ผมปั่นจักรยานมาสักพักแล้วครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
qazxswedc777
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: giant tcr 1
ติดต่อ:

ผมปั่นจักรยานมาสักพักแล้วครับ

โพสต์ โดย qazxswedc777 »

ผมปั่นจักรยานมาสักพักแล้วครับ velocity 30 m/s ผมมีความรุ้สึกว่าเวลาปั่นที่เท้ามันความรู้สึกเหมือนมันแค่กระทืบไปที่บันไดอะครับ ผมพยายามดึงแต่มันกลับกลายเป็นเก็งต้นขาด้านหลังเกินไปอะครับทำให้เมื่อย เหมือนมันผิดท่าอะครับ สเหมือนว่าเวลาดึงมันดึงได้ไม่เต็มทีอะคับ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรหรอครับ ผมพยายามปรับเบาะให้มันสูงขึ้น จะได้มีเอเลีย ในการดึงขาเพิ่มขึ้นแต่กลายเป็น เจ็บก้นไปสะอีก help me pls thx...
Nattapon pomdam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0984857323
Bike: Road Bike & MTB

Re: ผมปั่นจักรยานมาสักพักแล้วครับ

โพสต์ โดย Nattapon pomdam »

ต้องปรับเบาะให้พอดีนะครับ ไปทำฟิตติ้งก็ได้ครับ แล้วลองปั่นขาเดียวดูเวลาใส่รองเท้าคลีท รู้แค่นี้แหละครับ :D
qazxswedc777
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
Bike: giant tcr 1
ติดต่อ:

Re: ผมปั่นจักรยานมาสักพักแล้วครับ

โพสต์ โดย qazxswedc777 »

ผมก็เคยฝึกนะครับ ตอนแรกๆๆปั่นขาเดียว มันก็ใช้รอบขาเต็มวง แต่พอปั่นสองเท้าแล้วมันรู้สึกว่าไม่ได้ดึงขึ้นอะครับ
Exeter
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Exeter »

30 m/s ผมบิดมอไซยังตามไม่ทันเลยค้าบ :lol:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เบาะสูงเกินไป หลังเข่าตึงรัวๆจนเจ็บ ก้นช้ำเพราะเหมือนนั่งห้อยขาบนเบาะ หว่างขาเจ็บเพราะก้นไม่นิ่งบิดไปมาเสียดสี
ส่วนตัวผม เบาะ ต้องตั้งให้ต่ำสุดในตำแหน่งที่ใช้รอบขาสูงๆได้สะดวกก่อน จากนั้นก็ค่อยๆเพ่ิมความสูงทีละนิดๆ ดูว่าสูงสุดได้แค่ไหนที่ยังใช้รอบขาสูงได้

ถ้าเริ่มปั่นใหม่ จริงๆผมว่าควรเริ่มจากจักรยานเปลือยๆก่อน การใช้การเกงจักรยาน หรือ คลิต เลยแต่แรก บางทีมันเป็นการก้าวกระโดดข้ามพื้นฐานหลายๆอย่างไป
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

qazxswedc777 เขียน:ผมปั่นจักรยานมาสักพักแล้วครับ velocity 30 m/s ผมมีความรุ้สึกว่าเวลาปั่นที่เท้ามันความรู้สึกเหมือนมันแค่กระทืบไปที่บันไดอะครับ ผมพยายามดึงแต่มันกลับกลายเป็นเก็งต้นขาด้านหลังเกินไปอะครับทำให้เมื่อย เหมือนมันผิดท่าอะครับ สเหมือนว่าเวลาดึงมันดึงได้ไม่เต็มทีอะคับ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรหรอครับ ผมพยายามปรับเบาะให้มันสูงขึ้น จะได้มีเอเลีย ในการดึงขาเพิ่มขึ้นแต่กลายเป็น เจ็บก้นไปสะอีก help me pls thx...

ต้องปรับเบาะให้พอดี แล้วก็ซ้อมขาข้างเดียว ช้าๆ เริ่มจากช้าทีุ่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ แล้วก็ ซ้อม ขาสองข้าง เริ่มจากช้าๆ ช้าที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ กล้ามเนื้อจะสัมผัสความรู้สึกและค่อยๆปรับการทำงานของกล้ามเนื้อครับ ให้เวลาหมุน สะมู๊ดที่สุดอ่ะครับ
อั่นแน่...อั่นแน่
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

ควงนี่มันอยู่ที่การฝึกจิตบำเพ็ญชาญครับ
ถ้าระลึกได้ตลอดก็แจ่มเลย
ผมก็ทำไม่ได้ครับ :lol:

เรื่องอานนี่ มันมีกระทู้อยู่ครับ ลองค่อยๆทำตามเขาก่อน เสร็จแล้วค่อยหาแบบของเรา
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

แหมมันต้องเริ่มกันหลายอย่างเหมือนกันครับ ผมสันนิฐานว่าคุณคงใส่คลีทแล้วนะครับเพราะมีความพยายามในการดึง

เริ่มแรกปรับความสูงของหลักอานโดยวัดความสูงใต้ไข่ คือสูงจากพื้นจรดดาก ขณะวัดใส่รองเท้าปั่นด้วยเลย แล้วเอาค่าที่ได้ไปคูณด้วย 0.883 จะได้ค่า inseam แล้วนำค่าไปปรับหลักอานให้สูงเท่ากับค่าที่ได้

หลังจากนั้นก็เริ่มฝึกขาเดียวตามที่หลายท่านแนะนำ หลังจากนั้นใช้เวลากับจานหน้าใบเล็กและเฟืองหลังกลางๆ เพื่อฝึกรอบขาการควงบันได เน้นใช้เวลากับมันมากๆครั้งละเกิน 30 นาที

การควง ไม่ใช่การดึง มันคือการควงให้เป็นวงกลม เน้นครับไม่ใช่กดและดึง แต่เป็นการเลื่อนบันได เริ่มจากไสบันไดไปข้างหน้าแล้วเลื่อนลงล่างให้ข้อเท้าทำงานเหมือนไสขี้หมาที่ติดรองเท้าออกจากรองเท้า อันนี้จำเค้ามามันเห็นภาพดี ขณะข้างขวาปาดไปข้างหน้า ข้างซ้ายก็เริ่มเลื่อนมาด้านหลังเหมือนปาดขี้หมาออกด้านหลัง แล้วก็ให้มันสลับซ้ายขวา ให้รู้สึกว่าข้อเท้าเราทำงานด้วยนะครับ ถ้าข้อเท้าไม่ทำงานจะกลายเป็นต้นขากดๆๆ และก็ดึงๆๆ สุดท้ายจะตึงๆๆ แล้วก็เมื่อย

หรือสรุปง่ายแค่เลิกกดและดึง ที่เหลือทำได้หมดกับบันไดเดี๊ยวมันก็เกิดการควงเอง แต่ให้ฝึกการจานเล็กเป็นหลักและฝึกนานๆ ควรมีวัดรอบขาด้วยครับ วอล์ม 90 รอบ แล้วก็ขี่สลับไปในช่วง 90-120 รอบนี่แหละเดี๊ยวรู้เรื่องครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

การควงขาเป็นศาสตร์ที่ยากจริงๆครับ ถึงแม้ผมจะทดลองปั่นขาเดียวแล้วก็ตามแต่พอปั่น 2 ขามันก็ดันไม่เหมือนกันอีก แต่ก็จะพยายามฝึกขาเดียวเข้าไปสักวันมันน่าจะลงล๊อคจับจังหวะได้ พอไปดูโปรเขาควงขาทำไมมันช่างพริวสวยงามมาก
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

มีโปรบอกมาว่า ท่องไว้ในใจว่า "แทงเข่า" ครับ :mrgreen:
No pain No gain
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

:idea:
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

Exeter เขียน:30 m/s ผมบิดมอไซยังตามไม่ทันเลยค้าบ :lol:
จริงด้วย 30 เมตรต่อวินาทีนี่มัน 108 km/h เชียวนะ ไวมากๆ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
tawat1991
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tawat1991 »

:lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”