คุยกันสนุกๆ : เมื่อเรี่ยวแรงเป็นอุปสรรค แต่อยากจะปั่นขึ้นดอยอินทนน์ จะโมดิฟายชุดขับเคลื่อนshimano อย่างไรดี ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: คุยกันสนุกๆ : เมื่อเรี่ยวแรงเป็นอุปสรรค แต่อยากจะปั่นขึ้นดอยอินทนน์ จะโมดิฟายชุดขับเคลื่อนshimano อย่างไรดี ?

โพสต์ โดย Thawatchai_Rider » 31 ธ.ค. 2015, 07:13

ของผมกรุ๊ปเซ็ทเดิม 105 10sp จัดการเปลี่ยนเฟืองหลัง เป็น deore 10sp 11/36 ,ตีนผี105 ขายาว แล้วก็เปลี่ยนโซ่ใหม่ ลองเอาขึ้นเขาฉลาก ผ่านได้ด้วยดี เกียร์สับได้ครบทุกเกียร์ครับ

Re: คุยกันสนุกๆ : เมื่อเรี่ยวแรงเป็นอุปสรรค แต่อยากจะปั่นขึ้นดอยอินทนน์ จะโมดิฟายชุดขับเคลื่อนshimano อย่างไรดี ?

โพสต์ โดย Thawatchai_Rider » 31 ธ.ค. 2015, 07:17

ของผมกรุ๊ปเซ็ทเดิม 105 10sp จัดการเปลี่ยนเฟืองหลัง เป็น deore 10sp 11/36 ,ตีนผี105 ขายาว แล้วก็เปลี่ยนโซ่ใหม่ ลองเอาขึ้นเขาฉลาก ผ่านได้ด้วยดี เกียร์สับได้ครบทุกเกียร์ครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย lucifer » 04 ม.ค. 2016, 10:07

นายตำรวจ เขียน:ท่านอาจารย์ ลู ครับ มีสูตรทดลอง 11 สปีด ที่ลงได้มากกว่า 32 ฟันหรือยังครับ......

มีนานแล้วครับ ลองหาอ่านดูในกระทู้ที่เกี่ยวข้องนะครับ
ค้นคำว่า Road Link ดูนะครับ เล่นกันยันเฟือง 41Tเลยแหละ

ถ้าไม่อยากต่อเติมอะไรมาก ตีนผีShimano ขายาว ไปไกลถึงเฟือง36T สบายๆนะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย doc bike » 08 ม.ค. 2016, 23:29

Option ที่ 2 จ่ายน้อย แต่หาของเหนื่อย
- ตีนผี Deore สำหรับ 9speeds รหัส RD-M592 SGS ( รับกับเฟืองหลังใหญ่สุดได้ 36T , ระยะดึงคุยกันรู้เรื่องกับ shifterเสือหมอบ 10speeds ) , เฟืองเสือภูเขา 10speeds 11-36T , โซ่เส้นใหม่ยาวกว่าเดิม สิ่งที่จะได้คือ อัตราทดต่ำสุดเท่ากับ 34/36 = 0.944

ขอโอกาสเรียนถามดังนี้ครับ
หมอบของผมมี sram apex 10 speed
จานหน้า 53 - 39
เฟืองหลัง 11 - 26

ถ้าอา deore 9 speed มาใช้
(เห็นว่า "ระยะดึงคุยกันรู้เรื่องกับ shifter เสือหมอบ 10 speeds)
แสดงว่ามันจะใช้ได้หรือเปล่าครับ ?

[ เรื่องของเรื่องคืออยากเปลี่ยนเฟืองหลัง จาก 11 - 26 ให้กลายเป็น 11 - 36 ครับ
เข้าใจว่าน่าจะช่วยให้กดเบาขาลงได้มาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาขึ้นเนินครับ ]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคำชี้แนะครับ
ทั้งกด ทั้งซอย ทั้งโยก ทั้งควง ทั้งเร่ง ทั้งผ่อน ทั้งเสียเหงื่อ และก็ถึงเส้นชัย
สรุปเลยแล้วกัน.. ว่าจักรยานก็น่าจะเป็น "Sexual sublimation" ที่ดีได้อย่างหนึ่ง
แถมเมื่อไม่พอใจ ก็สามารถเปลี่ยนคู่ขาคันใหม่ได้เรื่อยๆ ตราบที่งบอำนวย
(และเมียอนุญาต) 555
:lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย deardong » 06 ก.พ. 2016, 23:17

คาดว่า32Tสำหรับผมอาจจะลงเข็น เลยอยากให้พี่ๆรบกวนช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่หาง่ายใช้กับชิมาโนได้ มีตัวไหนบ้างที่พอจะใส่กับเสือกมอบได้. หรือมันใส่ด้วยกันได้หมดครับ

โพสต์ โดย disoman » 18 ก.พ. 2016, 12:15

ผมผ่านเขามาในหลายๆ ลูก เขาโจด เขื่อนศรี เกาะภูเก็ต ด้วยเฟือง 11-28 จานหน้า 50-34 ไม่ทราบว่า จะใช้ขึ้นดอยอินท์ จะทรมานมากไหมครับ
ครูสอนหนังสือบ้านนอก บ้านนอก คนหนึ่ง ^__^
จุดมุ่งหมายสูงสุดคือ ปั่นขึ้น ดอยอินทนนท์ (ทำสำเร็จแล้ว)
เป้าหมายต่อไป :: ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ เวลาต่ำกว่า 3 ชม.
เป้าหมายอีกอันคือ ทำ AV38 ด้วยตัวเอง^__^

โพสต์ โดย TJA » 28 ก.พ. 2016, 11:30

disoman เขียน:ผมผ่านเขามาในหลายๆ ลูก เขาโจด เขื่อนศรี เกาะภูเก็ต ด้วยเฟือง 11-28 จานหน้า 50-34 ไม่ทราบว่า จะใช้ขึ้นดอยอินท์ จะทรมานมากไหมครับ

คิดจะขึ้นอินทนนท์แบบไหนล่ะครับ เอาแค่ขาไม่แตะพื้น หรือเน้นทำเวลาด้วย
ถ้าแค่ขาไม่แตะพื้น 11-32ชัวร์กว่าครับ ช่วงที่เจอเนิน14-18%ยาวๆนี่ผมใช้34:32ค่อยๆนั่งกดไปเรื่อยๆ รอบขา30-40 ความเร็วแค่4-7km/h(การ์มินauto pauseบ่อยมากๆ :lol: ) รักษาระดับการออกแรงไว้150w หัวใจไม่เกิน75% เซฟแรงเซฟขาได้เยอะมาก ตะคริวไม่ถามหา(มีตอดนิดนึงช่วง100ม.สุดท้ายก่อนถึงยอด) แต่เวลาปาเข้าไป4:40 หลายๆคนปั่นไปเข็นไปยังถึงก่อนผมอีก :lol:

ถ้าจะทำเวลาก็ลงเฟืองเล็กกว่านั้นครับ แต่ต้องวัดใจกับสภาพร่างกายตัวเองด้วย ตะคริวมาเมื่อไหร่ก็จบเกมเลย

โพสต์ โดย นายตำรวจ » 19 มี.ค. 2016, 07:44

ขอบคุณที่ให้ความรู้คำถามแรกนะครับ
ขอถามอีกหัวข้อนึงครับ shifter 11 sp ปลายแฮนด์ ของdura ace สามารถใช้กับชุดตีนผีหลังของ peter pul...รู้สึกใช้ sram xx1 หรือตีนผีอะไรไม่แน่ใจครับ(แชมป์อินทนนท์)
ปล.อาจารย์ลู ทราบชื่อรุ่นตีนผีกับเฟืองหลัง sram ตัวที่ peter ใช้ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ ความรู้ที่แบ่งปัน ครับ

โพสต์ โดย lucifer » 19 มี.ค. 2016, 14:09

เคยเห็นใน FB น่าจะเป็น SRAM Force 1 ครับ คือ มีจานหน้าใบเดียว แต่เลือกเฟืองหลังได้หลายชุด
https://www.sram.com/sram/road/family/sram-force-1

เช่นเคยครับ ชิฟเตอร์ปลายแฮนด์สำหรับ TT หรือ Touring ของShimano คุยกับตีนผีของSRAM ไม่รู้เรื่องครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย chayadol_d » 05 เม.ย. 2016, 07:59

ขอถามหน่อย ชุด sora อยากใช้จานหลัง 40หรือ42 จะได้ไหม หรือมีตัวไหนเหมาะสมบ้างครับ ?
และจะต้องใส่ตัวอุปกรณ์ไหนเพิ่มเติมบ้าง?
แนะนำได้เลยนะครับ กำลังจะเป็นมือใหม่ขึ้นเขา

โพสต์ โดย maddog » 28 ก.ค. 2016, 20:41

ปีหน้าผมเตรียมจัดงบประมาณไว้สำหรับ
จานหน้าใบเดียวก็พอ

รูปภาพ

แต่ขอเฟืองหลังใหญ่ๆหน่อย

XX1
รูปภาพ

XO1
รูปภาพ