เสือหมอบ คาร์บอน vs อะลูมิเนียม...???

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
bbkokoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-2438959
Bike: C’dale evo HM

Re: เสือหมอบ คาร์บอน vs อะลูมิเนียม...???

โพสต์ โดย bbkokoo »

ake_anfield เขียน:
GOBBS เขียน:
lucifer เขียน:อุบัติเหตุที่ทำให้เฟรมคาร์บอนถึงกับแตกนั้น ถ้าเกิดกับเฟรมอลูมิเนียมก็คงไม่สามารถนำเฟรมนั้นกลับมาใช้งานได้อย่างเดิมชนิดที่ค่อนข้างจะแน่นอนจริงๆ เช่น ล้มแรงๆ เฟรมคาร์บอนแตกหัก เฟรมอลูมิเนียมก็จะดุ้งจนเสียalignment ยกตัวอย่างง่ายๆนะ น้องในกลุ่ม ขี่เฟรมอลูมิเนียมตัวที่ผมชื่นชมมากๆว่าเป็นเฟรมอลูมิเนียมที่ดีมากๆตัวหนึ่ง เคยประสพอุบัติเหตุแถวๆสนามบิน ตอนแรกนึกว่าปั่นชนกับท้ายรถบรรทุกเสียอีก แต่พอได้มีโอกาสชันสูตรบาดแผลทั้งของคนปั่น และรถแล้ว พบว่า น่าจะเกิดขึ้นโดยการปั่นผ่านข้างหลังด้านขวาของรถบรรทุกแบบเฉียดฉิว แต่ไม่พ้นเพราะผู้ปั่นเอาไหล่ซ้ายชนเข้ากับท้ายรถบรรทุกด้านขอบขวา โดยที่จักรยานไม่ได้ปะทะโดยตรง ดูจากร่องรอยการบาดเจ็บ ตำแหน่งบาดแผลของผู้ปั่น และล้อหน้าที่ไม่มีร่องรอยของการปะทะ แต่เมื่อไหล่กระแทก จนรถล้มแล้วมีการพลิกตีลังกา เอาส่วนของอานลงกระแทกพื้นก่อน จนรางอานคาร์บอนแตกหักเสียหาย ดูด้วยตาแล้วส่วนของแฮนด์หรือมือเกียร์ก็แทบจะไม่มีร่องรอยอะไรเลย แต่พอเอาเฟรมมาดูก็พบว่า แรงที่ส่งผ่านอานขึ้นไปตามหลักอาน ผ่านขึ้นไปท่อนั่ง ส่งให้เกิดแรงเฉือนกับท่อบนและท่อล่าง ผลคือ ท่อบนกับท่อล่างเกิดอาการ"ดุ้ง"ทันที เฟรมเสียalingment ซึ่งถ้ามาคิดดูแล้ว ถ้าหากเป้นเฟรมคาร์บอนก็อาจจะแตกหักเสียหายได้เช่นกัน แต่ที่แน่ๆคือ ถ้าไม่ร้าวหรือแตกหัก มันก็จะยังคบลักษณะเดิมโดยไม่เสียalignmentแบบเฟรมอลูมิเนียม

อีกอย่างหนึ่งอลูมิเนียมไม่ทนต่อการล้าตัวนะครับ รับแรงกกระแทกซ้ำๆซากๆไปนานๆ ก็อาจจะเกิดการแตกหัก ร้าว แถวๆรอยเชื่อมเอาได้เช่นกัน

แล้วยิ่งถ้าน้ำหนักเบาๆเท่ากับเฟรมคาร์บอนนี่ ยิ่งมีโอกาสบุบหรือยุบเอาได้ง่ายๆ และง่ายกว่าคาร์บอนด้วยเสียอีก เพราะจะทำท่อมาในลักษณะที่บางเบา ใหญ่ด้วย โอกาสท้องรถจะโดนหินกระแทกบุบก็มีเช่นกัน

ถ้าน้ำหนักเท่ากัน 6-7 กก. ผมว่าคงจะหมดค่าอุปกรณ์ส่วนควบไปหัวแบะ กระเป๋าฉีกชำรุดแน่ๆ :lol:

อีกเรื่องหนึ่งก็คือ เฟรมอลูมิเนียมดีๆ นับวันหายากขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะไม่กระด้างนัก แถมเหยียบแล้วพุ่ง ยิ่งมีไม่กี่ตัว ส่วนใหญ่ก็มักจะกระด้างจนตับไตไส้พุงกระดอนอยู่ในท้องเสียเป็นส่วนใหญ่
ในขณะที่เฟรมคาร์บอนส่วนใหญ่แล้ว จะให้ความสบายเนื้อสบายตัวมากกว่า ถ้าปั่นเพียงแค่ครึ่งชม. บางทีก็อาจจะไม่รู้สึกครับ แต่ถ้าปั่นกันสัก 2 ชม.ขึ้นไป ผ่านถนนที่ไม่ค่อยจะราบเรียบนัก เฟรมอลูมิเนียมทั่วไปจะเป็นสิ่งที่สร้างความทรมาณให้กับผู้ปั่นได้ค่อนข้างมากเลยทีเีดยวแหละนะ

ผมตามอ่านพี่มานานแล้วครับ มีแต่ความรู้
ผมขอเข้าประเด็นแล้วกันครับ
อยากได้เฟรมคาร์บอนดีๆ ราคาไม่แพงมาก พี่แนะนำตัวไหนครับ
ราคาไม่เกิน 40K ครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอถามต่อด้วยครับ แล้วกับเฟรมอลู Cadd10 ที่งบเกือบๆ 40K เหมือนกันอันไหนน่าใช้กว่าครับ
อยากรู้เหมือนกันครับ :mrgreen:
บัญชี => ธ.กสิกรไทย
เลขที่บัญชี => 145-2-59394-3
ชื่อบัญชี => สุภกิจ เจนศิริศักดิ์
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เสือหมอบ คาร์บอน vs อะลูมิเนียม...???

โพสต์ โดย lucifer »

nextstep เขียน:หลังจากอ่านกรณีอุบัติเหตุที่พี่หมอลูไปเห็นมาแล้วผมคิดว่าเอาอลูดีกว่า เพราะอลูโลละ50บาท เรซินไม่มีราคาครับ แซวนะครับ :D
เพื่อนผมมันเคยแซวว่าจักรยานยิ่งเบาเนื้อเหล็กยิ่งน้อยแปลว่ายิ่งขาดทุน :o :lol:
555 ผมบอกเจ้าของเฟรมว่า ให้เอา"ซาก"ไปบริจาคให้มูลนิธิแขนขาเทียม เพราะมันเป็นอลูมิเนียมเกรดแข็งที่สามารถนำมาหล่อทำแกนขาเทียมได้เป็นอย่างดี ครับ :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

เฟรมอลูต่อไปก็จะคลาสสิคอมตะนิรันด์กาลตามโครโมลี่ไปติดๆค่ะ :o

ถ้าจะตามเทคโนโลยีก็ต้องคาร์บอนค่ะ :mrgreen:

คนขัางตัวเจ๊ไม่นิยมคาร์บอน นิยมอลูเกรดดีๆสีสวยๆอย่าง Klein ค่ะ
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

ขอหนีไปไทเทเนียมแทนครับ - - / น้ำหนักเยอะกลัวกระแทกแล้วแตก :lol:
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

bbkokoo เขียน:
ake_anfield เขียน:
GOBBS เขียน:
ผมตามอ่านพี่มานานแล้วครับ มีแต่ความรู้
ผมขอเข้าประเด็นแล้วกันครับ
อยากได้เฟรมคาร์บอนดีๆ ราคาไม่แพงมาก พี่แนะนำตัวไหนครับ
ราคาไม่เกิน 40K ครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอถามต่อด้วยครับ แล้วกับเฟรมอลู Cadd10 ที่งบเกือบๆ 40K เหมือนกันอันไหนน่าใช้กว่าครับ
อยากรู้เหมือนกันครับ :mrgreen:

เรื่องเฟรมคาร์บอนดีๆ ราคาไม่เกิน 40K นี่ เรียนตรงๆ ผมไม่ได้ติดตามราคาตลาดของสินค้าจักรยานเลยนะครับ ก็เลยไม่มีความรู้เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ในปัจจุบันเลย ประมาณว่าอยากจะใช้อะไร ก็ถามคนที่เขารู้ราคาเอา ซื้อตามเป้าประสงค์การใช้งาน ไม่ได้ซื้อเพราะว่ามันเบาเป็นพิเศษ หรือ มันหล่อมากมาย :mrgreen:
ผมใช้เฟรมคาร์บอนมาจริงๆ ก็ ไม่เกิน 4 ตัวหรอกครับ ตัวแรกเป็น Madone5.0 '07 ตัวนั้นซื้อมาแล้วใหญ่ไป ขี่นิ่งแต่ไม่สบาย ก็เลยหาเรื่องขาย เฟรมที่สองนี่ราคาไม่ถึง4หมื่นดีนัก เพราะซื้อตอนโปรโมชั่น ตัดค่ารองเท้าที่แถมมา ก็เหลือราวๆ 4 หมื่น มันคือ SL3 เป็นเฟรมที่ซื้อเพราะเป็นคาร์บอนและราคา4หมื่น แต่ไม่มีปัญญาขี่ให้มันจู๊ดจ๊าดได้ เพราะไม่มีแรง และด้วยสำนึกว่าแก่แล้ว ทนความกระด้างมันไม่ไหวครับ กระด้างน้อยกว่าสมัยขี่Principia Rex e Pro ในอดีตเพียงนิดเดียวเท่านั้น พอขายเป็นของมือสอง ผมมีเงินเหลือพอที่จะซื้อ CAAD10 มาปั่นได้สบายๆ

เฟรมคาร์บอนยี่ห้ออื่นผมยังไม่มีโอกาสใช้นะครับ ให้ความเห็นไม่ได้ครับ (​ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันอีกสองตัวก็มีอยู่ในช่องทางซ้ายมือนี่แหละ )

แต่ถ้าถามถึง CAAD10 ผมกล้าให้ความเห็นว่าในราคาไม่เกิน 40K มันเป็นเฟรมอลูมิเนียมที่Highly recommend ครับ เพราะให้ความรู้สึกที่ีดีในขณะขี่ ไม่กระด้างจนปวดหลัง บอกว่า"นุ่ม" เมื่อเทียบกับอลูมิเนียมหลายๆเฟรมที่เคยมี และเคยลอง ไม่ชอบก็ตรงgraphic ที่ออกแบบได้ไร้มุมมองทางศิลปะจริงๆ แต่โชคดีที่ปีล่าสุดที่เห็นวางlayoutได้ดีกว่าปีที่ผมใช้ จะลองใช้ดูก็ได้นะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
bikeman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cannondale Super six Hi-MOD-1
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย bikeman »

ชอบอลู แต่ต้องเลือกคาร์บอน
คาร์บอนปั่นสบายกว่ามาก
Chatda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6808898
team: "บ้ากามBIKE" by 9911 bike
Bike: ผีเฝ้าเทรนเนอร์
ตำแหน่ง: ดาวพลูโต

โพสต์ โดย Chatda »

รักอลู...กิ๊กกับคาร์บอน :D ..ไททาเนียมเมียน้อย(เคยมีแต่เลิกไปแล้วเอ๊ย!แต่ขายไปแล้ว) :o 555555อลูเหมือนเมียรักยังงายยย..ก็ร้ากกก..เพราะทั้งปั่นทั้งขี่ทั้งลุยด้วยกันมานานจนเคยๆกันแล้ว555555
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

nextstep เขียน:หลังจากอ่านกรณีอุบัติเหตุที่พี่หมอลูไปเห็นมาแล้วผมคิดว่าเอาอลูดีกว่า เพราะอลูโลละ50บาท เรซินไม่มีราคาครับ แซวนะครับ :D
เพื่อนผมมันเคยแซวว่าจักรยานยิ่งเบาเนื้อเหล็กยิ่งน้อยแปลว่ายิ่งขาดทุน :o :lol:

มีท่านหนึ่งบอกผมว่าคันที่เฟรมหักอันนั้นมันอาจไม่ใช่ของแท้หละ จริงเท็จยังไงก็ต้องพิจารณาอีกทีนะครับ ผมเองไม่ได้อ่านที่พี่ lucifer เล่า ฟังจากรุ่นน้องโรงเรียนที่น่าจะอยู่ตรงนั้นพอดีเหมือนกัน (งานใจเกินร้อยซักแห่งเนาะ) กับพี่ที่ไหปลาร้าหักก็เป็นรุ่นพี่โรงเรียนผมเองแหละ ผมเองเพิ่งทราบเรื่องเมื่อซักพุธก่อนนี้เองครับ

ประมาณว่าถ้าเป็นของดีหน่อยคาร์บอนมันทนโคตรเลยล่ะครับ สำหรับท่านที่ยังไม่เคยดู รบกวนดูใน youtube หาด้วยคำว่า carbon frame test ก็ได้ครับ มันมีอันที่ pro และที่ con กับคาร์บอนนะครับ ก็เลือกชอบอันที่เราเชื่อละกันเนาะ

แต่ไม่ได้บอกว่าวัสดุอื่นไม่ดีหรือว่าด้อยกว่าคาร์บอนเสียเหลือเกินนะครับ ชอบอันไหนก็อันนั้นแหละครับ เสียแต่บางทีผมอดคิดไม่ได้ว่า "ความเชื่อ" บางอย่างและบางอุปนิสัยมันทำให้เกิดการปิดกั้นตัวเองมากเกินไปและนานเกินไปเท่านั้นเองอะครับ และกระทู้นี้ท่านเจ้าของกระทู้กำหนดที่ "น้ำหนักเท่ากัน" ซึ่งคุณสมบัติทางกายภาพและทางเคมี (น้ำหนัก การทำสี แรงเค้น แรงเครียด แรงเฉือน แรงกระแทก การบิดตัว ความสั่นสะเทือน ความยืดหยุ่น ทนแสง ทนกัดกร่อน ทนความร้อน อายุใช้งาน ฯลฯ) น่าจะไม่มีจุดใดที่คาร์บอนด้อยกว่าเท่านั้นเองครับ
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ให้ตายเถอะ เห็นลายเซ็นพี่ข้างบนตอนดึกๆแล้วผมหิวชะมัดเลย

ขออภัยที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ครับ แต่ได้สาระดี

ปล. ผมชอบอลู ดิบๆดี
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
ttpong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853090006
team: Mosquito
Bike: FUJI SST SLM
ตำแหน่ง: 6/2 ถ.ราชวิถี ต.ในเมือง อ.เมือง จ.กำแพงเพชร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ttpong »

ผมมองว่า คาร์บอน ราคาน่าจะสูงขึ้น ตามปริมาณการผลิตน้ำมันนะครับ ที่น่าเล่น น่าจะเป็นตระกูล Composite อลูไม่น่าตายไจากโลกเพราะสามารถ นำกลับมาใช้ใหม่ได้ครับ ยุคใหม่น่าจะเป็นอลูผสมที่ให้คุณสมบัติดีขึ้นผิดจากคุณลักษณะของ material แต่ก็ยังว่า ลองขี่ดูก่อนดีกว่าครับ ในราคาเท่ากัน
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

แล้วชอบเสียงแบบไหน
แกร๊กๆ หรือ ก๊องๆ ล่ะครับ :)
MPK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB,Bikeloves
Bike: Tokyobike CS, Brompton M6R, Axman Broncos SL3, Klein Attitude

โพสต์ โดย MPK »

demolisher เขียน:

มีท่านหนึ่งบอกผมว่าคันที่เฟรมหักอันนั้นมันอาจไม่ใช่ของแท้หละ จริงเท็จยังไงก็ต้องพิจารณาอีกทีนะครับ ผมเองไม่ได้อ่านที่พี่ lucifer เล่า ฟังจากรุ่นน้องโรงเรียนที่น่าจะอยู่ตรงนั้นพอดีเหมือนกัน (งานใจเกินร้อยซักแห่งเนาะ) กับพี่ที่ไหปลาร้าหักก็เป็นรุ่นพี่โรงเรียนผมเองแหละ ผมเองเพิ่งทราบเรื่องเมื่อซักพุธก่อนนี้เองครับ

ประมาณว่าถ้าเป็นของดีหน่อยคาร์บอนมันทนโคตรเลยล่ะครับ สำหรับท่านที่ยังไม่เคยดู รบกวนดูใน youtube หาด้วยคำว่า carbon frame test ก็ได้ครับ มันมีอันที่ pro และที่ con กับคาร์บอนนะครับ ก็เลือกชอบอันที่เราเชื่อละกันเนาะ

แต่ไม่ได้บอกว่าวัสดุอื่นไม่ดีหรือว่าด้อยกว่าคาร์บอนเสียเหลือเกินนะครับ ชอบอันไหนก็อันนั้นแหละครับ เสียแต่บางทีผมอดคิดไม่ได้ว่า "ความเชื่อ" บางอย่างและบางอุปนิสัยมันทำให้เกิดการปิดกั้นตัวเองมากเกินไปและนานเกินไปเท่านั้นเองอะครับ และกระทู้นี้ท่านเจ้าของกระทู้กำหนดที่ "น้ำหนักเท่ากัน" ซึ่งคุณสมบัติทางกายภาพและทางเคมี (น้ำหนัก การทำสี แรงเค้น แรงเครียด แรงเฉือน แรงกระแทก การบิดตัว ความสั่นสะเทือน ความยืดหยุ่น ทนแสง ทนกัดกร่อน ทนความร้อน อายุใช้งาน ฯลฯ) น่าจะไม่มีจุดใดที่คาร์บอนด้อยกว่าเท่านั้นเองครับ
คนละงานกันครับ ที่เฟรมอลูล้มคดนั่นสุวรรณภูมิ ส่วนที่ล้มแตกงานใจเกินร้อยนั่นamgodสำเนาครับ
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าไม่เชื่อกัน เกี่ยวล้มกันเดี๋ยวรถถลอก
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าซ่าออกไป เป็นไรไปเดี๋ยวงานจะงอก....

เช็คWeather หน่อย Baby
ถ้าRainy นะ Honey
Cancle Trip เลย Baby
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

พอดีพึ่งเข้ามาได้อ่านเหมือนกัน

คนละเฟรมกันครับ เฟรมที่คดนั้นเกิดที่สุวรรณภูมิ เฟรมอลูของแท้ๆ ผมทำเองกับมือ เอ๊ยยยยยย ไม่ช่ายยยยยยย :lol:
รายละเอียดก็ดั่งที่เล่าในกระทู้นี้เท่านั้นแหละ

( กระทู้โน้นนนนนน ขออนุญาตไม่กล่าวถึงแล้วครับ ปัญหามันมาจากทุกจุด ถ้ามองเห็นกันทุกๆจุด ก็คงจะไม่ต้องยืดยาว :mrgreen: )
champion
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892880438
team: phato team และ ใครให้แจม แจมหมด
Bike: mtb mosso676- rb ขายประทังชีวิตไปแล้ว- touring...กำลังหาอยู่
ตำแหน่ง: พะโต๊ะ-ชุมพร

โพสต์ โดย champion »

ขอถามต่อหน่อยครับคาบอนคอมโพสิตนี่เป็นยังไงครับ
Do not procrastinate.
สันติภาพ เเว่นเเก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินกาเเฟ
Bike: CAAD

โพสต์ โดย สันติภาพ เเว่นเเก้ว »

เมื่อก่อนขี่คาบอนครับ ตอนนี้คิดว่าไม่ได้ปั่นบ่อยๆเเล้วคาบอนมันมีอายุของมัน เลยหาอลูมาปั่นเเทนครับ ใช้ยาวๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”