การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

โพสต์ โดย soonchai »

neen8124 เขียน:
soonchai เขียน:https://www.youtube.com/watch?v=KD3kZl36nfI
อยากปั่นได้แบบในคลิปนี้จริงๆครับ ไม่ใช่หมายถึงความเร็วนะครับคงเป็นไปไม่ได้ หมายถึงการควงขาครับ แต่ผมอดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมดูจากคลิปเหมือนว่า ขาของนักปั่นจะงอๆครับไม่ลงสุดตามคลิปต่างๆที่สอนตั้งความสูงของอานเลยครับ หรือว่ารถ ไทม์ไทรอัล ต้องเซ็ทรถแบบนั้นครับ
และจังหวะกดเท้าลงพวกเขาเหล่านั้นก็ไม่เห็นว่าเท้าจะขนานพื้นเลยครับ ดูเหมือนจะทิ่มลงเสียด้วยซ้ำครับ และตอนปั่นจะดูเหมือนตบๆบันใดลงไปครับ
ไทม์ไทรอัล ปั่นไม่เหมือนเสือหมอบหรือครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ap8ZpSBejOE
นี่อีกคลิปครับ สังเกตุการนั่งเบาะเขาจะนั่งไปกลางๆเบาะจนเห็นว่าท้ายเบาะเหลือแบบนี้ไม่กดกับ ไข่หรือครับ ผมเองจะนั่งไปโน้นเลยท้ายๆเบาะเลย จนเนื้อก้นโผล่พ้นเบาะไปเลย
คลิปอันแรก ของเค้าโหดครับ แก๊งนี้ 5555 ไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว
ความเร็วไมล์จักรยานน่าจะอยู่ราวๆ 54-56 ครับ เพราะไมล์จักรยานแข็งกว่ามอเตอร์ไซต์

ดูแล้วเท้าเป็นธรรมชาติทุกคนครับ (เพราะไม่ได้เกร็ง) ที่ดูขาลงไม่สุดเพราะรอบขา 100+ ทุกคนมากกว่า
แต่บางคนจิกเท้าลงเพราะกำลัง spin up ตามจิกคันหน้าให้ทัน การกดปลายเท้าลงจะช่วยส่งแรงได้ดีกว่า

การนั่งแล้วแต่ถนัดครับ เพราะมีเรื่องของ Size รถเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
บางคนเวลาจับดรอป จะถอยไปนั่งท้ายเบาะก็มี บางคนมานั่งจมูกเบาะก็มีแล้วแต่ความถนัด
จะเจ็บไข่หรือไม่อันนี้ก็คงตอบยากเหมือนกันนะครับ :lol: :lol: :lol:
หมายถึงตามคลิปเขาเหล่านั้นจะไม่เกร็งข้อเท้าเลยใช่ไหมครับ แล้วถ้ารอบขา100+ เขาจะดึงขาขึ้นทันหรือครับ หรือว่าไม่ต้องดึงมันก็ขึ้นอยู่แล้วครับ

พูดถึงการนั่งเบาะถ้านั่งไปเรื่อยๆหลายส่วนของเบาะหัวเข่าที่เซ็ทไว้ก็ไม่ตรงกับแกนบันใดซิครับ เพราะเวลาผมลองเซ็ทหัวเข่าให้ตรงกับแกนบันใดถ้าขยับตัวหน่อยมันก็ไม่ตรงแล้วครับ
recoba
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816440010
team: K4.5 Friendly Ride Group
Bike: Trek Madone 5.9 Ultegra Di2 Zipp404FC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย recoba »

soonchai เขียน:
neen8124 เขียน:
soonchai เขียน:https://www.youtube.com/watch?v=KD3kZl36nfI
อยากปั่นได้แบบในคลิปนี้จริงๆครับ ไม่ใช่หมายถึงความเร็วนะครับคงเป็นไปไม่ได้ หมายถึงการควงขาครับ แต่ผมอดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมดูจากคลิปเหมือนว่า ขาของนักปั่นจะงอๆครับไม่ลงสุดตามคลิปต่างๆที่สอนตั้งความสูงของอานเลยครับ หรือว่ารถ ไทม์ไทรอัล ต้องเซ็ทรถแบบนั้นครับ
และจังหวะกดเท้าลงพวกเขาเหล่านั้นก็ไม่เห็นว่าเท้าจะขนานพื้นเลยครับ ดูเหมือนจะทิ่มลงเสียด้วยซ้ำครับ และตอนปั่นจะดูเหมือนตบๆบันใดลงไปครับ
ไทม์ไทรอัล ปั่นไม่เหมือนเสือหมอบหรือครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ap8ZpSBejOE
นี่อีกคลิปครับ สังเกตุการนั่งเบาะเขาจะนั่งไปกลางๆเบาะจนเห็นว่าท้ายเบาะเหลือแบบนี้ไม่กดกับ ไข่หรือครับ ผมเองจะนั่งไปโน้นเลยท้ายๆเบาะเลย จนเนื้อก้นโผล่พ้นเบาะไปเลย
คลิปอันแรก ของเค้าโหดครับ แก๊งนี้ 5555 ไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว
ความเร็วไมล์จักรยานน่าจะอยู่ราวๆ 54-56 ครับ เพราะไมล์จักรยานแข็งกว่ามอเตอร์ไซต์

ดูแล้วเท้าเป็นธรรมชาติทุกคนครับ (เพราะไม่ได้เกร็ง) ที่ดูขาลงไม่สุดเพราะรอบขา 100+ ทุกคนมากกว่า
แต่บางคนจิกเท้าลงเพราะกำลัง spin up ตามจิกคันหน้าให้ทัน การกดปลายเท้าลงจะช่วยส่งแรงได้ดีกว่า

การนั่งแล้วแต่ถนัดครับ เพราะมีเรื่องของ Size รถเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
บางคนเวลาจับดรอป จะถอยไปนั่งท้ายเบาะก็มี บางคนมานั่งจมูกเบาะก็มีแล้วแต่ความถนัด
จะเจ็บไข่หรือไม่อันนี้ก็คงตอบยากเหมือนกันนะครับ :lol: :lol: :lol:
หมายถึงตามคลิปเขาเหล่านั้นจะไม่เกร็งข้อเท้าเลยใช่ไหมครับ แล้วถ้ารอบขา100+ เขาจะดึงขาขึ้นทันหรือครับ หรือว่าไม่ต้องดึงมันก็ขึ้นอยู่แล้วครับ

พูดถึงการนั่งเบาะถ้านั่งไปเรื่อยๆหลายส่วนของเบาะหัวเข่าที่เซ็ทไว้ก็ไม่ตรงกับแกนบันใดซิครับ เพราะเวลาผมลองเซ็ทหัวเข่าให้ตรงกับแกนบันใดถ้าขยับตัวหน่อยมันก็ไม่ตรงแล้วครับ
ควงขาเข้าใจมั้ยครับ มันมีแรงส่งของมันเองครับ ส่วนการเปลี่ยนท่านั่งเนี่ยเค้าเปลี่ยนเพื่อบรรเทาความเมื่อยล้าจากการปั่นเป็นเวลานานๆ ครับบางเรื่องเนี่ยผมเห็นคุณเป๊ะมาก แต่เรื่องที่น่าเป๊ะคุณไม่เป๊ะ ในพันทิปคุณมาตั้งกระทู้ถามเค้าก็ตอบแต่คุณก็ไม่ฟัง ผมไม่เข้าใจคุณจริงๆ บอกให้หัดปั่นขาเดียวเพื่อจะได้เข้าใจการควงขาคุณก็ไม่ทำ :?: :?: :?: :?: :?:
อย่าทะนงตนว่าเป็นคนดี ถ้าดีแล้ว ปากไม่เสีย กายไม่เสีย
ถ้าปากเสีย กายเสีย ความเลวมันล้น มีความดีไม่ได้
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

soonchai เขียน:หมายถึงตามคลิปเขาเหล่านั้นจะไม่เกร็งข้อเท้าเลยใช่ไหมครับ แล้วถ้ารอบขา100+ เขาจะดึงขาขึ้นทันหรือครับ หรือว่าไม่ต้องดึงมันก็ขึ้นอยู่แล้วครับ

ผมว่าลืมเรื่องการใช้ข้อเท้าไปเลยดีกว่าครับ เพราะมันไม่ได้ใช้เลย :mrgreen:
องศาของเท้าที่ท่านกังวลจะเป็นไปตามธรรมชาติแน่ๆ ถ้าเราควงขาได้ถูกวิธี

ส่วนเรื่องความเป๊ะที่ต้องตรงกับแกนบันไดอะไรนั่น ก็ไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ มันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น
ทฤษฎีต่างๆมีไว้เพื่อเป็นหลักยึดให้เรานำไป "ปรับใช้" กับตัวเราได้ดีที่สุดครับ
No pain No gain
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ จะทดลองดูครับ
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

ขอเก็บข้อมูลครับ :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
tum13921
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Startrek

โพสต์ โดย tum13921 »

การใช้ข้อเท้าช่วยในการปั่นลองศึกษาจากลิ้งค์นี้ดูนะครับ http://cyclingtips.com.au/2009/05/effic ... e-ankling/ เค้าจะบอกถึงเทคนิคการใช้ข้อเท้าที่เรียกว่า Ankling ซึ่งในแต่ละรอบขาที่ช้าเร็วก็จะมีมุมต่างกันไป ซึ่งมีผลกับทิศทางส่งแรงด้วย
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ

tum13921 เขียน:การใช้ข้อเท้าช่วยในการปั่นลองศึกษาจากลิ้งค์นี้ดูนะครับ http://cyclingtips.com.au/2009/05/effic ... e-ankling/ เค้าจะบอกถึงเทคนิคการใช้ข้อเท้าที่เรียกว่า Ankling ซึ่งในแต่ละรอบขาที่ช้าเร็วก็จะมีมุมต่างกันไป ซึ่งมีผลกับทิศทางส่งแรงด้วย

อันนี้เจ๋งมากครับ เคยลองทำดูพักนึงเหมือนกัน แต่สกิลผมไม่พอ :lol: :lol:

โปรท่านนึงแนะให้ควงขาให้เก่งก่อน ค่อยไปหัดควงข้อเท้าเพิ่มเติม เพื่อเสริมประสิทธิภาพที่ดีขึ้น
boso
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย boso »

kritsang เขียน:ผมปั่นกับลูกชาย 9 ขวบ มองดูข้อเท้าสเต็ปมันขึ้นลงเหมือนในคลิปเลย ทั้งที่เพิ่งปั่นมาได้ไม่ถึงอาทิตย์
เลยมานึกดูว่าปล่อยไปตามธรรมชาติเถอะอย่าไปกังวลหรือเกร็งมาก ข้อเท้าจะไปตามจังหวะของมันเอง :D

รบกวนถามเป็นความรู้หน่อยครับผม ลูกชายสูงเท่าไรครับ ใช้รถไซร์อะไร? ตอนนี้หาซื้อให้ลูกชาย 8 ขวบอยู่เหมือนกันครับ ;)
luciana
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเขียว 903

โพสต์ โดย luciana »

ผมขอตัวกลับไปฝึกควงให้ได้ 100+ ก่อน
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

โพสต์ โดย kritsang »

boso เขียน:
kritsang เขียน:ผมปั่นกับลูกชาย 9 ขวบ มองดูข้อเท้าสเต็ปมันขึ้นลงเหมือนในคลิปเลย ทั้งที่เพิ่งปั่นมาได้ไม่ถึงอาทิตย์
เลยมานึกดูว่าปล่อยไปตามธรรมชาติเถอะอย่าไปกังวลหรือเกร็งมาก ข้อเท้าจะไปตามจังหวะของมันเอง :D

รบกวนถามเป็นความรู้หน่อยครับผม ลูกชายสูงเท่าไรครับ ใช้รถไซร์อะไร? ตอนนี้หาซื้อให้ลูกชาย 8 ขวบอยู่เหมือนกันครับ ;)
สูง 150 ครับ
จักรยาน coyote ไซด์วัดจากกะโหลกถึงปลายท่อนั่ง 16 นิ้ว
คร่อมแล้วพอดีเป้าเลย ซื้อเผื่อโต ไว้ใช้ได้อีกหลายปีครับ :D
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อเช้าลองไม่เกร็งปล่อยตามสบาย
แต่ใช้จังหวะจาก2น.-6น. กดส้นเท้าลงเหมือนดีมากเลยความเร็วพุงมากไม่เคยทำได้แบบนี้เลยแต่เท้าผมก็ยังคงชาอยู่สงสัยเอกลักษณ์ส่วนบุคคลเสียแล้วมั่งครับ
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

ติดตาม ขอบคุณครับ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ

soonchai เขียน:เมื่อเช้าลองไม่เกร็งปล่อยตามสบาย
แต่ใช้จังหวะจาก2น.-6น. กดส้นเท้าลงเหมือนดีมากเลยความเร็วพุงมากไม่เคยทำได้แบบนี้เลยแต่เท้าผมก็ยังคงชาอยู่สงสัยเอกลักษณ์ส่วนบุคคลเสียแล้วมั่งครับ

:D :D :D
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ตามที่ได้เปลี่ยนสไตล์การควงขาจากเกร็งล๊อคข้อเท้า ทั้งจัวหวะกดและดึง ก่อนหน้าผมจะตั้งใจดึงมาก คือจะเอาตามทษฏี จะต้องมีการไส กด ลาก ดึง และไม่เข้าใจว่าจะต้องใช้แรงในการลากดึงกันเท่าไรกันแน่ ผมเลยดึงแบบเอาจริงเอาจัง ดึงเหมือนจะถอดรองเท้าเลย ก็เลยทำให้ขาดๆเกินๆ เพราะกังวล แต่เรื่องการจังหวะต่างๆ ว่าเท้าจะต้องขนานบ้าง ก็เลยพยายามบังคับองศาของเท้าไว้ตลอด

พอหลังจากที่ผมมาตั้งกระทู้สอบถาม ก็ลองใหม่ โดยไม่เกร็งข้อเท้าไม่ล๊อคอีกแล้ว ปล่อยตามสบาย ตามที่ผมจับความรู้สึกได้ว่า ข้อเท้าถ้าปล่อยตามสบายมันก็จะมีการเปลียนองศาของเท้าเอง ผมก็ไม่รู้ว่ามันถูกหรือเปล่าครับ

ตำแหน่ง12 น. เท้าจะอยู่ลักษณ์ ปลายเท้าทิ่มลง พอเริ่มไสกดหรือกดนั่นแหละ ส้นเท้าจะค่อยต่ำลงจนต่ำกว่าปลายเท้านิด จนถึง 6 น. พอจังหวะดึง ซึ่งก็เหมือนไม่ต้องออกแรงดึงจริงๆจัง มันก็จะขึ้นเอง ปลายเท้าก็จะทิ่มลง จนไปถึงต่ำแหน่ง 12น. โดยไม่ต้องออกแรงดึง ผมไม่กังวลว่าองศาเท้าจะขนานหรือไม่ ผมก็ปล่อยตามสบาย

แล้วก็ฝึกแบบปั่นขาเดียวด้วยเพื่อดูว่าจังหวะมันจะเหมือนกันหรือไม่ ซึ่งก็เหมือนกัน หลังจากปล่อยธรรมชาติ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ควงขาเข้าใจมั้ยครับ มันมีแรงส่งของมันเองครับ ส่วนการเปลี่ยนท่านั่งเนี่ยเค้าเปลี่ยนเพื่อบรรเทาความเมื่อยล้าจากการปั่นเป็นเวลานานๆ ครับบางเรื่องเนี่ยผมเห็นคุณเป๊ะมาก แต่เรื่องที่น่าเป๊ะคุณไม่เป๊ะ ในพันทิปคุณมาตั้งกระทู้ถามเค้าก็ตอบแต่คุณก็ไม่ฟัง ผมไม่เข้าใจคุณจริงๆ บอกให้หัดปั่นขาเดียวเพื่อจะได้เข้าใจการควงขาคุณก็ไม่ทำ :?: :?: :?: :?: :?:

ขอบคุณครับ ผมฝึกปั่นขาเดียวนะครับ เคยฝึกมาบ่อยครั้ง ก็เช่นกันครับ ถึงแม้ผมจะปั่นขาเดียว แต่ผมไม่เข้าใจว่าจะต้องล๊อคหรือเกร็งข้อเท้าหรือไม่ ผมก็ปั่นขาเดียวด้วยการเกร็งข้อเท้า ไสกด พอจะลากผมก็จะลากแบบล๊อคข้อเท้า และออกแรงดึงแบบจริงๆจังๆเหมือนจะถอดรองเท้าถ้าใส่รองเท้าหลวมๆเหมือนรองเท้าจะหลุดเลยครับ คือเกร็งล๊อคทุกจังหวะคอยจะกังวลว่าเท้าขนานพื้นหรือยัง ทิ่มเกินไปไหมฯลฯ เพราะผมไม่เข้าใจมาก่อนว่า ถ้าปั่นขาเดียวหรือปั่นสองขา จะต้องปล่อยเท้าตามสบายไม่ต้องไปเกร็ง ผมก็เลยควงขาเดียวทั้งๆที่เกร็งๆล๊อคๆข้อเท้ามาตลอดผมถึงรู้สึกว่า มันไม่ใช่ ก็เลยคิดว่าไม่เห็นมันจะได้ผลอะไรเลยเลิกดีกว่า ไม่เห็นมันจะได้ผลอะไรเลยในการปั่นขาเดียว ถ้าผมเข้าใจว่า ไม่ต้องเกร็งข้อเท้า ผมก็คงจะพบทางสว่างมานานแล้วครับ ผมมือใหม่ ไม่มีกลุ่มหรือเพื่อนคอยสอนแบบพูดคุยกัน ก็เลยต้องอาศัยยึดตามทษฏีเป๊ะๆตามตัวหนังสือเลย กลัวว่ามันจะผิดหลักการ บ้าง
จังหวะดึงผมก็ดึงจริงๆจังดึงจะรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อต้นขาด้านหลังเลย เวลาใช้เกียร์หนัก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”