รบกวนขอข้อมูลล้อ Bitex หน่อยครับ (ค้นกระทู้เก่าๆไม่เจอ)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

รบกวนขอข้อมูลล้อ Bitex หน่อยครับ (ค้นกระทู้เก่าๆไม่เจอ)

โพสต์ โดย kroeksit »

ช่วยทีนะครับ กำลังตัดสินใจซื้อล้อใหม่อยู่ ลังเลเรื่องความทนของ Bitex อยู่ครับ ถ้าไม่เวิร์คจริงๆจะไป Shimano ครับ

ใครเคยใช้รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ :oops:
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
PsyChasi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ฺิBianchi FG lite 105 10sp BITEX 2015

Re: รบกวนขอข้อมูลล้อ Bitex หน่อยครับ (ค้นกระทู้เก่าๆไม่เจอ)

โพสต์ โดย PsyChasi »

เป็นล้อที่ค่อนข้างดีนะครับ ผมเอาไปลงแทร๊กแทนเสือภูเขาที่คุณมาเอดะยืมไป แล้วก็ไม่มีปัญหา
มีช่วงนึง ปั่นโหดไปหน่อย ยืนพื้นประมาณ 60+
ปั่นก้มหน้าไม่ดู ไปชนกับรถสิบล้อ
ตอนนั้นผมลุกขึ้นมาดูเฟรมเป็นอย่างแรกเพราะว่าตอนนั้นใช้ Trek 1.2 ดำแดง
สภาพเละเลยครับ ชิฟเตอร์เบี้ยว แฮนด์หัก ผมมีแผลที่ข้อศอก และที่หัวไหล่ แต่ล้อ Bitex นั้นไม่คดไม่ดุ้ง ไม่มีรอยสั้กนิดเดียว แถมยังทำรถสิบล้อบุบด้วย
คุ้มมากๆครับ

หลังจากนั้นผมเอาเฟรมของเพื่อนในทีมมาครับ เพราะว่ารอเฟรม E5 ยังไม่มา เพิ่งประกอบเลย เป็นเฟรมวินเทจเรชชิ่ง หลังจากหาชุดขับวินเทจในนี้ และใส่ล้อเมพ Bitex
ผมปั่นไปยืนพื้นประมาณ 50 เจอมอเตอร์ไซค์สวนมา ผมปั่นแบบสุดแรงคิดว่าตอนนั้นตายเป็นตาย และในที่สุดผมยกล้อกระโดดข้ามมอเตอร์ไซค์ได้ครับ
คนแถวนั้นปรบมือให้ผมกันหมดเลย ผมต้องขอบคุณล้อ Bitex จริงๆครับที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้

ล้อเทพๆต้อง Bitex ครับ !!!!
มีเวลาต้องปั่นจักรยาน
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนขอข้อมูลล้อ Bitex หน่อยครับ (ค้นกระทู้เก่าๆไม่เจอ)

โพสต์ โดย soonchai »

ผมพึ่งชื้อมาเมื่อวานครับ มันลื่นตั้งแต่คลอดออกมาจากร้านเลยครับ แต่ความเร็ว ก็ยังคงเดิมนะครับ ผมปั่นได้แค่ไหน ก็ยังได้แค่นั้น แต่รู้สึกได้ว่า มันเบาขาเวลาออกตัว หรือเร่งสปีดครับ คือมันขึ้นเร็วดีครับ
พึ่งลองได้แค่ 35 โลเองครับ คงต้องทดสอบอีกหน่อย พอดีผมขาอ่อนครับ คิดว่ามันน่าจะมีผลตอนยืนระยะยาวๆอาจจะได้นานขึ้นกว่าเดิม คงต้องรอไปทดลองระดับ 80-100 โลก่อนว่าจะเป็นอย่างไร
ผมหนัก80 ทดลองยืนโยก ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ความสวยงามก็ว่าok ไม่ได้ขี่เหร่อะไร ถ้าเรื่องความลื่นอันนี้ประทับใจครับ
แก้ไขล่าสุดโดย soonchai เมื่อ 06 ม.ค. 2014, 20:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
PsyChasi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ฺิBianchi FG lite 105 10sp BITEX 2015

โพสต์ โดย PsyChasi »

soonchai เขียน:ผมพึ่งชื้อมาเมื่อวานครับ มันลื่นตั้งแต่คลอดออกมาจากร้านเลยครับ แต่ความเร็ว ก็ยังคงเดิมนะครับ ผมปั่นได้แค่ไหน ก็ยังได้แค่นั้น แต่รู้สึกได้ว่า มันเบาขาเวลาออกตัว หรือเร่งสปีดครับ คือมันขึ้นเร็วดีครับ
พึ่งลองได้แค่ 35 โลเองครับ คงต้องทดสอบอีกหน่อย พอดีผมขาอ่อนครับ คิดว่ามันน่าจะมีผลตอนยืนระยะยาวๆอาจจะได้นานขึ้นกว่าเดิม คงต้องรอไปทดลองระดับ 80-100 ก่อนว่าจะเป็นอย่างไร
ผมหนัก80 ทดลองยืนโยก ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ความสวยงามก็ว่าok ไม่ได้ขี่เหร่อะไร ถ้าเรื่องความลื่นอันนี้ประทับใจครับ
รูปภาพ

เพิ่มภาพให้ครับ
มีเวลาต้องปั่นจักรยาน
disoman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866271047
team: LV99
Bike: เสือหมอบ #1Giant SCR1 2011 Size S / สูง 167 คันแรก #2 Nich KEM Size44 8KK. #3 Hongfu FM139 #4 Trek Emonda alr6

โพสต์ โดย disoman »

ผมเองก็ขออ่อนเช่นกันครับผม หลังจากที่ใช้ล้อเดิม Giant SCR1 2011 มาได้สัก 200 กม. ก็อยากลอง Bitex บ้าง ก็เลยจัดมาเลยครับ ขอสรุปผลละนะ
- ความลื่น โอเคดีเลยครับ
- ความเร็วเพิ่มขึ้นไหม ? อันนี้ ขอบอกว่าออกตัว เบากว่าเดิม แต่ยังไงก็เหนื่อยเหมือนเดิม ซึ่งยังไงจะล้อไหนก็ต้องอาศัยแรงขาอยู่ดี
- ความเร็วในการยืนระยะ ? อันนี้ คิดว่าดีกว่าล้อเดิม จากที่เคยยืนระยะ 25-28 ได้ หลังจาก Bitex ก็ดีขึ้นยืน 28-30 ได้นานขึ้นครับ เพราะล้อมันเบา
- สำหรับความเร็ว 35+ ขึ้นไปผมว่า เบาดีนะครับ แต่ยืนระยะยากครับ คือต้องเติมแรงเข้าไปตลอด เรื่อยๆ เลย เพราะล้อมันเบา

::: สำหรับความคุ้มค่านั้น ก็โอเคนะ ถ้ามีงบที่จะจัดซื้อ จัดหามาลอง ถามว่าดีกว่าล้อเดิมไหม มันดีกว่าแน่ๆ ครับ แล้วดีกว่ายังไง ก็คือ ล้อเบากว่า ออกตัวดีกว่า ยืนระยะได้ดีกว่า แน่นอน แต่บางคนบางท่านชอบบอกว่า ไหล ลื่น เหวียง ขอบอกครับ ไม่ครับ เพราะผมลองปล่อยไหลจากสะพาน เทียบกับล้อเดิมๆ ติดรถ ล้อ bitex ไหลสู้ไม่ได้หรอกครับ เพราะล้อมันเบา หลักการง่ายๆ คือล้อหนักกว่าไหลกว่าอยู่แล้ว ถ้าจะเน้นไหลก็ไปโน้นเลย ขอบสูง แต่สิ่งที่ได้เปรียบกับล้อเดิมคือ ออกตัวครับ กดปุ๊บขึ้นให้เห็นเลย คือระยะทำความเร็วให้ถึง 25-28 แว๊บเดียวก็ถึง แต่กับล้อเดิม ต้อง 200-400 เมตรได้มั้ง กว่าจะถึง (รถผมรวมล้อ bitex หนัก 9 โล) แต่รถเพื่อนหนัก 12 โล เลยทำให้ออกตัวช้ากว่าครับผม

ปล. ยังไงถ้ามีงบก็จัดมาลองดูครับ ถ้าแบบเจียดเงินมาซื้อ อย่าเพิ่งเลยครับ เสียดายเงิน (ยิ่งหายากอยู่) ส่วนใหญ่คนที่เขาบอกว่าคุ้มโน้นนี่นั่น ก็เพราะ เขามีเงินแบบไม่เดือดร้อนที่จะซื้อน่ะครับ ฝากไว้แค่นี้นะครับ (จากประสบการณ์ตรง โดยไม่ได้อ้างอิง ทฤษฏีจากตำรา)
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^
dabasawin
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย dabasawin »

ถ้าผมบอกว่าดุมมันไม่ทนจะมีใครว่าผมมั้ยน้อ
ผมเป็นช่างซ่อมจักรยานอยู่ร้านนึงครับ ปัญหาเกี่ยวกับล้อที่ผมเจอเยอะที่สุดเลยก็คือเจ้าล้อbitexนี่เหละคับ
ลูกค้าที่ร้านผมทุกคนที่ใช้ล้อตัวนี้ส่วนใหญ่เป็นนักแข่งคับ เอาไปลงแข่งกันได้ซักพักก็เป็นอันต้องหาล้อใหม่กันเลย
เพราะดุมมันมีอาการคลอนบวกกับเสียงโม่มันเริ่มจะไม่ดัง ผมเคยลองเเกะมาหมุนโม่ดูปรากฏว่าโม่มันไม่เเน่นเหมือนเดิม
ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากกระทบกับร้านค้าต้องขออภัย
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

PsyChasi เขียน:เป็นล้อที่ค่อนข้างดีนะครับ ผมเอาไปลงแทร๊กแทนเสือภูเขาที่คุณมาเอดะยืมไป แล้วก็ไม่มีปัญหา
มีช่วงนึง ปั่นโหดไปหน่อย ยืนพื้นประมาณ 60+
ปั่นก้มหน้าไม่ดู ไปชนกับรถสิบล้อ
ตอนนั้นผมลุกขึ้นมาดูเฟรมเป็นอย่างแรกเพราะว่าตอนนั้นใช้ Trek 1.2 ดำแดง
สภาพเละเลยครับ ชิฟเตอร์เบี้ยว แฮนด์หัก ผมมีแผลที่ข้อศอก และที่หัวไหล่ แต่ล้อ Bitex นั้นไม่คดไม่ดุ้ง ไม่มีรอยสั้กนิดเดียว แถมยังทำรถสิบล้อบุบด้วย

หลังจากนั้นผมเอาเฟรมของเพื่อนในทีมมาครับ เพราะว่ารอเฟรม E5 ยังไม่มา เพิ่งประกอบเลย เป็นเฟรมวินเทจเรชชิ่ง หลังจากหาชุดขับวินเทจในนี้ และใส่ล้อเมพ Bitex
ผมปั่นไปยืนพื้นประมาณ 50 เจอมอเตอร์ไซค์สวนมา ผมปั่นแบบสุดแรงคิดว่าตอนนั้นตายเป็นตาย และในที่สุดผมยกล้อกระโดดข้ามมอเตอร์ไซค์ได้ครับ
คนแถวนั้นปรบมือให้ผมกันหมดเลย ผมต้องขอบคุณล้อ Bitex จริงๆครับที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้

:shock: :?: :!: :shock: :?: :!: อะไรเนี่ย

.
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

โพสต์ โดย kroeksit »

dabasawin เขียน:ถ้าผมบอกว่าดุมมันไม่ทนจะมีใครว่าผมมั้ยน้อ
ผมเป็นช่างซ่อมจักรยานอยู่ร้านนึงครับ ปัญหาเกี่ยวกับล้อที่ผมเจอเยอะที่สุดเลยก็คือเจ้าล้อbitexนี่เหละคับ
ลูกค้าที่ร้านผมทุกคนที่ใช้ล้อตัวนี้ส่วนใหญ่เป็นนักแข่งคับ เอาไปลงแข่งกันได้ซักพักก็เป็นอันต้องหาล้อใหม่กันเลย
เพราะดุมมันมีอาการคลอนบวกกับเสียงโม่มันเริ่มจะไม่ดัง ผมเคยลองเเกะมาหมุนโม่ดูปรากฏว่าโม่มันไม่เเน่นเหมือนเดิม
ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากกระทบกับร้านค้าต้องขออภัย
ขอบคุณมากครับ นี่แหละครับคืออาการที่ผมอยากรู้ :o
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

dabasawin เขียน:ถ้าผมบอกว่าดุมมันไม่ทนจะมีใครว่าผมมั้ยน้อ
เอาจริงดิ :shock:
แล้วทำไมนักแข่งส่วนใหญ่ของที่ร้านถึงเลือกล้อตัวนี้ไปใช้แข่งครับ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

PsyChasi เขียน:เป็นล้อที่ค่อนข้างดีนะครับ ผมเอาไปลงแทร๊กแทนเสือภูเขาที่คุณมาเอดะยืมไป แล้วก็ไม่มีปัญหา

ยืนพื้น60+อย่างเทพ
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
martie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 671 7403
team: Go farther with my bike, สะบายดีชวนปั่น
Bike: N'martie , N'taro , N'lux , N'may , N'new , N'cee , N'cape , N'pee , N'ant

โพสต์ โดย martie »

มาติดตามครับ
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

เป็นข้อมูลที่ดีครับ บางท่านชื้อมาแล้วก็ต้องบอกว่าดีไว้ก่อน ผมชื้อมาแล้วถ้าดีบอกดี ไม่ดีก็บอกไม่ดีไม่อยากให้เพื่อนเสียเงินแล้วได้ของไม่ดี
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

PsyChasi เขียน:
soonchai เขียน:ผมพึ่งชื้อมาเมื่อวานครับ มันลื่นตั้งแต่คลอดออกมาจากร้านเลยครับ แต่ความเร็ว ก็ยังคงเดิมนะครับ ผมปั่นได้แค่ไหน ก็ยังได้แค่นั้น แต่รู้สึกได้ว่า มันเบาขาเวลาออกตัว หรือเร่งสปีดครับ คือมันขึ้นเร็วดีครับ
พึ่งลองได้แค่ 35 โลเองครับ คงต้องทดสอบอีกหน่อย พอดีผมขาอ่อนครับ คิดว่ามันน่าจะมีผลตอนยืนระยะยาวๆอาจจะได้นานขึ้นกว่าเดิม คงต้องรอไปทดลองระดับ 80-100 ก่อนว่าจะเป็นอย่างไร
รูปภาพ

เพิ่มภาพให้ครับ
ดูคุ้นๆรถใครหว่า
AhopImpuls
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827032172
team: ลานกระบือ
Bike: Bianchi Impulso
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AhopImpuls »

แต่ทำไมผมชอบsciroccoมากกว่าbitex นะ ;)
movade00
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ศูนย์แปด-2329 2729
team: ถนนขาด ทีม / สามกระบือเผือก
Bike: CARBON หมดอายุ
ตำแหน่ง: สยาม เมืองยิ้ม

โพสต์ โดย movade00 »

ผมใช้อยู่ 3เดือนแล้ว ไม่มีปัญหาครับ เสียงดังดีและได้ลูกปืนเอนดูโร่ด้วย คุ้มกับราคาไม่ได้โม้
ไฟล์แนบ
IMG_2274.jpg (101.52 KiB) เข้าดูแล้ว 29266 ครั้ง
ขี่จักรยาน!!ไม่ต้อง!! วัดกันที่ฐานะ วัดกันที่ใจ ดีกว่า......
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”