ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
นักปั่นหวานเย็น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0960965275
Bike: LA Urbano TBT 20sp

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย นักปั่นหวานเย็น »

ละเอียด ชัดเจน หายคาใจเลย
ขอขอบคุณมากครับ
ปั่นไปเที่ยวไป
sunmatesport
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877062555
ติดต่อ:

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย sunmatesport »

ขอบคุณจา้าๆๆ
จำหน่ายปลอกแขนกันแดด sunmate ปลอกแขนกันแดดป้องกันรังสียูวี uv มากกว่า99% ปลอกแขนกันแดดทั้งชายและหญิง
ปลอกแขน ผ่านมาตรฐานรับรองสากลAATCC คุณภาพดี ใส่ปั่นจักรยาน ตีกอล์ฟ เล่นกีฬาทุกชนิด ติดต่อได้ที่ Tel. 087 706 2555
marthaha
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA CLIFF 3.0

โพสต์ โดย marthaha »

สอบถามครับ ผมจะเอาตีนผี 105 11 sp มาใส่กับ ชิฟเตอร์ 105 10 Sp ได้ไหมครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

marthaha เขียน:สอบถามครับ ผมจะเอาตีนผี 105 11 sp มาใส่กับ ชิฟเตอร์ 105 10 Sp ได้ไหมครับ
ย้อนกลับไปอ่านหน้าแรกนะ คำตอบมีให้อยู่แล้ว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
d-k
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek8500

โพสต์ โดย d-k »

สอบถามครับ ในกรณีของ di2 ตอนนี้ผมใช้ตีนผี 11s ขายาว จะเอาเฟือง 10s มาใช้เหมือนกรณีเกียร์mechanicได้หรือเปล่าครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

อันนี้ shimano วางยาไว้นะ เท่าที่เคยไล่ติดตามมา เราก็เคยคิดว่า มันก็แค่ firmware เท่านั้น น่าจะ up จาก 10 เป็น 11 ได้นะ แต่ shimanoก็ไม่เคยให้ option นี้มาสักที

ปมมันมีตั้งแต่ อุปกรณ์ทุกชิ้นในวงของ di2 มันมี chip และมี firmwareกำกับไว้ทุกชิ้น ไม่ว่าจะเป็น ชิฟเตอร์ , Junction A , สับจาน , ตีนผี แม้แต่แบตเตอรี่ รวมไปถึง ตัว d-flyเอง ก็ยังมี firmwareกำกับไว้หมด ( จะเป็นแค่ juction จริงๆก็คงจะเป็นตัว Junction B เท่านั้นแหละ ที่ไม่มีchip ) มันจึงใช้ firmware ในการระบุcompatibility

ถึงแม้ว่า เราจะผสมชิ้นส่วนของอุปกรณ์ในวงของ Di2 ระหว่าง DA 11s ของใหม่กับเก่า หรือ Ult 11s ของใหม่ กับ เก่า รวมไปถึงผสมกันระหว่างกรุปของ DA กับ Ult

แต่เราจะไม่มีทางผสมข้ามพันธุ๋ 10 กับ 11 ได้เลย เช่น เราไม่สามารถเอา ตีนผี 11 กับ สับจาน 10 มาใช้คู่กัน
( แต่ดูเหมือน shifter จะไม่มีปัญหา เพราะมันเป็นแค่สวิทช์เท่านั้น แต่ก็ไม่แน่ เพราะบอกแล้วว่ามันมี firmwareกำกับไว้ ประเด็นนี้แหละที่มันทำให้คุยกกันไม่รู้เรื่อง **** ต้องไปค้น referenceดูก่อน นะ ถึงจะยืนยัน **** )

ดังนั้น ลืมไปเลยครับ ตีนผี 11s กับเฟือง 10s มันไม่ลงตัวหรอก ยกเว้นจะฝืนใช้ แบบให้มันกระโดดกันบ้าง แล้วจูนกันที่ Junction Aไป ปั่นไป แบบนั้นก็คงจะไม่สามารถขัดศรัทธากันได้

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกจะไม่ใช้นะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

lucifer เขียน:อันนี้ shimano วางยาไว้นะ เท่าที่เคยไล่ติดตามมา เราก็เคยคิดว่า มันก็แค่ firmware เท่านั้น น่าจะ up จาก 10 เป็น 11 ได้นะ แต่ shimanoก็ไม่เคยให้ option นี้มาสักที

ปมมันมีตั้งแต่ อุปกรณ์ทุกชิ้นในวงของ di2 มันมี chip และมี firmwareกำกับไว้ทุกชิ้น ไม่ว่าจะเป็น ชิฟเตอร์ , Junction A , สับจาน , ตีนผี แม้แต่แบตเตอรี่ รวมไปถึง ตัว d-flyเอง ก็ยังมี firmwareกำกับไว้หมด ( จะเป็นแค่ juction จริงๆก็คงจะเป็นตัว Junction B เท่านั้นแหละ ที่ไม่มีchip ) มันจึงใช้ firmware ในการระบุcompatibility

ถึงแม้ว่า เราจะผสมชิ้นส่วนของอุปกรณ์ในวงของ Di2 ระหว่าง DA 11s ของใหม่กับเก่า หรือ Ult 11s ของใหม่ กับ เก่า รวมไปถึงผสมกันระหว่างกรุปของ DA กับ Ult

แต่เราจะไม่มีทางผสมข้ามพันธุ๋ 10 กับ 11 ได้เลย เช่น เราไม่สามารถเอา ตีนผี 11 กับ สับจาน 10 มาใช้คู่กัน
( แต่ดูเหมือน shifter จะไม่มีปัญหา เพราะมันเป็นแค่สวิทช์เท่านั้น แต่ก็ไม่แน่ เพราะบอกแล้วว่ามันมี firmwareกำกับไว้ ประเด็นนี้แหละที่มันทำให้คุยกกันไม่รู้เรื่อง **** ต้องไปค้น referenceดูก่อน นะ ถึงจะยืนยัน **** )

ดังนั้น ลืมไปเลยครับ ตีนผี 11s กับเฟือง 10s มันไม่ลงตัวหรอก ยกเว้นจะฝืนใช้ แบบให้มันกระโดดกันบ้าง แล้วจูนกันที่ Junction Aไป ปั่นไป แบบนั้นก็คงจะไม่สามารถขัดศรัทธากันได้

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกจะไม่ใช้นะครับ
ตีนผี สับจาน ของ 10sp ใช้กับ 10sp ของ 11sp ใช้กับ 11sp เท่านั้นครับ เมื่อก่อนตอน 11sp ออกใหม่ๆ มันเอามา mix ได้แต่หลังๆมาทำไม่ได้แล้วครับ mix ชิ้นกันไม่ได้เลย (ชิ้นอื่นนอกจากสับจานกับตีนผี ผสมกันได้หมด)

ถ้าอยากใช้แค่ 10sp ให้เอาเฟือง 11sp แล้วดึงเฟือง 6 ออกแล้วรองแหวนให้พอดีกับระยะโม่ที่ขาดไป จากนั้นก็ตั้ง H/L ให้พอดีกับเฟืองก็จะได้ Di2 10sp แล้วครับ แต่.....

ถ้าจะทำแบบนั้น แนะนำว่าให้ใส่เฟือง Ultegra ตัวใหม่ 11-34 ดีกว่าครับใช้ได้ 11sp แถมใส่โม่ 10sp ได้ด้วย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Meow-Meow เขียน:
ตีนผี สับจาน ของ 10sp ใช้กับ 10sp ของ 11sp ใช้กับ 11sp เท่านั้นครับ เมื่อก่อนตอน 11sp ออกใหม่ๆ มันเอามา mix ได้แต่หลังๆมาทำไม่ได้แล้วครับ mix ชิ้นกันไม่ได้เลย (ชิ้นอื่นนอกจากสับจานกับตีนผี ผสมกันได้หมด)

ถ้าอยากใช้แค่ 10sp ให้เอาเฟือง 11sp แล้วดึงเฟือง 6 ออกแล้วรองแหวนให้พอดีกับระยะโม่ที่ขาดไป จากนั้นก็ตั้ง H/L ให้พอดีกับเฟืองก็จะได้ Di2 10sp แล้วครับ แต่.....

ถ้าจะทำแบบนั้น แนะนำว่าให้ใส่เฟือง Ultegra ตัวใหม่ 11-34 ดีกว่าครับใช้ได้ 11sp แถมใส่โม่ 10sp ได้ด้วย
เรื่องดึงเฟืองออกนี่ไม่เคยคิดมาก่อนเลย :lol:

ไม่ยักรู้ว่า สมัยแรกสุดเลยมันพอจะ mixกันได้ แต่เชื่อได้ว่ามันคงไม่ยอมให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้หรอก ก็มันมี firmware มาบังคับทุกชิ้นส่วนกันเลย ( ยกเว้น Junction B )นี่ แก้ไขง่ายอยู่แล้ว ถ้า hack firmwareได้ก็สบายแหละ
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

lucifer เขียน:
Meow-Meow เขียน:

เรื่องดึงเฟืองออกนี่ไม่เคยคิดมาก่อนเลย :lol:

ไม่ยักรู้ว่า สมัยแรกสุดเลยมันพอจะ mixกันได้ แต่เชื่อได้ว่ามันคงไม่ยอมให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้หรอก ก็มันมี firmware มาบังคับทุกชิ้นส่วนกันเลย ( ยกเว้น Junction B )นี่ แก้ไขง่ายอยู่แล้ว ถ้า hack firmwareได้ก็สบายแหละ
ตอนแรกก็ไม่เคยคิดเหมือนกันครับ อ.ลู พอเจอคลิปฝรั่งทำ เลยนึกได้เลยว่าตอน 7Sp ก็เคยทำแบบนี้
Pam88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863556678
team: ไม่มี
Bike: KLEIN

โพสต์ โดย Pam88 »

สอบถามพี่ๆ หน่อยครับ ผมใช้ 105 10s ใช้จาน ultegra6800 11s ถ้าผมเปลี่ยนสับจาน 105 11s เปลี่ยนโซ่เป็น 11s จะใช้ได้ไหมครับ ต้องการให้สับจานหน้าขึ้นง่ายขึ้นครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถ้าเฟืองหลังเป็น 10s ก็ต้องใช้โซ่ 10s ครับ มันลงตัวกว่า
สับจานขึ้นกับการปรับจูนครับ จานหน้าไม่ค่อยมีผลมากมายนัก

ผมว่าให้ช่างเก่งๆปรับจูนให้ก่อนดีกว่าจะเสียเงินไปเปลี่ยนอุปกรณ์
Pam88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863556678
team: ไม่มี
Bike: KLEIN

โพสต์ โดย Pam88 »

ขอบคุณมากครับ อ.ลู
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวานรื้อบ้านเจอโซ่ 10sp ยังไม่ได้ใช้ เหลืออยู่สักสองเส้นได้ เอามาใช้กับชุดขับ 11speed ได้ไม๊ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Meow-Meow เขียน:เมื่อวานรื้อบ้านเจอโซ่ 10sp ยังไม่ได้ใช้ เหลืออยู่สักสองเส้นได้ เอามาใช้กับชุดขับ 11speed ได้ไม๊ครับ
โซ่10 มันกว้างกว่ากันนิดหนึ่งนะ แล้วมันก็คงจะสร้างปัญหาให้บ้างแหละ
ผิดกับการเอาโซ่ 11 ไปวิ่งบนเฟือง 10 ปัญหามักจะน้อยกว่า
Provia
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892167600
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย Provia »

สอบถามอาจารย์ลูฯ ครับ
ตอนนี้ผมใช้เฟืองหลัง 9 สปีดและโซ่ 9 สปีด แต่ใช้มือเกียร์ 10 สปีดและตีนผี 10 สปีด ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนจูนเกียร์ให้เนียนได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”