สงสัยเรื่องระยะ Reach กับ Stack ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สงสัยเรื่องระยะ Reach กับ Stack ครับ

โพสต์ โดย lucifer »

giro เขียน:แนะนำให้คำนวน saddle to handle bar, saddle to hood saddle to center of BB, saddle height, ระยะต่างระดับแฮนดืและเบาะ
ทั้งหมดนี้คือการปรับละเอียดต่อจาก ETT, reach/stak ซึ่งชดเชยได้ในเฟรมที่ต่างกันแต่อยากได้ระยะปั่นรุ้สึกเหมือนกัน
ทว่าหากเฟรมต่างกันมากไป ฟิลลิ่งการขี่ก็จะต่างด้วยเพราะชดเชยจนน้ำหนักไม่สมดุลย์
ค่าแรกที่ควรคำนึงเมื่อเซ็ทหรือมองหาเฟรมใหม่คือ saddle setback จาก bb เพราะมันทำให้องศาการออกแรงเปลี่ยนไป ไมาใช่เพียงตั้งความสุงเบาะ จากนั้นจะคำนวนหาความยาวคอ, มุมคอ, แหวนรอง ได้

หากเฟรมยาวไป นอกจากคอหดสั้นแล้ว ยังอาจสั่งต่อให้ต้องนั่งเยื้องหน้ามาก. เฟรมที่สั้นไปก้อาจต้องยืดคอยาวและนั่่งเยื้องหลังมากๆ
ทั้งสองอย่างมีผลกับองศาการออกแรงของขา ซึ่งจริงๆต้องคำนวนจากความยาวขาทั้งสองท่องและความยืดหยุ่ง รวมถึงองศาการขยับของเข่าด้วย
ดังนั้น... reach,stak ไม่ใช่ระยะที่แน่นอนในการเลือกหาเฟรมเพราะเราสามารคำนวนชดเชยได้
แต่ต้องใช้คุ่กับ geometry เฟรมนั้นๆด้วยว่ามีองศาเท่าไหร่ เพราะองศาจะมีผลกับการปรับละเอียดต่อไป

ส่วนมากรถไตรและไทม์ไทรจะละเอียดเรื่องนี้มากกว่ารถถนนครับ
กด Like ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

Re: สงสัยเรื่องระยะ Reach กับ Stack ครับ

โพสต์ โดย beeggs »

ขออนุญาตแชร์นะครับ เผอิญไปจับเสือภูเขาไว้ปั่นเล่นๆ ตอนไปเซทรถก็วัดเหมือนหมอบเปี๊ยบๆเลย ทีนี้เจ้าของร้านเลยถามว่าที่วัดมาเป็นค่าไหน ผมก็บอกว่าวัดจากจมูกเบาะไปกึ่งกลางแฮนด์(เนื่องจากเสือภูเขาไม่มีhood) เจ้าของร้านก็เลยแนะนำว่าลองไปวัดจากท้ายเบาะ(ตรงที่ก้นนั่ง)ไปถึงกลางแฮนด์ดู แล้วลองเซทว่าต้องใช้สเตมเท่าไหร่

เลยได้ข้อสังเกตุมาหลายข้อว่า
ที่ให้ตั้งระยะset back อาจจะไม่พอดีกันในแต่ละคน สาเหตุจากเบาะคนละตัวตำแหน่งนั่งก็คนละจุด
วิธีเซทบางแบบวัดมุมเอา มุมสะโพก มุมเข่า มุมข้อเท้า
เวลาเราปั่นจริงทางราบ ลงเขา ขยับก้นถอยหลัง เวลาขึ้นเขา สปรินทร์ขยับก้นเดินหน้า ระยะต่างๆก็ขยับเขยื้อนไป
ในการเซทแหวนรองคอ คว่ำหงาย สเตม สเตมตัวเดียวจัดง่ายๆ ยังได้ถึง 5-6แบบ :D
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

โพสต์ โดย parinya-ake »

ขอบคุณคร๊าาบบบ.. :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ifinxz »

ความรู้เรื่อง Reach กับ Stack ขอบคุณครับ ;)
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
nathapol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o-8-9-4-9-9-o-1-o-3

โพสต์ โดย nathapol »

:ugeek:
Does speed cost money???
MicGodJi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RPM Cycling Team
Bike: GIANT PROPEL,TCR SLR,NICH Kem,BS RADAC

โพสต์ โดย MicGodJi »

:D :D :D
IN GOD WE TRUST
benzchoui
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Thailand

โพสต์ โดย benzchoui »

เป็นความรู้เลยครับ
migmig
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย migmig »

ปัก
mr_young
สมาชิก
สมาชิก
Bike: caad10

โพสต์ โดย mr_young »

:arrow:
Mourinhooo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-9331461
Bike: S-Work New Tarmac
ตำแหน่ง: ต.ท่าเรือ อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี

โพสต์ โดย Mourinhooo »

ปักครับ
ID Line : Mourinhooo
Pj5772
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Pj5772 »

:D
mr_young
สมาชิก
สมาชิก
Bike: caad10

โพสต์ โดย mr_young »

:arrow:
thamakhunpitak2501
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thamakhunpitak2501 »

:oops:
.....ไม่มีรถที่ดีที่สุด มีแค่พอใจที่สุด.....
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

เพิ่มเติมของหมอเอกครับ
วัดจากท้ายเบาะตรงที่นั่ง คิดง่ายๆก็เหมือนกับเวลาไตรหรือ TT เอา sit zone มาคำนวนหาระยะสำหรับวางแขนครับ ซึ่งก็สัมพันธ์กับ reach ของเฟรมด้วย แต่สุดท้ายเอาให้เป๊ะจริงๆมันก็ต้องเข้าระบบประเมินทั้งความสบายของร่างกาย กำลังที่ส่งออกมาได้ และแอโร่

เวลาฟิตติ้งจริงๆก็คิดจากแค่ sit zone เดียว แต่พอปั่นจริงๆเราขยับไปมาเพื่อคลายอาการล้าจากกล้ามเนื้อช่วยให้ปั่นได้ด้วย ซึ่งจริงๆไอ้มุมองศาของร่างกายมันไม่ได้เป็นมุมเป๊ะๆครับ จริงๆมันเป็นฃ่วงมุมหนึ่ง ซึ่งถ้าเอาให้เป๊ะจริงๆมันมีวิธีคำนวนหาช่วงมุมต่างๆจากความยืดหยุ่นของร่างกายแต่ละส่วนด้วย
ต้องลองไปดูของ Body Geometry ของ Specialized ครับ
ส่วนมุมเป๊ะๆที่เลือกมาจริงๆคือ "กลางๆ" ของมุมต่างๆ ดังนั้นบวกลบนิดหน่อยไม่มีปัญหาครับ ปัญฆามันอยู๋ที่ถ้าไปเอาค่าสุดขอบของช่วงมุมมาปรับเซ็ท มันมีโอกาสจะเลยระยะพอดีไปได้

ทว่าผมเชื่อว่าร่างกายมนุษย์มหัศจรรย์ครับ ต่อให้เซ็ทมาพลาด แต่ถ้าไม่ถึงกับทำร้ายร่างกาย คนเราจะปรับตัวเองหามันครับ ไม่ปรับระยะนั่ง ร่างกายก็ค่อยๆพัฒนาตัวเองให้ทำงานได้ แต่ก็ต้อย้ำว่าอยู๋บนบรรทัดฐานว่าไม่พลาดจนทำร้ายร่างกาย
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”