ระยะยุบของโช๊ค

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
deksen
สมาชิก
สมาชิก

ระยะยุบของโช๊ค

โพสต์ โดย deksen »

จักรยานผมใช้ Frame YETI SB66 Size L ล้อ 26
ผมอ่าน Spec ทางคู่มือบอกว่าควรใช้กับโช๊คที่มีระยะยุบ 150 - 160
แต่พอดีผมใช้โช๊ค FOX ที่มีระยะยุบ 130 และเป็นโช๊คสำหรับล้อ 27.5 (แต่ผมใส่ล้อ26)

ตอนผมไปกระโดด track ที่ราบ11 แล้วผมเห็นพี่เขาบอกว่าล้อหน้าผมตกเร็วมาก มันทำให้รถผมคว่ำบ่อย
ผมเลยอยากจะสอบถามว่า มันเกี่ยวกะการที่ระยะยุบของผมมันน้อยไปด้วยไหมเลยทำให้องศารถมันเปลี่ยนและทำให้หน้าผมตกไวไป
รูปประจำตัวสมาชิก
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

Re: ระยะยุบของโช๊ค

โพสต์ โดย yellowmy »

ไม่เกี่ยว เอาโช้ค27.5ใส่เฟรม26 หน้ามันก็สูงขึ้นเกือบ2เซ็น ความสูงรวมด้านหน้าก็เกือบเท่าใส่26ยุบ130
หน้าตกเร็วอยู่ที่เทคนิคการดึงแลกการถ่ายน้ำหนัก ดึงแบบกระโดดน้ำหนักอยู่กลางลำ หัวทิ่มแน่นอน
ลองเปลี่ยนมาดึงแบบส่งรถไปข้างหน้า แล้วน้ำหนักถ่วงลงที่ล้อหลังเยอะๆ
deksen
สมาชิก
สมาชิก

Re: ระยะยุบของโช๊ค

โพสต์ โดย deksen »

ใช้ท่าเดียวกับตอนลงเนินชันๆเหรอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”