การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

Re: การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

โพสต์ โดย ifinxz »

ปักครับ สงสัยจะได้ซื้อบันไดคลิปเลสจริงๆ แล้วสินะ
ตั้งแต่ปั่นมานี่เหมือนถีบบันไดตลอดเลย พอช่วงเปลี่ยนเกียร์ในจังหวะปั่นเร็วๆ นี่มีสะดุดหรือเท้าหลุดจากบันไดด้วย :?
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
utopis82
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6282-595

โพสต์ โดย utopis82 »

:D :D
รับแปลภาษาอินโดนีเซีย ภาษายาวี ติดต่อ 0856282595,0846333060 หรือ E-mail fhonmai@yahoo.com
السعيدُ مَن كُفِيَ
ผู้ที่มีความสุข คือ ผู้ที่พอเพียง
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

neen8124 เขียน:
dumber เขียน:
neen8124 เขียน: รูปภาพ
บอกตรงๆว่าผมไม่เคยรู้มากก่อนด้วยว่ามีการใช้ข้อเท้าควงลูกบันได เพิ่งจะเคยได้ยินนี่แหละครับ 55555
ไม่แน่ใจว่า จขกท. หมายถึงการควงขาหรือปล่าวนะ...สมมุติว่าหมายถึงการควงขาแล้วกันครับ :mrgreen:

ก็คงต้องเรียกว่า...ควงขาครับ ไม่ใช่ควงเท้า :mrgreen:

ขออธิบายให้ฟังแบบบ้านๆนะครับ :lol:
การควงขาต้องใช้กล้ามเนื้อ"มัดใหญ่"เพื่อยืนความเร็วครับ นั่นคือสะโพกและขาบน
ในขณะที่จังหวะกล้ามเนื้อน่องและข้อเท้าจะเป็นไปตามอัตโนมัติ แต่จะมีกล้ามเนื้อมัดเล็กช่วยรับภาระในบางส่วนเท่านั้น
ส่วนข้อเท้าต้องปล่อยตามสบายไม่เกร็ง สังเกตจากนิ้วเท้าเราจะสามารถกระดิกได้แบบสบายๆ ในขณะควงขาอยู่

ภาษาในกลุ่มผมคือ "ใช่ตูดปั่น" :lol: :lol: :lol:

ลองดูจากรูปครับจะได้เห็นภาพ
รูปภาพ

จากรูปสังเกตุดูนะครับ ว่ามัดเล็กจะใช้ในจังหวะ ไส / ลาก / ดึง เท่านั้น
ส่วนจังหวะการกดจะใช้กล้ามเนื้อมัดใหญ่แทบจะทั้งหมด

ส่วนตัวแนะนำให้กล้ามเนื้อมัดเล็ก(น่อง) เก็บไว้ยิงหรือกระชากเท่านั้นครับ
เพราะพลังงานจากกล้ามเนื้อมัดเล็กมีค่อนข้างจำกัด
ถ้าใช้พลังงานจากกล้ามเนื้อมัดเล็กหมดก่อน นรกจะถามหาแน่นอน :twisted:
ขอบคุณข้อมูล เจ้าของกระทู้และผู้ตอบทุกท่านด้วย
และรบกวนถามท่าน neen8124 เพิ่มเติมอีกครับ ความหมายการใช้ตูดปั่นคือการใช้กล้ามเนื้อก้น A ใช่ไหม
แล้ววิธีการใช้กล้ามเนื้อส่วนนั้นเราต้องจัดท่านั่งท่าปั่นยังไง คือผมอยากปั่นยาวๆโดยใช้มัดกล้ามเนื้อใหญ่มาเป็นตัวส่งแรงอย่างที่ท่าน neen8124 บอก

ขอบคุณมากครับผม. :D
คำว่าใช้ตูดปั่นผมเรียกกันขำๆในกลุ่มนะคร้าบ 555 เอามาอ้างอิงเป็นศัพท์เทคนิคไม่ได้นะเออ :lol: :lol:

กล้ามเนื้อส่วน A กับ B จะทำงานร่วมกันในจังหวะคาบเกี่ยวกัน ในช่วงที่เราส่งแรงกดลูกบันไดครับ
ซึ่งจังหวะมันจะสัมพันธ์กันโดยธรรมชาติของการเคลื่อนไหวของมนุษย์โดยปกติ
อันนี้ไม่ต้องไปอิงวิทยาศาสตร์มากนัก มันปวดหัว :lol: ให้เน้นตามสัญชาตญาณเป็นหลัก

ส่วนการนั่งปั่นนั้น นั่งส่วนไหนของเบาะก็ได้ครับ ตามที่เราถนัด
องศาลำตัวจะผิดเพี้ยนไปสักหน่อย ก็ไม่ได้เกิดผลเสียมากมายครับ
แต่ไม่ว่าจะนั่งท่าไหน กล้ามเนื้อส่วนนี้ทำงานได้ทั้งหมดครับ ทั้งจับ top bar / shifter / drop bar

ลองดูท่าของ เซอ วิกโก้ครับ ตอนลากนี่ชัดมากๆ
ให้สังเกตตรงลำตัวว่าจะมีการเอี้ยวนิดๆเพื่อส่งกำลังไปยังกล้ามเนื้อทุกๆมัดทำงานเต็มที่ สำหรับ Stage หน้าเส้น
แถมพี่แกยังหนีบเข่าเข้าหาเฟรมอีกแน่ะ เพื่อความแอร์โร่ :lol: :lol:

ในขณะที่นักปั่นบางคน ใช้เพียง"น่อง" ที่เป็นกล้ามเนื้อมัดเล็ก
กดลูกบันไดเพื่อส่งแรงเท่านั้น ในการยืนความเร็วสูงๆ ทั้งตอนลากและตอนหมก
ผลที่ตามมาติดคืออาการ "หมด" แล้วก็ "หลุด" ในกรณีดูดหัวลากแข็งๆ :D
แต่ถ้าลากเอง ความเร็วก็จะตกไวมาก ถ้าใช้มัดเล็กในการส่งแรง
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม สรุปปั่นโดยพยายามใช้กล้ามเนื้อส่วนที่มีขนาดใหญ่เป็นหลัก
ส่วนข้อเท้าปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติ ที่ผ่านมาผมหัดควงขาตามคลิปยูทูปด้านล่าง มันไปผะวงกับเท้าว่าจะพยายามให้มันก้มเงย
ยังไงให้ถูกช่วงแต่ละตำแหน่ง กลายเป็นควงขาได้ไม่คล่องความเร็วกระตุกๆ ตามช่วงต่างๆ

[youtube]watch?v=P1j1j0ttVPU[/youtube]
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

dumber เขียน: ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม สรุปปั่นโดยพยายามใช้กล้ามเนื้อส่วนที่มีขนาดใหญ่เป็นหลัก
ส่วนข้อเท้าปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติ ที่ผ่านมาผมหัดควงขาตามคลิปยูทูปด้านล่าง มันไปผะวงกับเท้าว่าจะพยายามให้มันก้มเงย
ยังไงให้ถูกช่วงแต่ละตำแหน่ง กลายเป็นควงขาได้ไม่คล่องความเร็วกระตุกๆ ตามช่วงต่างๆ

[youtube]watch?v=P1j1j0ttVPU[/youtube]
ยินดีครับ :D :D

ต้องเรียนตรงๆครับ ว่าสิ่งที่ผมแนะนำไป ไม่ได้มีการยืนยันหรือพิสูจน์โดยใครหรือกูรูคนไหน

ผมเพียงมาแนะนำประสบการณ์ที่คิดว่ามันดีกับเพื่อนๆเท่านั้น
เรื่องถูกผิดอันนี้แล้วแต่มุมมองการเลือกหยิบจับไปใช้ของแต่ละคนจริงๆครับ

ผมฝึกควงขามา 8 เดือนเต็ม ด้วยหลักสูตรต่างๆมากมาย รวมถึงคลิปที่คุณ Dumber ลงไว้ด้วย
แต่ผมก็ยังไปไม่ถึงฝั่งสักที กับลักษณะการควงเท้าแบบในคลิป
ซึ่งผมลองเท่าไหร่ผมก็ไม่รู้สึกถึงพลังและความมั่นคงในการยืนความเร็วสูงๆได้เลย
ลองทำอยู่พักใหญ่ก็ยังไม่สามารถทำได้ตามที่ต้องการ ยิ่งไปกว่านั้นคือ ทำแล้วบาดเจ็บกลับมาอีก :twisted:
เพราะไม่มีใครมานั่งจับผิดองศาเท้าตัวเองได้ ในขณะที่ขาเราควงด้วยความเร็ว 90-110 รอบต่อนาทีหรอกครับ
แบบนั้นไม่ต้องหายใจกันพอดี :lol: :lol:

ผมปั่น Endurance ระยะ 100 กิโล++ คนเดียว ทุกอาทิตย์
แต่...ผมก็ยังไม่สามารถปั่นจบได้ แบบไม่โทรมสักที โดยยืนความเร็ว 30-35 ตลอด
ทุกครั้งที่ปั่นจบร่างกายกรอบ กล้ามเนื้ออ่อนล้ามาก
ก็เลยตั้งคำถามกับตัวเองมากมายครับ ว่าเราจะพ้นจากสภาพนี้ไปได้อย่างไร

การควงขาก็เป็นคำตอบแรกๆที่ผมยังต้องฝึกและค้นหาต่อไป
และก็ได้คิวการควงขาอีกหลักสูตรที่ผมต้องลอง คือรูปที่ผมโพสต์ไปแหละครับ
จนได้เจอกับเทคนิคที่ตัวผมคิดว่าใช่ เมือ่เดือนที่แล้วเลยลองจัด 120 กิโลคนเดียวดู
และตั้งใจแน่วแน่ว่า จะใช้แต่กล้ามเนื้อมัดใหญ่่ล้วนๆ โดยไม่ใช่มัดเล็กหรือน่องกดเลย

ปรากฎว่าผมทำความเร็วเท่าเดิม av พอๆกับครั้งก่อนๆ แต่ที่รู้สึกได้เลยคือ ความฟิตของกล้ามเนื้อ
ที่เมื่อปั่นจบแล้วมันไม่โทรมเลย กล้ามเนื้อยังมีแรงโดยเฉพาะน่องที่เป็นมัดเล็ก ซึ่งผมมั่นใจว่าผมยังลุกมา Sprint หน้าเส้นแถมได้อีกด้วย :mrgreen:
เมื่อลองเทียบกับครั้งก่อนๆ สภาพต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ

มันจึงเป็นจุดเริ่มต้นของการควงขาในรูปแบบที่ผมถนัดและทำได้ดี ทุกวันนี้ก็ฝึกตามสูตรนี้มาตลอดครับ
ประกอบกับการเล่นเวทเทรนนิ่งเสริมกล้ามเนื้อให้แข็งแกร่งขึ้นไปพร้อมๆกัน

ยังไงอย่าลืมเสริมความแกร่งให้แกนกลางลำตัวทั้งหมด เช่น หลัง หน้าท้อง ด้วยนะครับ
เพราะมันช่วยให้เสริมให้เราแข็งขึ้นได้อีกโขเลยล่ะ :twisted:
No pain No gain
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

ขอบคุณมากครับ กระทู้มีประโยชน์มากครับผม :-)
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
toesuke
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817616050
Bike: EmondaSl,DahonHelios

โพสต์ โดย toesuke »

:D ความรู้ทั้งนั้น
golfmania
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย golfmania »

:shock:
คนเราหากไม่อาจมีสิ่งที่เราชอบ ก็ต้องพยายามชอบสิ่งที่เรามี
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ขอบคุณครับทุกท่าน
ผมก็มั่วแต่พะวงกับเรื่ององศา ของเท้าครับ ว่ามันตรงหรือยัง กดลงหรือยังกีองศา ซึ่งเราไม่มีทางรู้เพราะนั่งอยู่ด้านบน ไปใส่ใจแต่ว่าใช้ข้อเท้าในการปั่นเพื่อที่จะเรียนแบบ โปรที่เวลาปั่นเหมือนข้อเท้าพริ้วเป็นสเต็รปๆ
บางที่ก็เหมือนเจอจุด แต่พออีกวันลืมไปแล้ว ก็พยายามฝึกนะครับ ถึงได้มาถามปัญหา บางวันก็ปั่นดีบางวันก็ปั่นแย่ ก็คือยังจับจุดไม่ถูกต้องนั่้นเอง
จะลองดูใหม่อีกครับว่าเป็นอย่างไร
มีหลายคนเจอปัญหาเหมือนๆกับผม ผมก็ดีใจที่ยังมีเพื่อนหลายท่าน ที่เจอปัญหาการควงขาแบบเดียวกับผม และได้รับคำแนะนำที่ถูกต้องไปแก้ไข
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

neen8124 เขียน:
dumber เขียน: ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม สรุปปั่นโดยพยายามใช้กล้ามเนื้อส่วนที่มีขนาดใหญ่เป็นหลัก

รูปภาพ ยินดีครับ :D :D

ต้องเรียนตรงๆครับ ว่าสิ่งที่ผมแนะนำไป ไม่ได้มีการยืนยันหรือพิสูจน์โดยใครหรือกูรูคนไหน

ผมเพียงมาแนะนำประสบการณ์ที่คิดว่ามันดีกับเพื่อนๆเท่านั้น
เรื่องถูกผิดอันนี้แล้วแต่มุมมองการเลือกหยิบจับไปใช้ของแต่ละคนจริงๆครับ

ผมฝึกควงขามา 8 เดือนเต็ม ด้วยหลักสูตรต่างๆมากมาย รวมถึงคลิปที่คุณ Dumber ลงไว้ด้วย
แต่ผมก็ยังไปไม่ถึงฝั่งสักที กับลักษณะการควงเท้าแบบในคลิป
ซึ่งผมลองเท่าไหร่ผมก็ไม่รู้สึกถึงพลังและความมั่นคงในการยืนความเร็วสูงๆได้เลย
ลองทำอยู่พักใหญ่ก็ยังไม่สามารถทำได้ตามที่ต้องการ ยิ่งไปกว่านั้นคือ ทำแล้วบาดเจ็บกลับมาอีก :twisted:
เพราะไม่มีใครมานั่งจับผิดองศาเท้าตัวเองได้ ในขณะที่ขาเราควงด้วยความเร็ว 90-110 รอบต่อนาทีหรอกครับ
แบบนั้นไม่ต้องหายใจกันพอดี :lol: :lol:

ผมปั่น Endurance ระยะ 100 กิโล++ คนเดียว ทุกอาทิตย์
แต่...ผมก็ยังไม่สามารถปั่นจบได้ แบบไม่โทรมสักที โดยยืนความเร็ว 30-35 ตลอด
ทุกครั้งที่ปั่นจบร่างกายกรอบ กล้ามเนื้ออ่อนล้ามาก
ก็เลยตั้งคำถามกับตัวเองมากมายครับ ว่าเราจะพ้นจากสภาพนี้ไปได้อย่างไร

การควงขาก็เป็นคำตอบแรกๆที่ผมยังต้องฝึกและค้นหาต่อไป
และก็ได้คิวการควงขาอีกหลักสูตรที่ผมต้องลอง คือรูปที่ผมโพสต์ไปแหละครับ
จนได้เจอกับเทคนิคที่ตัวผมคิดว่าใช่ เมือ่เดือนที่แล้วเลยลองจัด 120 กิโลคนเดียวดู
และตั้งใจแน่วแน่ว่า จะใช้แต่กล้ามเนื้อมัดใหญ่่ล้วนๆ โดยไม่ใช่มัดเล็กหรือน่องกดเลย

ปรากฎว่าผมทำความเร็วเท่าเดิม av พอๆกับครั้งก่อนๆ แต่ที่รู้สึกได้เลยคือ ความฟิตของกล้ามเนื้อ
ที่เมื่อปั่นจบแล้วมันไม่โทรมเลย กล้ามเนื้อยังมีแรงโดยเฉพาะน่องที่เป็นมัดเล็ก ซึ่งผมมั่นใจว่าผมยังลุกมา Sprint หน้าเส้นแถมได้อีกด้วย :mrgreen:
เมื่อลองเทียบกับครั้งก่อนๆ สภาพต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ

มันจึงเป็นจุดเริ่มต้นของการควงขาในรูปแบบที่ผมถนัดและทำได้ดี ทุกวันนี้ก็ฝึกตามสูตรนี้มาตลอดครับ
ประกอบกับการเล่นเวทเทรนนิ่งเสริมกล้ามเนื้อให้แข็งแกร่งขึ้นไปพร้อมๆกัน

ยังไงอย่าลืมเสริมความแกร่งให้แกนกลางลำตัวทั้งหมด เช่น หลัง หน้าท้อง ด้วยนะครับ
เพราะมันช่วยให้เสริมให้เราแข็งขึ้นได้อีกโขเลยล่ะ :twisted:
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์
เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะลองควงขาวิธีนี้ดู พอดีมีทริป bianchi พอดี
ที่ผ่านมาผมควงขาจะใช้กล้ามเนื้อน่องด้านหลังเยอะพอสมควรช่วงปาด 5 นาฬิกาถึง 8 นาฬิกา ผมจะปาดแรงหน่อยเพื่อให้รอบขาช่วงดึงขึ้นได้เร็ว
เที่ยวนี้จะไม่ปาด จะใช้กล้ามเนื้อหน้าขาด้านล่างด้านบนดึงขึ้นเอา แต่ไม่แน่ใจว่ารอบขาจะเนียนแค่ไหน แล้วจะรายงานผลหลังกลับจากทริป :D
thongchaii
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898599482
team: 4 สี่สายน้ำ-ลาดยาว
Bike: specialized sl3. m5 surly troll touring
ตำแหน่ง: บมจ.ธนาคารกรุงไทย

โพสต์ โดย thongchaii »

:idea:
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

เยี่ยมเลย.. :)
zerouone
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย zerouone »

:o :shock: :) :D
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

kritsang เขียน:ผมปั่นกับลูกชาย 9 ขวบ มองดูข้อเท้าสเต็ปมันขึ้นลงเหมือนในคลิปเลย ทั้งที่เพิ่งปั่นมาได้ไม่ถึงอาทิตย์
เลยมานึกดูว่าปล่อยไปตามธรรมชาติเถอะอย่าไปกังวลหรือเกร็งมาก ข้อเท้าจะไปตามจังหวะของมันเอง :D

สเต็ปเท้าดีจังเลยครับ แบบนี้แหละที่ผมเห็นตามคลิปที่ปั่นกันด้วยความเร็วสูงๆอย่าง กลุ่มซอยตัน
เด็กๆนี่ผมว่าปั่นธรรมชาติมากเพราะไม่ต้องมามั่วยึดติดหลักการต่างๆมีแต่หลักกรูอย่างเดียว ผมเห็นเด็กๆในซอย ปั่นจักรยานคันเล็กๆมีเด็กซ้อนท้ายด้วย แถมยืนโยกอย่างพริ้ว นึกจะลุกยืนก็ยืนโยกดูเป็นธรรมชาติมาก

คนแก่อย่างผมมัวแต่กังวลว่าเท้าขนาดพื้นหรือยังนะ กดทิ่มไปกี่องศา ยกขึ้นไปเท่าไร ฯลฯ แทบจะปั่นไปก้มมองเท้าตัวเองไปเลย จะลงข้างทางเพราะมัวแต่ก้มมองหลายรอบแล้ว ท่านใดที่โชดดีจับจักรยานปั่นแล้วไม่พบปัญหาอะไรเลย ไม่ว่าจะอานต่ำอานสูงพวกปั่นได้หมด หุบขาถ่างขาก็ไม่มีปัญหา ช่างโชดดีจริงๆครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

https://www.youtube.com/watch?v=KD3kZl36nfI
อยากปั่นได้แบบในคลิปนี้จริงๆครับ ไม่ใช่หมายถึงความเร็วนะครับคงเป็นไปไม่ได้ หมายถึงการควงขาครับ แต่ผมอดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมดูจากคลิปเหมือนว่า ขาของนักปั่นจะงอๆครับไม่ลงสุดตามคลิปต่างๆที่สอนตั้งความสูงของอานเลยครับ หรือว่ารถ ไทม์ไทรอัล ต้องเซ็ทรถแบบนั้นครับ
และจังหวะกดเท้าลงพวกเขาเหล่านั้นก็ไม่เห็นว่าเท้าจะขนานพื้นเลยครับ ดูเหมือนจะทิ่มลงเสียด้วยซ้ำครับ และตอนปั่นจะดูเหมือนตบๆบันใดลงไปครับ
ไทม์ไทรอัล ปั่นไม่เหมือนเสือหมอบหรือครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ap8ZpSBejOE
นี่อีกคลิปครับ สังเกตุการนั่งเบาะเขาจะนั่งไปกลางๆเบาะจนเห็นว่าท้ายเบาะเหลือแบบนี้ไม่กดกับ ไข่หรือครับ ผมเองจะนั่งไปโน้นเลยท้ายๆเบาะเลย จนเนื้อก้นโผล่พ้นเบาะไปเลย
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

soonchai เขียน:https://www.youtube.com/watch?v=KD3kZl36nfI
อยากปั่นได้แบบในคลิปนี้จริงๆครับ ไม่ใช่หมายถึงความเร็วนะครับคงเป็นไปไม่ได้ หมายถึงการควงขาครับ แต่ผมอดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมดูจากคลิปเหมือนว่า ขาของนักปั่นจะงอๆครับไม่ลงสุดตามคลิปต่างๆที่สอนตั้งความสูงของอานเลยครับ หรือว่ารถ ไทม์ไทรอัล ต้องเซ็ทรถแบบนั้นครับ
และจังหวะกดเท้าลงพวกเขาเหล่านั้นก็ไม่เห็นว่าเท้าจะขนานพื้นเลยครับ ดูเหมือนจะทิ่มลงเสียด้วยซ้ำครับ และตอนปั่นจะดูเหมือนตบๆบันใดลงไปครับ
ไทม์ไทรอัล ปั่นไม่เหมือนเสือหมอบหรือครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ap8ZpSBejOE
นี่อีกคลิปครับ สังเกตุการนั่งเบาะเขาจะนั่งไปกลางๆเบาะจนเห็นว่าท้ายเบาะเหลือแบบนี้ไม่กดกับ ไข่หรือครับ ผมเองจะนั่งไปโน้นเลยท้ายๆเบาะเลย จนเนื้อก้นโผล่พ้นเบาะไปเลย
คลิปอันแรก ของเค้าโหดครับ แก๊งนี้ 5555 ไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว
ความเร็วไมล์จักรยานน่าจะอยู่ราวๆ 54-56 ครับ เพราะไมล์จักรยานแข็งกว่ามอเตอร์ไซต์

ดูแล้วเท้าเป็นธรรมชาติทุกคนครับ (เพราะไม่ได้เกร็ง) ที่ดูขาลงไม่สุดเพราะรอบขา 100+ ทุกคนมากกว่า
แต่บางคนจิกเท้าลงเพราะกำลัง spin up ตามจิกคันหน้าให้ทัน การกดปลายเท้าลงจะช่วยส่งแรงได้ดีกว่า

การนั่งแล้วแต่ถนัดครับ เพราะมีเรื่องของ Size รถเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
บางคนเวลาจับดรอป จะถอยไปนั่งท้ายเบาะก็มี บางคนมานั่งจมูกเบาะก็มีแล้วแต่ความถนัด
จะเจ็บไข่หรือไม่อันนี้ก็คงตอบยากเหมือนกันนะครับ :lol: :lol: :lol:
No pain No gain
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”