โม่ 11 สปีด ใส่ เฟือง 8 สปีด ได้เปล่า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
prajun2013
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.1 2013
ติดต่อ:

โม่ 11 สปีด ใส่ เฟือง 8 สปีด ได้เปล่า

โพสต์ โดย prajun2013 »

พอดีได้ล้อมาใหม่ครับแต่เป็นโม่ 11 สปีดครับ Shimano rs11 สวนเฟืองของผมเป็น Shimano 2300 8สปีดครับ มันใส่กันได้เปล่าครับ หากใส่ต้องทำไงมั้งครับ หากมีรูปประกอบด้วยจะเป็นพระคุณมากครับ พอดีพึ่งหัดปั่นครับ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรครับ ขอบคุณครับ (อ่อ แล้วที่รองเฟืองมันใส่ยังไงครับ ) :lol:
chayanat
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โม่ 11 สปีด ใส่ เฟือง 8 สปีด ได้เปล่า

โพสต์ โดย chayanat »

ถามด้วยครับ ถ้า 7s ละครับ ใช้ด้วยกันได้มั้ย กับเพือง 10s/11s
I'll KOM the bar, bro.
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: โม่ 11 สปีด ใส่ เฟือง 8 สปีด ได้เปล่า

โพสต์ โดย lucifer »

โม่ 11 คือ โม่ 8 หรือ โม่ 9 ที่เพิ่มความยาวอีก 1.8mm
เอาแหวนรองเฟืองที่แถมมากับโม่ ใส่ลงไป แล้วเรียงเฟือง 8 หรือ 9 ลงไปได้เลย

เฟือง 7sp คือเฟือง 8 sp ที่หั่นเอาเฟืองออกไป 1 ใบ ดังนั้น โม่ 7 sp จะสั้นที่สุด ใส่ได้เฉพาะ เฟือง7sp เท่านั้น
แต่ระบบเกียร์ 7 sp สามารถใช้กับเฟือง 8p ได้ โดยใช้งานได้เฉพาะเฟืองเล็กสุด ไปยัง เฟืองใหญ่รองสุดท้าย ทั้งนี้เพราะระยะช่องไฟของเฟือง 7 กับ 8 sp เท่าๆกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
chayanat
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย chayanat »

lucifer เขียน:โม่ 11 คือ โม่ 8 หรือ โม่ 9 ที่เพิ่มความยาวอีก 1.8mm
เอาแหวนรองเฟืองที่แถมมากับโม่ ใส่ลงไป แล้วเรียงเฟือง 8 หรือ 9 ลงไปได้เลย

เฟือง 7sp คือเฟือง 8 sp ที่หั่นเอาเฟืองออกไป 1 ใบ ดังนั้น โม่ 7 sp จะสั้นที่สุด ใส่ได้เฉพาะ เฟือง7sp เท่านั้น
แต่ระบบเกียร์ 7 sp สามารถใช้กับเฟือง 8p ได้ โดยใช้งานได้เฉพาะเฟืองเล็กสุด ไปยัง เฟืองใหญ่รองสุดท้าย ทั้งนี้เพราะระยะช่องไฟของเฟือง 7 กับ 8 sp เท่าๆกัน
ขออภัยที่ถามไม่ชัดเจนครับ

จริงๆ อยากทราบว่า เพือง 7s สามารถใส่กับ โม่ 10s/11s ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรครับ (มีชุดขับเก่าอยากเปลี่ยนล้อใหม่)

ขอบคุณครับ :D
I'll KOM the bar, bro.
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

chayanat เขียน:
lucifer เขียน:โม่ 11 คือ โม่ 8 หรือ โม่ 9 ที่เพิ่มความยาวอีก 1.8mm

ขออภัยที่ถามไม่ชัดเจนครับ

จริงๆ อยากทราบว่า เพือง 7s สามารถใส่กับ โม่ 10s/11s ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรครับ (มีชุดขับเก่าอยากเปลี่ยนล้อใหม่)

ขอบคุณครับ :D
ผมตอบไปแล้วนะครับ อ่านดูดีๆมีคำตอบอยู่ แต่เอาเถอะครับ เชื่อว่าไม่เข้าใจ

คุณจะเอาเฟือง 7 ใส่ไปในโม่ 8 ,9 หรือ โม่ 11 ( โม่สำหรับ 10สปีดจริงๆ หรือ For 10 speeds Only นั้น จะมีเฉพาะชุดล้อของShimanoรุ่นแรกๆที่ออกมาสำหรับ10สปีดเท่านั้น ตลาดมันแคบมาก ภายหลังจึงไม่เป็นที่นิยม สู้ทำโม่ 8,9 ไม่ได้ )

เฟือง 7 ใส่ลงไปในโม่ 8,9 หรือ 11 ได้ครับ แต่ขันฝาปิดเพื่อลอคเฟืองไม่ได้ เพราะว่า โม่มันยาวกว่าชุดเฟือง ถ้าอยากจะใช้จริงๆมี 2 options
1. หาแหวนรองเฟือง มาซ้อนกันหลายๆชั้นเพื่อให้สามารถใส่เฟือง 7 ลงไปแล้วปิดฝาลอคเฟืองได้ หรือ กลึง spacerมารองแทน ซึ่งไม่สนุกอย่างแน่นอน
2. หาเฟือง 8s มาใส่แทน แล้วใช้งานแค่ 7เฟือง ( เฟืองใหญ่สุดใช้ไม่ได้ เพราะว่าชิฟเตอร์มีแค่ 7 คลิก )

อ่านเพิ่มในกระทู้ผสมข้ามพันธ์ุ ในห้องเสือหมอบ ที่ Mod ทำการstick ไว้นะครับ น่าจะได้อะไรเพิ่มขึ้นอีกบ้าง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
happy2000
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0844000913
Bike: trek

โพสต์ โดย happy2000 »

มาเก็บความรู้
Chokdee8
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818849855
Bike: Concord27"

โพสต์ โดย Chokdee8 »

:P Thank krab
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”