การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

โพสต์ โดย แมวทอง »

ผมเข้าใจครับว่า บางท่านดูภาพบางภาพแล้วอาจจะเข้าใจยาก
เอาของเก่าๆมาฝากครับ :D
แมวทอง เขียน:คำเตือน
อาจจะมีไสยศาสตร์ เข้ามาเกี่ยวข้องกับความเชื่อส่วนบุคคล
โปรดใช้วิจารณะญานในการรับชม
:D

บางท่าน อาจคิดว่า
การปั่นจักรยานนั้น เราควงขาเป็นรัศมี วงกลม
ใช่ครับถูกต้องเลย
แต่
ผมมีฟามลับเรื่องการเคลื่อนที่ของส่วนที่เป็นต้นกำเนิดพลังในการควงมาฝากครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หุหุ 8-)
นี่คือการเคลื่อนที่ของหัวเข่า จากเครื่องสแกนการเคลื่อนไหวพลังจิต
เกิดเป็นภาพวาด Circular Scribbling เป็นขั้นที่เด็กสามารถขีดลากเป็นวงกลม :mrgreen:

จะเห็นว่า

1 ส่วนที่เรา ออกแรงได้ยาวต่อเนื่องคือ
จุดที่มีลูกศรชี้ลง (การกดลูกบันได)
กับ
จุดที่มีลูกศรชี้ขึ้น (การดึงลูกบันได)

2ส่วนที่ออกแรง สั้น และ แคบ ลำบาก ก็คือช่วง
วงรี ด้านบน (ดันไสลูกบันไดไปข้างหน้า เพื่อเตรียมเข้าสู่การกดลูกบันไดลง )
กับ
วงรี ด้านล่าง ( ลากลูกบันไดมาด้านหลัง เพื่อเตรียมเข้าสู่การดึงลูกบันไดขึ้น)

อยากให้ทุกท่านใส่ใจในจุดที่ 2 ให้ มากๆ
พยายาม ชดเชย การออกแรงจากส่วนที่ 1 มาช่วย ส่วนที่ 2
ให้ช่วยกันควงบันไดให้เนียน เต็มวงรอบการปั่นควง มากขึ้น
ตรงนี้จะช่วยทำให้เรา ออกแรงอย่างมีประสิทธิภาพได้ดียิ่งขึ้นมากๆครับ
;)

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากให้ ทุกท่านที่ บ้าจักรยาน
ใส่ใจ และ ให้ความสำคัญ
กับการควงขาให้มากๆครับ

สุดท้าย คุณ เป็นคนควง

ปล
แต่อย่าไปออกแรงในจุดที่ 2 มากนัก
เพราะกล้ามเนื้อส่วนที่ออกแรงในจุดดังกล่าว
ไม่ได้แข็งแรงเท่าในส่วนที่ 1
หากเราไปเน้นจุดที่ 2 มาก
อาการตะคิว ก็จะตามมาติดๆครับ

เริ่มต้นแรกๆ ก็ เบาๆ กันไปก่อนนะครับ
อย่าเพิ่งใจร้อน เดี๋ยวอะไรๆ ก็จะดีขึ้นเองครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

;) ลองฝึกความเข้าใจในการควงง่ายๆ ด้วยการฝึกควงขา ด้วยขาข้างเดียวรอบขาที่ไม่สูงมาก
ฝึกที่ละข้าง ควงอย่าให้รอบขาตะกุกตะกัก โซ่ดังกึ๊กกัี๊ก :lol:
เมื่อพอเข้าใจการ ควงแล้ว ก็ลองปั่นทั้งสองขาดูครับ ;)

และ หากเริ่ม ควงขาได้เนียน แล้ว

เวลาควงขาปั่นๆไป ไม่ต้องสนใจ ความเร็วเดินทาง กับ ความเร็ว รอบขามากครับ

ใช้ใจสัมผัส และ รับรู้เองครับ ว่า

ตัวเรา พอใจ ที่อยากจะใช้เกียร์ กับ รอบขาเท่าไหร่ ในการเดินทางครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

:D :D :D
No pain No gain
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำช่วยผมแก้ปัญหา
ผมไปฟิตติ่งมาแล้วครับ เท้าผมมีปัญหาเอียงและสั้นไม่เท่ากันจนต้องเสริมแผ่นรองคลีทข้างขวา 3แผ่น ข้างซ้ายปรับองศา 2 แผ่นครับ
ได้คำแนะนำ การออกแรงการกดบันใด การใช้กล้ามเนื้อในการออกแรง การจับแฮนด์ ท่านั่ง ซึ่งผมเองที่ปั่นอยู่ตรงกันข้ามเลยครับ ถึงว่าปั่นอย่างไรก็ไม่ค่อยจะพัฒนาเท่าไร ทั้งๆที่มีเวลาในการฝึกก็มากพอสมควร
การไปฟิตติ่งมาแล้วถึงแม้ว่าจะไม่100% แต่ผมก็กล้าพูดได้ว่า มันช่วยให้เราเข้าใจมากขึ้นกว่าที่เราอ่านตัวหนังสือและไม่เข้าใจในความหมาย เพราะผมปั่นคนเดียวไม่มีกลุ่มให้ปรึกษาให้คำแนะนำ
ผมก็ยังนึกตำหนิตัวเองหลังจากไปฟิตติ่งมาว่า หาชื้ออะไหล่เปลี่ยนของดีไม่ได้เสีย ทำได้ ซึ่งพอเปลียนแล้วก็แทบไม่เห็นผลเท่าไร เพราะพื้นฐานมันผิดอยู่ แต่ไปฟิตติ่ง กลับลังเลลีลาไม่ยอมไปทำมาตั้งนาน ไม่เชื่อคำพูดหลายๆท่านที่แนะนำให้ไป เพราะผมเองคิดว่า ไม่เห็นจำเป็นจะต้องไปทำเลยปรับเองก็ได้วะ ไม่เห็นจะยาก แต่หลังจากไป แล้วถึงได้รู้ว่า ชาตินี้ก็ไม่มีทางทำได้ด้วยตนเองเพราะผมมองตัวเองไม่ออก ว่าตัวผมเองมีปัญหาเรื่องเท้าเอียง สั้นกว่ากัน คงไม่มีทางแก้ปัญหาได้ด้วยตนเอง สำหรับท่านที่ไม่มีปัญหาอะไรเลย ก็อาจจะไม่จำเป็นก็ได้ แต่ท่านที่ขาดๆเกินๆปรับเองไม่ลงตัวสักที สมควรไปทำฟิตติ่งเป็นอย่างยิ่งครับ เพื่อการพัฒนาตนเองอย่างถูกต้อง
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อเช้าผมไปลองมา 1.40 ช.ม ใช้เกียร์หนัก 50/12 เกือบ 1ช.มเพื่อฝึกและทดลองใช้กล้ามเนื้อแบบที่โปรวุฒิแนะนำมา อาการเท้าชาผมจะว่าหายก็ยังไม่หายสนิทครับแต่ว่าเบาลงมากๆจนแทบไม่มีผลต่อการปั่นครับ อาจจะเป็นเพราะผมใช้เกียร์หนักก็ได้ครับ คงต้องลองต่อไปอีกหน่อยครับ
แต่สิ่งที่ผมได้รับคือ ความเร็วที่เพิ่มขึ้นกว่าเดิมทันทีครับ ผมไม่เคยทำความเร็วได้แบบนี้มาก่อน แต่หลังจากทำฟิตติ่งและได้รับคำแนะนำในการกดบันใดอย่างไร พยายามโพกัสกล้ามเนื้อตรงไหน ซึ่งผมก็ยังทำไม่ค่อยได้ แต่ความเร็วมันเพิ่มขึ้นเห็นชัดๆกว่า ผมเปลียนล้อซะอีก ผมไม่เคยทำความเร็วแบบวันนี้ได้มาก่อนเลยในชีวิตการปั่นของผม สรุปว่าประโยชน์ที่ได้จากการไปทำฟิตติ่งสำหรับคนที่มีปัญหาอย่างผม ดีกว่าเปลี่ยนอะไหล่อุปกรณ์ต่างๆมากมายครับ
แต่ผมยังไม่ถนัดเลยกับการจับแฮนด์แบบใหม่ คืองอของศอกปั่นผมเมื่อยแขนมากๆสงสัยแขนผมคงยังอ่อนแอ ก็น่าจะคงเป็นแบบนั้นเพราะผมปั่นแบบแขนตรึงมาตั้ง 4 พันกว่าโล พอมาจับแฮนด์แบบใหม่ไม่ถนัดเลยและยังเหมือนควบคุมรถไม่ค่อยจะถนัดเท่าเมื่อก่อน ก็คงต้องใช้เวลาปรับตัวอีกนิด
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

soonchai เขียน:เมื่อเช้าผมไปลองมา 1.40 ช.ม ใช้เกียร์หนัก 50/12 เกือบ 1ช.มเพื่อฝึกและทดลองใช้กล้ามเนื้อแบบที่โปรวุฒิแนะนำมา อาการเท้าชาผมจะว่าหายก็ยังไม่หายสนิทครับแต่ว่าเบาลงมากๆจนแทบไม่มีผลต่อการปั่นครับ อาจจะเป็นเพราะผมใช้เกียร์หนักก็ได้ครับ คงต้องลองต่อไปอีกหน่อยครับ
แต่สิ่งที่ผมได้รับคือ ความเร็วที่เพิ่มขึ้นกว่าเดิมทันทีครับ ผมไม่เคยทำความเร็วได้แบบนี้มาก่อน แต่หลังจากทำฟิตติ่งและได้รับคำแนะนำในการกดบันใดอย่างไร พยายามโพกัสกล้ามเนื้อตรงไหน ซึ่งผมก็ยังทำไม่ค่อยได้ แต่ความเร็วมันเพิ่มขึ้นเห็นชัดๆกว่า ผมเปลียนล้อซะอีก ผมไม่เคยทำความเร็วแบบวันนี้ได้มาก่อนเลยในชีวิตการปั่นของผม สรุปว่าประโยชน์ที่ได้จากการไปทำฟิตติ่งสำหรับคนที่มีปัญหาอย่างผม ดีกว่าเปลี่ยนอะไหล่อุปกรณ์ต่างๆมากมายครับ
แต่ผมยังไม่ถนัดเลยกับการจับแฮนด์แบบใหม่ คืองอของศอกปั่นผมเมื่อยแขนมากๆสงสัยแขนผมคงยังอ่อนแอ ก็น่าจะคงเป็นแบบนั้นเพราะผมปั่นแบบแขนตรึงมาตั้ง 4 พันกว่าโล พอมาจับแฮนด์แบบใหม่ไม่ถนัดเลยและยังเหมือนควบคุมรถไม่ค่อยจะถนัดเท่าเมื่อก่อน ก็คงต้องใช้เวลาปรับตัวอีกนิด
ใช้เวทเทรนนิ่ง ช่วงแขนและหัวไหล่ และแกนกลางลำตัวทั้งหมด เช่น หลัง หน้าท้อง คอ

จะช่วยให้ท่านจับชิพเตอร์งอศอกได้มั่นคงและยาวนานขึ้นครับ :mrgreen:
No pain No gain
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

neen8124 เขียน:
soonchai เขียน:เมื่อเช้าผมไปลองมา 1.40 ช.ม ใช้เกียร์หนัก 50/12 เกือบ 1ช.มเพื่อฝึกและทดลองใช้กล้ามเนื้อแบบที่โปรวุฒิแนะนำมา อาการเท้าชาผมจะว่าหายก็ยังไม่หายสนิทครับแต่ว่าเบาลงมากๆจนแทบไม่มีผลต่อการปั่นครับ อาจจะเป็นเพราะผมใช้เกียร์หนักก็ได้ครับ คงต้องลองต่อไปอีกหน่อยครับ
ใช้เวทเทรนนิ่ง ช่วงแขนและหัวไหล่ และแกนกลางลำตัวทั้งหมด เช่น หลัง หน้าท้อง คอ

จะช่วยให้ท่านจับชิพเตอร์งอศอกได้มั่นคงและยาวนานขึ้นครับ :mrgreen:
ขอบคุณครับผมเองก็รู้สึกว่าแขนผมยังไม่ค่อยมีแรงเท่าไรเหมือนกันครับไม่ค่อยได้ยกดัมเบลเลยครับ ต่อไปคงต้องเสริมยกดัมเบลช่วยให้มากขึ้นครับ
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

ไม่ได้ขัดอะไรนะครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุปอยากให้ลองอีกสักระยะหนึ่ง
หลังฟิตติ้งอาจจะแก้ข้อบกพร่องเก่าได้แต่อาจจะได้ปัญหาใหม่มาให้ปรับปรุงแก้ไขต่อ :lol:
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แมวทอง เขียน:ผมเข้าใจครับว่า บางท่านดูภาพบางภาพแล้วอาจจะเข้าใจยาก
เอาของเก่าๆมาฝากครับ :D
แมวทอง เขียน:คำเตือน
อาจจะมีไสยศาสตร์ เข้ามาเกี่ยวข้องกับความเชื่อส่วนบุคคล
โปรดใช้วิจารณะญานในการรับชม
:D

บางท่าน อาจคิดว่า
การปั่นจักรยานนั้น เราควงขาเป็นรัศมี วงกลม
ใช่ครับถูกต้องเลย
แต่
ผมมีฟามลับเรื่องการเคลื่อนที่ของส่วนที่เป็นต้นกำเนิดพลังในการควงมาฝากครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หุหุ 8-)
นี่คือการเคลื่อนที่ของหัวเข่า จากเครื่องสแกนการเคลื่อนไหวพลังจิต
เกิดเป็นภาพวาด Circular Scribbling เป็นขั้นที่เด็กสามารถขีดลากเป็นวงกลม :mrgreen:

จะเห็นว่า

1 ส่วนที่เรา ออกแรงได้ยาวต่อเนื่องคือ
จุดที่มีลูกศรชี้ลง (การกดลูกบันได)
กับ
จุดที่มีลูกศรชี้ขึ้น (การดึงลูกบันได)

2ส่วนที่ออกแรง สั้น และ แคบ ลำบาก ก็คือช่วง
วงรี ด้านบน (ดันไสลูกบันไดไปข้างหน้า เพื่อเตรียมเข้าสู่การกดลูกบันไดลง )
กับ
วงรี ด้านล่าง ( ลากลูกบันไดมาด้านหลัง เพื่อเตรียมเข้าสู่การดึงลูกบันไดขึ้น)

อยากให้ทุกท่านใส่ใจในจุดที่ 2 ให้ มากๆ
พยายาม ชดเชย การออกแรงจากส่วนที่ 1 มาช่วย ส่วนที่ 2
ให้ช่วยกันควงบันไดให้เนียน เต็มวงรอบการปั่นควง มากขึ้น
ตรงนี้จะช่วยทำให้เรา ออกแรงอย่างมีประสิทธิภาพได้ดียิ่งขึ้นมากๆครับ
;)

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากให้ ทุกท่านที่ บ้าจักรยาน
ใส่ใจ และ ให้ความสำคัญ
กับการควงขาให้มากๆครับ

สุดท้าย คุณ เป็นคนควง

ปล
แต่อย่าไปออกแรงในจุดที่ 2 มากนัก
เพราะกล้ามเนื้อส่วนที่ออกแรงในจุดดังกล่าว
ไม่ได้แข็งแรงเท่าในส่วนที่ 1
หากเราไปเน้นจุดที่ 2 มาก
อาการตะคิว ก็จะตามมาติดๆครับ

เริ่มต้นแรกๆ ก็ เบาๆ กันไปก่อนนะครับ
อย่าเพิ่งใจร้อน เดี๋ยวอะไรๆ ก็จะดีขึ้นเองครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

;) ลองฝึกความเข้าใจในการควงง่ายๆ ด้วยการฝึกควงขา ด้วยขาข้างเดียวรอบขาที่ไม่สูงมาก
ฝึกที่ละข้าง ควงอย่าให้รอบขาตะกุกตะกัก โซ่ดังกึ๊กกัี๊ก :lol:
เมื่อพอเข้าใจการ ควงแล้ว ก็ลองปั่นทั้งสองขาดูครับ ;)

และ หากเริ่ม ควงขาได้เนียน แล้ว

เวลาควงขาปั่นๆไป ไม่ต้องสนใจ ความเร็วเดินทาง กับ ความเร็ว รอบขามากครับ

ใช้ใจสัมผัส และ รับรู้เองครับ ว่า

ตัวเรา พอใจ ที่อยากจะใช้เกียร์ กับ รอบขาเท่าไหร่ ในการเดินทางครับ
ขอบคุณตั๊กม้อ ว่าจะโทรหาขอคำแนะนำเพื่อความกระจ่างสักหน่อย :lol:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

dumber เขียน:
ไม่ได้ขัดอะไรนะครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุปอยากให้ลองอีกสักระยะหนึ่ง
หลังฟิตติ้งอาจจะแก้ข้อบกพร่องเก่าได้แต่อาจจะได้ปัญหาใหม่มาให้ปรับปรุงแก้ไขต่อ :lol:
ใช่ครับผม ปัญหาใหม่ๆมีเข้ามาเสมอครับ ไม่ใช่ว่าฟิตติ่งแล้วจะ100% ครับ ผมก็คิดว่าคงประมาณ80% ที่เหลือคงต้องมาปรับตัวหรือศึกษาเพิ่มครับ เพึ่ยงแต่ว่า เวลามีปัญหาต่างๆเกิดขึ้น หลายๆท่านก็จะต้องแนะนำว่าให้ไปทำฟิตติ่ง ก็เหมือนกับเป็นใบผ่านทางรับรองว่าถูกต้องระดับหนึ่งครับ บางที่ฟิตติ่งมาแล้วเราเองยังอาจจะต้องมาปรับเองเพิ่มเติมเลยครับผมเชื่อว่าอย่างนั้น
torpath
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-443-1622
team: rama 9
Bike: Bianchi 1885 , bridgestone RADAC ALL ALU , Panasonic Order ALU , GIANT TCR ALUXX SL , DAHON metro , PANASONIC SPRING BOK , GIANT GSR FOLDING , Dahon Archer P18 , Panasonic Light Wine , RIDLEY FENIX

โพสต์ โดย torpath »

ความรู้ๆ :D
PLAYLIGHT CYCLING
-บริการประกอบรถจักรยานนอกสถานที่ เพื่อความสะดวกสำหรับท่านที่ ไม่รู้จะไปร้านไหนดี ร้านคิวเยอะ ซื้ออะไหล่มาจากหลายๆที่ ได้อะไหล่มือ2มา ร้านอยู่ไกลบ้าน รวมไปถึงแยกอะไหล่จักรยานทั้งคันและย้ายอะไหล่ ทั้งหมดนี้เราคือคำตอบ
IG : playlivecycling
LINE : torpath1
petezone
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818169098
Bike: Trek 2.3 shimano 105

โพสต์ โดย petezone »

Fitting ที่ไหนดีครับ ใคร pm มาบอกได้ไหมครับ
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาเท้าชา เวลาปั่นไปประมาณแค่ 10 กม
อยากไปทำ fitting และฝึกควงขา ก่อนจะไปเสียเงินซื้อรองเท้าคลีทใหม่ครับ
ekkanut
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 228 ถ.สุโขทัย แขวงสวนจิตรลดา เขตดุสิต กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย ekkanut »

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำและวิธีการควงขาที่สมบูรณ์แบบ ได้ประโยชน์มากครับ
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

petezone เขียน:Fitting ที่ไหนดีครับ ใคร pm มาบอกได้ไหมครับ
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาเท้าชา เวลาปั่นไปประมาณแค่ 10 กม
อยากไปทำ fitting และฝึกควงขา ก่อนจะไปเสียเงินซื้อรองเท้าคลีทใหม่ครับ
ลองง่ายๆช่วยตัวเองหน่อย
1. ปั่นแล้วลองฟรีขา ให้ขาข้างเท้าชาอยู่ตำแหน่ง 6 นาฬิกา
2. กดปลายเท้าลงไปที่ลูกบันใด แล้วลองสังเกตุดูสิว่าพื้นเท้าเรามันกดลงไปแบบเฉือนๆ หรือปลายนิ้วเรารู้สึกเอียงเบียดทับกันแบบห่อๆไหม
3. ทำแบบข้อ 2 เทียบกับด้านที่เท้าไม่ชา ลองจำความรู้สึกตอนกดปลายเท้าดูว่ามันรู้สึกแตกต่างกันลักษณะไหน
4. หากจับความรู้สึกเป็นเหมือนข้อ 2 ให้ค่อยๆปรับคลีต หมุนเอียงซ้ายหรือเอียงขวาแล้วทดลองดูว่าปรับหมุนเอียงข้างไหนแล้วดีขึ้น

หมายเหตุ
- ปรับวางตำแหน่งคลิทที่พื้นลองเท้าตำแหน่งเดียวกันแปะๆ ทั้งสองข้าง บางท่านอาจจะปั่นแล้วความรู้สึกดีไม่เท่ากันเสมอไป
- วิธีที่แนะนำ อาจจะใช้ได้ผลหรือไม่ได้ผลกับทุกๆคนก็ได้ แต่มันเป็นวิธีการหนึ่งของผมที่ใช้แล้วสามารถแก้ปัญหาเท้าชากับตัวผมเองได้ :D
NoomBiker
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816118590
team: slowstep
Bike: bainchi

โพสต์ โดย NoomBiker »

ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ...นะเราเนี่ย...( ขอบคุณทุกข้อมูลมากครับ )
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

โพสต์ โดย pain »

petezone เขียน:Fitting ที่ไหนดีครับ ใคร pm มาบอกได้ไหมครับ
สวัสดีครับ :D

มีปัญหาในการเลือกรองเท้าหรือเปล่าครับ
ถ้าเท้า มีลักษณะนูนที่หลังเท้ามากๆ ควรเลือกแบบที่มีความกว้างให้พอเหมาะครับ
ถ้าเลือกรองเท้าที่มีขนาดแคบ จะทำให้ต้องเพิ่ม size ขึ้นไปเพื่อให้ใส่ได้ครับ

ทำให้มีพื้นที่เหลือที่ปลายเท้ามากเกินไป ครับ
ถ้าไปทำ fitting ก็จะค่อนข้างลำบากอยู่นิดเหมือนกันครับ ในการตั้งคลีท

เวลาขี่ เนื่องจากรองเท้ามีพื้นที่ด้านหน้าอยู่มาก เมื่อเรากดปลายเท้า เท้าจะไหลไป
อยู่ด้านหน้า การใช้น้ำหนักก็ผิดเพี้ยนไปครับ มันจะเป็นเหมือนเราเขย่งขี่
นึกภาพไม่ออก ก็ลองเอาส้นสูงของ ผบ. มาใส่ซิครับ :mrgreen:
เดินไปเดินมา 4-5 นาที ก็จะรู้สึกปวดน่อง ข้อเท้าล็อค

นานๆเข้า ก็เป็นอีกสาเหตุทำให้เกิดอาการช้าที่ปลายเท้าได้ครับ
แต่ถ้าซื้อมาแล้วก็เปลืองสตังค์ :D
อยากจะใช้ก็คงต้องพยายามดึงส้นเท้ามาติดที่ส้นรองเท้า
ข้อเท้าก็จะไม่ล็อคครับ

ลองดูครับ :P

เลือกยี่ห้อที่พอดีกับ เท้าเราครับ
Pain iS Mine..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”