ขี่ตามแทรคทั่วไป และขี่ทางถนนบ้าง ควรซื้อ AM หรือ XC ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
yennan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC GF02, Gary Fisher Marlin, Klein Adept Race

ขี่ตามแทรคทั่วไป และขี่ทางถนนบ้าง ควรซื้อ AM หรือ XC ครับ

โพสต์ โดย yennan »

ขี่ตามแทรคทั่วไปมีขี่ขึ้นบ้าง ลงบ้าง (ไม่ได้ขี่ลงเขายาวๆ) และขี่ทางถนนบ้าง ควรซื้อ AM หรือ XC ครับ

ผมมือใหม่ไม่เคยขี่ full sus เลย มีตัวไหนแนะนำมั๊ยครับ งบประมาณ 50000-55000 ร้านไหนใน กทม มีรถแนวนี้ให้เลือกเยอะๆบ้างครับ ถ้ามีที่ไหนกำลังลดราคาแนะนำมาด้วยจะดีมากครับ

รถแนวนี้ควรซื้อมือ1 หรือมือ2 ครับ

ขอบคุณครับ
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

Re: ขี่ตามแทรคทั่วไป และขี่ทางถนนบ้าง ควรซื้อ AM หรือ XC ครับ

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

รถกลุ่ม Trail / XC น่าจะเหมาะครับ

งบขนาดนี้ ได้หลายรุ่น/แบรนด์เลย ที่สดใหม่หน่อยก็น่าจะเป็น GT ครับ ระบบ AOS ใหม่ๆสดๆเลยครับ
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: ขี่ตามแทรคทั่วไป และขี่ทางถนนบ้าง ควรซื้อ AM หรือ XC ครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

ถ้าอยากเลือกเยอะๆ ลองเดินเล่นร้านโลกจักรยาน เลียบด่วนดูครับ ผมว่ารถเค้าเยอะมาก แต่เป็นยี่ห้อยักษ์นะครับ ไปเดินดูเล่นๆเอาไอเดียก็ได้ครับ
yennan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC GF02, Gary Fisher Marlin, Klein Adept Race

กลุ่ม trail/XC นี่คือช่วงยุบ 100mm ใช่มั๊ยครับ
ถ้าเป็น all mountain ช่วงยุบจะ 160mm ถูกมั๊ยครับ

ผมเคยดูฝรั่งเปรียบเทียบใน youtube เค้าบอกว่ารถ AM มันมีข้อเสียคือน้ำหนักจะเยอะกว่ารถ XC พอสมควร แล้วองศาโช๊คมันจะเอียงมากกว่า XC ทำให้รถ AM ขี่ขึ้นทางชันลำบากกว่า ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

yennan เขียน:กลุ่ม trail/XC นี่คือช่วงยุบ 100mm ใช่มั๊ยครับ
ถ้าเป็น all mountain ช่วงยุบจะ 160mm ถูกมั๊ยครับ

ผมเคยดูฝรั่งเปรียบเทียบใน youtube เค้าบอกว่ารถ AM มันมีข้อเสียคือน้ำหนักจะเยอะกว่ารถ XC พอสมควร แล้วองศาโช๊คมันจะเอียงมากกว่า XC ทำให้รถ AM ขี่ขึ้นทางชันลำบากกว่า ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ
เมื่อก่อนน่ะใช่ แต่เดี๋ยวนี้ผมว่าแทบไม่ต่างกันเท่าไหร่ อีกอย่างองศาโช็คมันไม่ได้เอียงมากกว่าปกติเท่าไหร่หรอกครับ แค่ 0.5-3 องศาเอง ทั้งนี้ก็แล้วแต่ละแบรนด์ออกแบบมานะครับ ส่วนเรื่องการขี่ทางชันที่ว่าลำบากเพราะคนขี่ไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนมากกว่าครับ ยิ่งมาเจอรถหน้าสูงๆแบบ AM เวลาขึ้นเขาต้องกดตัวลงเพื่อไม่ให้หงายหลังให้น้ำหนักลงที่ล้อหน้าเยอะๆ อีกยิ่งช่วงยุบที่มากขึ้นก็ทำให้ขี่ยากขึ้นมาเหมือนกันตอนขี่ขึ้นเขาเพราะเวลากดแรงไปที่บันไดโช็คมันจะยุบตัวตามไปด้วยนะครับ
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
yennan
สมาชิก
สมาชิก

อยากได้จังเลย มีตัวไหนแนะนำมั๊ยครับ ดูๆไว้มี giant anthem กับ GT (จำรุ่นไม่ได้) ว่าจะรอลดราคา ส่วนมากจะลดราคาช่วงปลายปีใช่มั๊ยครับ

มีตัวอื่นแนะนำมั๊ยครับ
toonbk
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย toonbk »

แนะนำว่าให้ลองแล้วจะได้คำตอบ ไม่ว่า จะ xc หรือ am
+++ไม่สนิท กรุณา อย่า ล้อ เล่น+++
**บางครั้งของดีก็ไม่ต้องแพงเสมอไป**
WB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: IBIS MOJO SL, Cannondal CAAD 10, ORBEA Alma Carbon, TREK 4300, TREK Fuel ex DCLV 9.5, Alex Moulton APB Fx

โพสต์ โดย WB »

คันนี้ XC ยุบน้อย

รูปภาพ

คันนี้ AM ยุบเยอะ

รูปภาพ

ต้องลองขี่ดู ขึ้นกับความชอบ เพราะจริงๆ แล้วมันไปได้หมดแหละทั้ง 2 แบบ เรื่อง บ็อบ เรื่องย้วย ไม่ค่อยเยอะแล้ว เพราะระบบพัฒนาไปเยอะ รวมทั้งโช้คมีระบบล็อค ทั้งด้านหน้าด้านหลัง (รีโมตด้วย) มีอย่างเดียวท่ต้องคิดหน่อยคือ มันหนักกว่า HT และถ้าจะเอาเบาด้วย ราคาไปไกลมาก ............... แค่นั้น
iDeasMtb
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iDNG
Bike: RockyMt.

โพสต์ โดย iDeasMtb »

ผมว่าต้องดูจากนิสัยการปั่น และความชอบด้วยครับ
หลายคนที่มีความชอบอยู่แล้ว แรกๆ ก็ว่ายุบ 4 นิ้ว มากพอแล้ว
แต่ต่อมาก็เริ่มสนใจพวกยุบเยอะขึ้นไปตามลำดับ ก็จะอัพโช้คหน้าที่ช่วงยุบมากขึ้น อัพเฟรมยุบเยอะขึ้นอีก
อยากให้คิดเอาตัวเองเป็นที่ตั้งครับ ถ้าชอบและมีโอกาสได้ปั่นเส้นทางลุยๆ ผมเชียร์ 5 นิ้วอัพครับ
ส่วนตัวผม จาก Hardtail ก็ซื้อ ยุบ 6 นิ้วเลยครับ เพราะรู้ตัวเองว่าชอบแนวนี้ครับ
(แต่คงไม่เอามากกว่านี้แล้ว เพราะฝีมือไม่ถึงของครับ 5555)

ลองคิดทบทวนดูครับ ถ้าไม่มั่นใจซื้อมือสองสักคันมาลอง ไม่เสียหายครับ จากพี่ๆ ในนี้รถดีๆ ทั้งนั้น
ไม่ชอบก็ขายต่อ ไม่เจ็บตัวมาก :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย iDeasMtb เมื่อ 23 ก.ย. 2014, 22:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่นๆ ลุยๆ ตามสไตล์ MTB -->> https://www.facebook.com/idngbike
yennan
สมาชิก
สมาชิก

ยี่ห้อไหนที่ซื้อง่ายขายคล่องหน่อยครับสำหรับรถประเภทนี้รู้จักแค่ Giant GT Lapierre มีอันอื่นมั๊ยครับ อยากได้ยี่ห้อตลาดๆหน่อย เข้าใจว่า Giant ดูที่ worldbike แล้วที่ไหนอีกครับที่มีรถแนวนี้ ราคาประมาณ 50000 ให้เลือกเยอะๆหน่อย

ขอบคุณครับ
saranb
สมาชิก
สมาชิก
team: สนามยิงปืน ม พัน 1 ร.อ
Bike: Bianchi | Giant |Trek
ตำแหน่ง: สามเสน ม. พัน 1

โพสต์ โดย saranb »

Lapierre x-control 227 กับ KHS sixfifty 2500 เหนมีที่ร้าน อมร (ตรงแถว ถนนราชพฤฯ)
ราคาไม่เกิน 50พัน ลองไปดูนะครัช... อืมๆๆ ผมว่า Trail bike(AM) ขี่ขึ้นเขาเหนื่อยกว่า XC แน่ แต่ลงเขามันส์อย่าบอกใคร
มันต่าง ทั้งระยะห่างจากกะโหลกบันได ถึง เซ็นเตอร์ล้อหน้า แล้วก้อน้ำหนักรถ ขนาดของแสตมด้วยสั้นกว่ากันเยอะ น่าจะเมื่อยด้วยนา อิๆๆๆ แล้วแต่ครัช
[album][/album]
yennan
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่าจะไปดูที่ worldbike กับ อมร ดูก่อนครับ

:D
nobikoong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: CX86/Any Road

โพสต์ โดย nobikoong »

อย่าได้ลอง 227 นะ เดี๋ยวกิเลสพุ่งแน่
เหนื่อยก็หยุด
wisitb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819745637
Bike: Kona Dew/Madone2.3/Neipryde alize/Fuji Tahoe/???

โพสต์ โดย wisitb »

ผมมี Anthem X ต้องการปล่อยครับ โทรมาคุยกันได้ครับ 0819745637 ;)
AMLbox
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iDNG
Bike: Rocky Mt.
ตำแหน่ง: UDN 41000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AMLbox »

iDeasMtb เขียน:ผมว่าต้องดูจากนิสัยการปั่น และความชอบด้วยครับ
หลายคนที่มีความชอบอยู่แล้ว แรกๆ ก็ว่ายุบ 4 นิ้ว มากพอแล้ว
แต่ต่อมาก็เริ่มสนใจพวกยุบเยอะขึ้นไปตามลำดับ ก็จะอัพโช้คหน้าที่ช่วงยุบมากขึ้น อัพเฟรมยุบเยอะขึ้นอีก
อยากให้คิดเอาตัวเองเป็นที่ตั้งครับ ถ้าชอบและมีโอกาสได้ปั่นเส้นทางลุยๆ ผมเชียร์ 5 นิ้วอัพครับ
ส่วนตัวผม จาก Hardtail ก็ซื้อ ยุบ 6 นิ้วเลยครับ เพราะรู้ตัวเองว่าชอบแนวนี้ครับ
(แต่คงไม่เอามากกว่านี้แล้ว เพราะฝีมือไม่ถึงของครับ 5555)

ลองคิดทบทวนดูครับ ถ้าไม่มั่นใจซื้อมือสองสักคันมาลอง ไม่เสียหายครับ จากพี่ๆ ในนี้รถดีๆ ทั้งนั้น
ไม่ชอบก็ขายต่อ ไม่เจ็บตัวมาก :D :D :D

ใครแว๊...คุ้น ๆ :mrgreen:
Youtube : AML Box
facebook จักรยาน : iDNG MTB
facebook งาน DIY : งานไม้ homemade
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”