ผมปั่นแล้วมองเห็นดุมหน้าคับ แนะนำด้วย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
khunkrai
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระชน
Bike: Trek MADONE. 5.2

ผมปั่นแล้วมองเห็นดุมหน้าคับ แนะนำด้วย

โพสต์ โดย khunkrai »

ตามหัวข้อนะคับตอนจับที่มือเกียร์ จะมองเห็นครึ่งดุม แต่พอก้มลงไปจับ drop ล่าง มองเห็นหมดเลยรวมทั้งตะเกียบหน้าด้วย
ผมสูง 168 ซม. ปั่น TREK size 52 อยู่คับ อย่างนี้ผมเซ็ตรถถูกต้องรึยังคับนี่ลบกวนผู้รู้แนะนำด้วยคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

Re: ผมปั่นแล้วมองเห็นดุมหน้าคับ แนะนำด้วย

โพสต์ โดย mojopk88 »

ผมว่ารถSize ใหญ่ไปคับ
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

Re: ผมปั่นแล้วมองเห็นดุมหน้าคับ แนะนำด้วย

โพสต์ โดย chproject »

ผมก็ว่าไซต์ใหญ่ไปนิดหนึ่งครับ
khunkrai
สมาชิก
สมาชิก

พอดีไปดูขอไซต์ 50 แต่ไม่มีของก็เลยเอา 52 มาลองพี่เจ้าของร้านบอก 52 ก็ได้ แล้วผมควรปรับแก้ยังงัยบ้างคับ
pichet.18
สมาชิก
สมาชิก
team: 69 Cycling Club
Bike: #Trek Madone 2.1 #Bonnet Noir Alize R

โพสต์ โดย pichet.18 »

น่าจะใหญ่ไป 1 size ครับ

ผมสูง 165 inseem 77 ใช้ trek ไซด์ 50 เอาแฮนด์ลงจนสุด...ตอนปั่นจับฮูดเกียร์ แฮนด์บังดุมพอดีเด๊ะเลย
Yoe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Columbus Zona,Campagnolo, HED, Selle italia

โพสต์ โดย Yoe »

อย่าไปใส่ใจว่า จับตรงไหนจะเห็นอะไร หรือใครบอก รถเล็กไปใหญ่ไป
เอาแค่ว่า ขี่แล้วสบายตัว สบายหลัง สบายขา สบายเข่า สบายแขน สบายมือ เป็นใช้ได้ครับ
เหน่ง-พระราม2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8048674
Bike: หมอบสับถังพานา-java mini-เชฟพับ-บริดสโตน(ญี่ปุ่น)

โพสต์ โดย เหน่ง-พระราม2 »

ผมขี่หมอบโคโม พานา มองเห็นดุมหน้าเลยไป2 นิ้วแหนะ แต่ก็ขี่ได้สบายๆ
แก้ไขล่าสุดโดย เหน่ง-พระราม2 เมื่อ 05 ก.ย. 2013, 10:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
MPK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB,Bikeloves
Bike: Tokyobike CS, Brompton M6R, Axman Broncos SL3, Klein Attitude

โพสต์ โดย MPK »

ไปฟิตติ้งครับ บางคน168แต่ขาสั้นตัวยาว อีกคน168แต่ขายาว ตัวสั้น สองคนนี้จะขี่รถคนละไซส์กันได้เลยนะครับ
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าไม่เชื่อกัน เกี่ยวล้มกันเดี๋ยวรถถลอก
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าซ่าออกไป เป็นไรไปเดี๋ยวงานจะงอก....

เช็คWeather หน่อย Baby
ถ้าRainy นะ Honey
Cancle Trip เลย Baby
noo pigheaded
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek emonda sl

โพสต์ โดย noo pigheaded »

พอๆผมเลย 169 กับ trek 52 มีความ รู้สึกว่า ใหญ่ไปนิด ต้องเอื้อม เลยปรับเบาะเดินหน้า อยากลองเปลี่ยน สเตม เป็น 60-70 ของเดิมรู้สึกจะ 80 ไม่รู้จะดีอ่ะเปล่า
(ตอนซื้อ ก็อารมณืเดียวกัน จะไปเอา 50 ได้ 52 กลับมา) :mrgreen: :mrgreen:
khunkrai
สมาชิก
สมาชิก

555 มีคนอารมณ์เดียวกับผมด้วย คิดว่าผมเป็นคนเดียว แล้วเราจะปรับตรงไหนก่อนดีคับ
khunkrai
สมาชิก
สมาชิก

MPK เขียน:ไปฟิตติ้งครับ บางคน168แต่ขาสั้นตัวยาว อีกคน168แต่ขายาว ตัวสั้น สองคนนี้จะขี่รถคนละไซส์กันได้เลยนะครับ
ต้องไปที่ร้านใช้รึเปล่าคับน้า
Team-CSC
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตราจรเข้
Bike: จักรยานตราจรเข้

โพสต์ โดย Team-CSC »

khunkrai เขียน:ตามหัวข้อนะคับตอนจับที่มือเกียร์ จะมองเห็นครึ่งดุม แต่พอก้มลงไปจับ drop ล่าง มองเห็นหมดเลยรวมทั้งตะเกียบหน้าด้วย
ผมสูง 168 ซม. ปั่น TREK size 52 อยู่คับ อย่างนี้ผมเซ็ตรถถูกต้องรึยังคับนี่ลบกวนผู้รู้แนะนำด้วยคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
เห็นด้วยกับความเห็นด้านบนที่ว่า "ไปทำฟิตติ้ง" ครับ วิธีการมองดุมมันคร่าวมากๆจนแทบจะบอกอะไรไม่ได้ ถ้าสมมติฐานอื่นก่อนหน้าไม่ได้ถูกเซ็ตให้ถูกต้องก่อน เช่น

1. ต้องจัดตำแหน่งเบาะให้ถูกต้องการ จุดนี้มีหลายๆคนเชื่อทฤษฏีลูกสะบ้าตรงกับแกบันได ท่าจะเชื่อตามนี้ก็ได้ (แต่อย่างน้อยพวกนักปั่น ไตรกีฬาคงไม่ได้ใช้ทฤษฏีนี้) แต่ต้องจัดตำแหน่งเบาะก่อน
2. เวลาจับ Hood ท่านก้มกี่องศา หลังทำมุมเท่าไหร่ อันนี้สำคัญกว่าบอกว่าจับอะไรอยุ่ เพราะบางคนจับ ฮูดอยู่ แต่หลังนั้นขนานพื้นเลยก็มี

แต่อย่าไปยึดสิ่งเหล่านี้เป็นเกณฑ์ตายตัวครับ เพราะถ้าทำง่ายๆแบบนี้แล้ว เซ็ทรถได้พอดีเป้ะไปหมด ช่างทำฟิตติ้งคงหมดทางทำกินไปนานแล้ว ทีมโปรก็คงไม่ต้องไปหาช่างฟิตติ้งมาไว้ประจำทีมหรอก คิดง่ายๆว่า มันจะมันจะมีนักปั่นที่ไหนที่นั่งอยู่จุดเดียวของเบาะตลอดการปั่น มันก็มีการขยับเดินหน้าถอยหลังกันทั้งนั้น แล้วเวลาก้ม องศาการก้มมันก็แตกต่างกันไปแล้วแต่สรีระ ความถนัด ความยืดหยุ่นของตัว การไปยึดติดกฏเหล่านี้มากเกินไปผมว่าจะเป็นผลร้ายมากกว่าผลดีครับ
--Human Knowledge Belongs to the World--
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

khunkrai เขียน:ตามหัวข้อนะคับตอนจับที่มือเกียร์ จะมองเห็นครึ่งดุม แต่พอก้มลงไปจับ drop ล่าง มองเห็นหมดเลยรวมทั้งตะเกียบหน้าด้วย
ที่บอกมองเห็น ดุม ล้อนี้ เห็นด้านหน้าหรือด้านหลังของแฮนด์ครับ ตอนนี้ใช้สเต็มยาวเท่าไหร่ กี่องศา ครับ
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
MPK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB,Bikeloves
Bike: Tokyobike CS, Brompton M6R, Axman Broncos SL3, Klein Attitude

โพสต์ โดย MPK »

khunkrai เขียน:
MPK เขียน:ไปฟิตติ้งครับ บางคน168แต่ขาสั้นตัวยาว อีกคน168แต่ขายาว ตัวสั้น สองคนนี้จะขี่รถคนละไซส์กันได้เลยนะครับ
ต้องไปที่ร้านใช้รึเปล่าคับน้า

เอาแน่นอนที่สุดคือไปที่ร้านครับ ทำเองโดยดูกระจกมันไม่แน่นอนเอาเสียเลยครับ
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าไม่เชื่อกัน เกี่ยวล้มกันเดี๋ยวรถถลอก
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าซ่าออกไป เป็นไรไปเดี๋ยวงานจะงอก....

เช็คWeather หน่อย Baby
ถ้าRainy นะ Honey
Cancle Trip เลย Baby
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

โดยความเห็นส่วนตัว.การทำ.fitting เป็นการแก้ไขรถที่ผิดไซส์ได้ในระดับหนึ่ง .แต่ทั้งนี้…การขี่รถที่.Geometry เหมาะสมและถูกต้อง.เป็นวิธีที่ถูกต้องกว่า ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว.ลองปรับตัวเข้าหารถดูก่อน.ถ้าไม่ไหวจริงๆ ขอแลกเฟรมกับสมาชิกในเวปดูก็ได้.เพราะส่วนมากเวลาไปซื้อ หน้ามืด อยากได้รถกันทันที.ทั้งที่ทำการบ้านไปเรียบร้อยแล้วทั้งยี่ห้อและไซส์.ประกอบกับไปเจอคนขาย....เข้าไปอีก. ลงตัวพอดี. :(
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”