เฟรมอลูมินัม กับ เฟรมคาร์บอน อันไหนทนทาน แข็งแรงกว่า คุ้มค่ากว่า ใช้งานได้ยาวนานกว่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

เฟรมอลูมินัม กับ เฟรมคาร์บอน อันไหนทนทาน แข็งแรงกว่า คุ้มค่ากว่า ใช้งานได้ยาวนานกว่าครับ

โพสต์ โดย tk_bomb » 13 ก.พ. 2015, 12:46

สำหรับจักรยาน Enduro 27.5 " ที่ทั้งลุย ทั้งโดด แนะนำหน่อยครับ เพราะกะว่าซื้อคันเดียวใช้ตลอดไป

Re: เฟรมอลูมินัม กับ เฟรมคาร์บอน อันไหนทนทาน แข็งแรงกว่า คุ้มค่ากว่า ใช้งานได้ยาวนานกว่าครับ

โพสต์ โดย HDY » 13 ก.พ. 2015, 13:08

ถ้าเกรดสูงสุดของแต่ละชนิด ให้ คาร์บอน ครับ ส่วนความเสียหาย คงทน อยู่ที่การใช้งานและรักษา

Re: เฟรมอลูมินัม กับ เฟรมคาร์บอน อันไหนทนทาน แข็งแรงกว่า คุ้มค่ากว่า ใช้งานได้ยาวนานกว่าครับ

โพสต์ โดย tk_bomb » 13 ก.พ. 2015, 14:58

แล้วเฟรมอลูมินัม เวลาล้มก็เป็นลอย ตัวถังอาจบิดงอได้ เฟรมคาร์บอนเวลาล้ม เป็นลอย แต่จะร้าวไหมดูไม่ออกครับ ผมเคยได้ยินว่า คาร์บอนมีอายุการใช้งาน ไม่เหมือนอลูมินัมที่อยู่ได้ยาวนาน แล้วอายุการใช้งานของคาร์บอนนี่มันกี่ปีครับถึงจะเสื่อม

โพสต์ โดย som100 » 13 ก.พ. 2015, 15:02

ผมว่า พูดเรื่องทน อลู ทนกว่า ครับ ถ้าพูดเรื่องประสิทธิภาพ บ้อน สามารถ สร้างสรร ได้ ดีกว่า ครับ.....

เผอิญถาม เรื่องทน นะครับ ผมยังให้ อลู ครับ........บ้อน มันมีเสื่อมตามกาลเวลา แม้ว่า จะใช้เวลาเยอะมากๆ ก็ตาม ครับ
ขาไม่แรง ขี่ไม่ดี ไปซื้อมา.... ;0)

โพสต์ โดย iDeasMtb » 13 ก.พ. 2015, 16:07

เคยดูคลิปที่ santacruz ทดสอบเฟรมครับ พบว่าคาร์บอนรับแรงกระแทกในทิศทางปกติได้ดีกว่าอลูหลายเท่าตัวครับ

หากแรงกระแทกในทิศทางอื่นๆ เช่น เนื่องจากการล้ม คิดว่าอลูน่าจะดีกว่าคาร์บอนครับ
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับปัจจัยอื่นๆ ด้วยล่ะครับ :D
ปั่นๆ ลุยๆ ตามสไตล์ MTB -->> https://www.facebook.com/idngbike

โพสต์ โดย 9Jan » 14 ก.พ. 2015, 13:15

โลหะทนกว่า แต่ชีวิตเราคงสั้นกว่าชีวิตของคาร์บอนอยู่ดีครับ
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา ...

โพสต์ โดย hanuman » 15 ก.พ. 2015, 05:52

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:ดูเอานะครับ

เคลียร์เลยครับ...สุดยอด
จักรยาน คือ อิสระของการเดินทาง

โพสต์ โดย iDeasMtb » 15 ก.พ. 2015, 12:01

เรื่องความแข็งแรงเคลียร์เลยครับ
แต่อายุการใช้งานนี่ อลู ยังชนะ คาร์บอนหรือเปล่าครับ :mrgreen:
ปั่นๆ ลุยๆ ตามสไตล์ MTB -->> https://www.facebook.com/idngbike

โพสต์ โดย Yoe » 18 ก.พ. 2015, 14:37

ไม่ว่า จย จะวัสดุ อะไร รับรองอยู่กับเราไม่นานครับ

ขายทิ้งก่อนแน่ๆ อิอิ :mrgreen: :mrgreen: ฟิ้วววววววว

โพสต์ โดย tk_bomb » 19 ก.พ. 2015, 10:01

Blue Haro เขียน:เห็นถามหลายครั้งแล้วก็หายไป นึกว่าซื้อมาขี่แล้วครับ

555 พี่แค่เวลาจะนอนยังไม่ค่อยมีเลยครับ พอจะซื้องานก็เยอะไม่ได้ขี่ วนอยู่อย่างนี้ นี่แหละที่ยังไม่จัด เบื่อมากๆไม่อยากทำงานประจำแล้ว เวลาไม่มี

โพสต์ โดย yellowmy » 25 ก.พ. 2015, 23:56

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:ดูเอานะครับ

กระจ่างเลยครับทีนี้ ลบความเชื่อเก่าๆที่จำต่อๆกันมาไปเลย
ชอบได้ยินคนพูดกันว่าเฟรมคาร์บอนแตกแล้วทิ้งเลย ผมล่ะสงสัย เฟรมอลูชนพับมานี่ไม่ต้องทิ้งหรือไง ก็ทิ้งเหมือนกันแหละ5555

ช่วงหลังจักรยาน enduro รวมไปถึง downhill เริ่มสนใจเรื่องน้ำหนักกันมากขึ้น

โพสต์ โดย ASDfasdfASDF » 01 มี.ค. 2015, 22:28

ยกตัวอย่าง bronson มีตัวอลูและคาร์บอนแต่ลองดูกระทู้นี่ครับไม่มีอลูสักคันเลย

http://forums.mtbr.com/santa-cruz/santa ... 59-87.html

คนเล่นอลูปัจจุบันเค้าไม่คิดเรื่องแข็งแรงคุ้มค่าอะไรหรอกที่เล่นเพราะไม่มีตังค์ซื้อคาร์บอน(ผมเอง) :lol: