ขอความรู้คำแนะนำเรื่องโช็คหลัง fullsus. ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ขอความรู้คำแนะนำเรื่องโช็คหลัง fullsus. ครับ

โพสต์ โดย spycat » 29 ต.ค. 2014, 21:52

ขอถามเรื่องการเปลี่ยนโช็คหลังครับ ตอนนี้ใช้ จักรยาน GT XCR 4000 ครับ โช็คหลังเดิมใช้ Rockshox delux แบบสปริงปรับเกลียว ที่ติดมากับรถครับ วัดความยาวจากหัวน็อตบน-ล่าง ได้ 16.5 ซ.ม. ตอนนี้สนใจจะเปลี่ยนเป็น Rock shox monarch rt3 ยาว 20 ซ.ม. ได้หรือไม่ครับ หากไม่ได้มีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ :D

Re: ขอความรู้คำแนะนำเรื่องโช็คหลัง fullsus. ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 29 ต.ค. 2014, 23:21

ใช้รุ่นนั้นก็ได้ แต่ต้องให้ความยาวเท่ากันครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: ขอความรู้คำแนะนำเรื่องโช็คหลัง fullsus. ครับ

โพสต์ โดย iDeasMtb » 30 ต.ค. 2014, 08:41

ผมเคยลองเอาโช้คหลังความยาวไม่เท่ากับของเดิมมาใส่ (พอดีมันไม่ติดเฟรม)
แต่ลองปั่นแล้วไม่ค่อยสบายตัว รู้สึกแปลกๆ ครับ
ถ้าโช้คสั้นไป น้ำหนักจะไปอยู่ล้อหลังมากกว่าเดิม
ถ้าโช้คยาวไป น้ำหนักจะไปอยู่ล้อหน้ามากกว่าครับ :D
ปั่นๆ ลุยๆ ตามสไตล์ MTB -->> https://www.facebook.com/idngbike

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 » 30 ต.ค. 2014, 09:15

โช็คความยาว/ช่วงชักเปลี่ยนไป = องศารถเปลี่ยน และหากยาวไปเวลายุบสุดล้อหลังจะชนท่อนั่งเลยนะครับ
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --

โพสต์ โดย spycat » 30 ต.ค. 2014, 09:33

โพสต์ โดย spycat » 30 ต.ค. 2014, 09:54

iDeasMtb เขียน:ผมเคยลองเอาโช้คหลังความยาวไม่เท่ากับของเดิมมาใส่ (พอดีมันไม่ติดเฟรม)
แต่ลองปั่นแล้วไม่ค่อยสบายตัว รู้สึกแปลกๆ ครับ
ถ้าโช้คสั้นไป น้ำหนักจะไปอยู่ล้อหลังมากกว่าเดิม
ถ้าโช้คยาวไป น้ำหนักจะไปอยู่ล้อหน้ามากกว่าครับ :D

ขอบคุณครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย spycat » 30 ต.ค. 2014, 09:56

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:โช็คความยาว/ช่วงชักเปลี่ยนไป = องศารถเปลี่ยน และหากยาวไปเวลายุบสุดล้อหลังจะชนท่อนั่งเลยนะครับ

ขอบคุณครับ นี่เหละครับ ผมเลยไม่มั่นใจว่าใส่กันได้ไหม :?: :?: :mrgreen: