่มทีเฟรมก่อนเลยครับ..จะดีหรือไม่ดี..เทพหรือไม่เทพ..ไม่เป็นไร..เอาที่ชอบ..เพราะถ้าไม่ชอบ..ก้ต้องซื้อใหม่อยู่ดี...แต่ถ้าเราชอบ..มันจะไม่หล่อไม่เทพ..แต่เราชอบก็ขี้ได้นานกว่า......

อันดับสอง โช๊คหน้าครับ..อันนี้ถ้าอย่ากขี่สบายเอาที่ filling ดี ๆ หน่อยนะครับ..ตัวที่แนะนะ..ก็น่าจะยุบซัก... 160mm ขึ้นไป
บ้านเรามีให้เลือกมากมายตามงบครับ...
อะไหล่อย่างอืน..ให้ความสำคัญรอง ๆ ลงมาครับ....อะไรก็ได้ตามชอบ...ถ้าเฟรมกับโช็คลงตัว..ก็ขี่สบาย..ขี่สนุก...อย่างอื่นก็อะไรก็ได้ตามชอบ..จะเอาชุดขับเคลือนของตระกูลxcมาใส่ก็ได้..ไม่ว่ากัน..หรือจะจัดชุด dh/fr แท้ ๆ มาลงก็ได้

(ความเห็นส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ..)
bikeday ช่องจักรยานสำหรับคนรักเสือภูเขา
https://www.youtube.com/channel/UCtNj9iPLekBBkeKZyEp4UkA/featured
bbtet
สมาชิก
สมาชิก

Re: น้องใหม่สอบถามข้อมูลครับ โช๊คหน้ากับเฟรม

โพสต์ โดย bbtet »

ขอบคุณครับ ตามที่คุณg-one แนะ งั้นคงต้องหาที่ซ่อมโช๊คใช้ไปก่อน เก็บเงินต่อหาซื้อเฟรม อยากได้ intense แต่ราคาสูงจัง มือสองสัก3หมื่นพอจะจับตระกูล m ได้บ้างหรือยังคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
XC_Num
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898960160
team: BPMTB/Bikeloves
Bike: Intense tracer2/BMC
ตำแหน่ง: นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย XC_Num »

g-one เขียน:เริ่มทีเฟรมก่อนเลยครับ..จะดีหรือไม่ดี..เทพหรือไม่เทพ..ไม่เป็นไร..เอาที่ชอบ..เพราะถ้าไม่ชอบ..ก้ต้องซื้อใหม่อยู่ดี...แต่ถ้าเราชอบ..มันจะไม่หล่อไม่เทพ..แต่เราชอบก็ขี้ได้นานกว่า......

อันดับสอง โช๊คหน้าครับ..อันนี้ถ้าอย่ากขี่สบายเอาที่ filling ดี ๆ หน่อยนะครับ..ตัวที่แนะนะ..ก็น่าจะยุบซัก... 160mm ขึ้นไป
บ้านเรามีให้เลือกมากมายตามงบครับ...
อะไหล่อย่างอืน..ให้ความสำคัญรอง ๆ ลงมาครับ....อะไรก็ได้ตามชอบ...ถ้าเฟรมกับโช็คลงตัว..ก็ขี่สบาย..ขี่สนุก...อย่างอื่นก็อะไรก็ได้ตามชอบ..จะเอาชุดขับเคลือนของตระกูลxcมาใส่ก็ได้..ไม่ว่ากัน..หรือจะจัดชุด dh/fr แท้ ๆ มาลงก็ได้

(ความเห็นส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ..)
ผมเห็นด้วยครับ +1
ได้โช๊คกับเฟรมแล้วอย่างอื่นค่อยว่ากัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”