ครีมกันแดดอะไรครับ ที่เกิดมาเพื่อชาวจักรยานอย่างแท้จริง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

Re: ครีมกันแดดอะไรครับ ที่เกิดมาเพื่อชาวจักรยานอย่างแท้จริง

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

ลองยี่ห้อSoltan ขวดสีเหลืองสิคะ ไว้ทาแขนทาขา
ส่วนสีขาวไว้ทาหน้า Spf 50 ไม่เหนียวไม่วอกด้วย ที่สำคัญกันน้ำได้ดีค่ะ
เคยใช้ไปดำน้ำทั้งอาทิตย์เลยค่ะ
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

Re: ครีมกันแดดอะไรครับ ที่เกิดมาเพื่อชาวจักรยานอย่างแท้จริง

โพสต์ โดย dmesg »

ผมเปลี่ยนมาใส่เสื้อแขนยาวกับกางเกงขายาวก็เรื่องดำนี่ล่ะครับ โดนแฟนด่าว่าจะดำไปไหน :lol: นี่ขนาดไม่ค่อยได้ปั่นแถมปั่นเช้าซะส่วนใหญ่นะ ครีมที่ทาอยู่ไม่รู้ของอะไรเหมือนกันเค้าให้ทาก็ทา :mrgreen: รออ่านรีวิวของท่านอื่นๆอยู่นะครับ เผื่อจะไปหามาใช้มั่ง
kk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814287206
team: -
Bike: salsa

โพสต์ โดย kk »

ก็คิดว่าใส่โม่งมันกันได้ แต่มันหายใจไม่ทันน่ะครับ
ที่สำคัญมันไม่เทห์ครับ และอีกอย่างปั่นทักเพื่อนมันก็ไม่คุย
มันไม่รู้ว่าใคร เล่นกีฬากลางแจ้งแบบเราๆมันต้องการเยอะนะ
อยากได้ หลอดเดียวจบ ป้องกันนาน ติดทน ไม่แสบให้อันตรายขณะปั่น
ไม่วอก ไม่ละลาย เรื่องราคาก็บ้าง แต่ก็นะคิดว่าถ้าซื้ออะไหล่จักรยาน
ที่ไม่จำเป็น(อย่างโครงกระติกคาบอน)ราคาแพงเวอร์ได้
เรื่องสุขภาพผิวน่าจะจำเป็นกว่า ว่าแมะ :)
VIT-YA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0661459551

โพสต์ โดย VIT-YA »

เคยได้รับสินค้าตัวอย่าง งานปั่นที่นครปฐม ของ kawaii tokyo รุ่น sun survivor spf 50/PA+++ เป็นแบบกันน้ำ ขนาดผมเหงื่อเยอะ ปั่นทริป 4-5ชม.หน้ายังขาววอกเพราะครีมกันแดดยังอยู่เลย ไม่แสบตาด้วย มีจำหน่ายที่ probike/Bike Station และ amon bicycle ด้วย
http://www.facebook.com/kawaiitokyo.skincare
somsup
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานเมืองศรีภูมิ และ ขอปั่นด้วย
Bike: รถเหล็ก

โพสต์ โดย somsup »

spectrumX ครับ หลอดละ ประมาณ 1000 บาท ขนาด 100g หาได้จากร้าน Boots
เนื้อครีม ดี กันแดด
<<< ขอปั่นด้วย..ไปใหนไปด้วย >>>
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

แมวทอง เขียน:รูปภาพ

แต่ทาอย่างไรแล้ว บริเวณใต้แว่นตา มันก็ยังขาวกว่าอยู่ดีนะสิครับ

ของผมขาวหมด ดำแต่หู :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เคยใช้ครีมกันแดดรุ่นนี้

รูปภาพ

ส่วนผสมหลักของมันคือ Titanium dioxide มันไม่กัดผิว สบายหน้า และมันไม่กัด Tint ของ Oakley ด้วยครับ ( แต่ถ้าเป็นรุ่นสำหรับผู้ใหญ่ อันนั้นจะกัด tint ของ Oakley ด้วย เพราะ Oakley เขาเคลือบtint เอาไว้ด้านใน ป้องกันการหลุดลอกจากการโดนหินหรือของแข็งกระแทก เลยมาเสร็จครีมกันแดดซะ )

ทนแค่ไหน บอกไม่ถูกเหมือนกันแหละครับ

แถมให้นิดหนึ่ง

ค่าSPFหรือ skin protective factor คือค่าสัมประสิทธิ์ที่สามารถบอกได้ว่าครีมกันแดดสูตรนั้นสามารถป้องกันอันตรายจากแสงแดดได้นานเท่าไหร่ เช่น ถ้าหากคุณเป็นคนผิวบาง กระทบกับแสงแดดอ่อนๆได้เพียง 10นาที ก็จะเริ่มมีอาการsun burnแล้ว การใช้ครีมกันแดดที่มีSPF 15 ย่อมหมายถึงว่าคุณสามารถยืดระยะเวลาออกไปได้อีก 15 เท่า คือ 150 นาที นั่นเองครับ

จะเลือกใช้เบอร์อะไรก็ขึ้นกับว่าผิวหนังทนทานแค่ไหน

ผมเลิกทาครีมกันแดดไปนานแล้วเหมือนกัน รำคาญเรื่องเหนอะหนะ เป็นคราบหนาเหนียว เพราะปั่นเฉพาะตอนเย็น จนถึงมืด ก็เลยไม่โดนแดด พักหลังปั่นกลางวันด้วย ก็เลยใส่ถุงขา กับ ถุงแขนแทน แต่ก็อะนะ ถุงแขนยี่ห้อแพงๆ คุยโม้โอ้อวดว่ากันUV ได้ ถอดออกมาก็ยังแขนดำเหมือนกัน :lol: :lol: :lol: แต่ก็นั่นแหละครับ แขนดำ แต่แขนไม่ได้ไหม้แสบร้อน ซึ่งอันนี้เขาเรียกว่า Sun burn

ครีมกันแดดก็เช่นกัน มันอาจจะป้องกันผิวดำได้ไม่ดีนัก แต่อย่างน้อยมันก็ป้องกัน Sun burn ได้ และยังลดทอนระดับ UV ที่เป็นต้นเหตุของ Skin Cancer ลงได้อีก

สงสัยต้องหาครีมกันแดดมาทาบ้างอีกแล้ว เพราะระยะหลังๆปั่นสายๆ - เที่ยง วันอาทิตย์มาหลายครั้งแล้ว และทุกครั้งจะดำขึ้นกว่าเดิมอีกเสมอๆ แขนใส่ถุงแขนก็ยังเอาไม่อยู่ ดำกว่าในเสื้อจักรยานเสียอีก จะสรุปได้ว่าผ้าจักรยานนี่กันแดดได้ดีกว่าถุงแขนหรือเปล่าเนี่ย

เคยใส่ไอ้โม่งเหมือนกัน หายใจลำบากครับ เพราะไปกับพวกขาแรง แค่เกาะกลุ่มให้ทันก็แย่แล้ว ยังจะต้องหายใจหายคอให้ทันด้วย 55555
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Kirov
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กดำ CrossCheck , อลูขาว ARAYA EX '95

โพสต์ โดย Kirov »

มีคนใช้ ลังโคม เหมือนกันด้วยแฮะ :D .... ของผมเวอร์ชั่นของแถมได้มาใช้ฟรี .. ประมาณว่า... เอาไปใช้เสียบ้างสิ(หน้าจะเขียวอยู่แล้วนะ)

แต่นิสัยคือไม่ค่อยจะใส่ใจเท่าไหร่ .. ทารอบเดียวเช้าก่อนออก ตะลอนๆไปจนเย็นย่ำ .. ครีมเทพแค่ไหนก็เอาไม่อยู่

ตอนนี้กำลังทำเรื่องส่งตัว ไปช่วยราชการศาลไคฟง .. เห็นเค้าว่าท่านเปาขอตัวมา :P

:lol: :lol:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

demolisher เขียน:

ของผมขาวหมด ดำแต่หู :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:

หูดำ :mrgreen: แสลงนี้ เคยฮิตมาสมัยหนึ่ง เด็กสมัยนี้เขายังใช้อยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

ถุงแขนแบบนิ่มๆ ที่นักกอล์ฟสาวๆ ใช้กันนั่นไม่เวอร์คครับ กันแดดได้น้อยมาก
ทาครีมกันแดดยังได้ผลกว่าเลย หรือไม่เอาชัวร์ก็ทาครีมด้วยใส่ถุงแขนด้วย (รอมันแห้งก่อน)

ถุงแขนที่กันแดดได้ดีต้องพวก Bontager หรือพวก Pearl Izumi ครับ เขาให้ SPF 40 โดยประมาณ น่าจะกันได้ระดับเดียวกับเสื้อจักรยาน มันจะหนาหน่อย ผ้าส่วนยืดๆ (ที่กันแดดไม่ดี) จะอยู่ด้านใต้แขน ส่วนด้านนอกที่โดนแดดผ้าจะหนาหน่อย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยี่ห้อ UtCR มั๊งที่ใช้เนี่ย ไม่รอดครับ :lol:
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

lucifer เขียน:
demolisher เขียน:

หูดำ :mrgreen: แสลงนี้ เคยฮิตมาสมัยหนึ่ง เด็กสมัยนี้เขายังใช้อยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ
รู้อายุเลยนะครับ ศัพท์คำนี้ :lol:
โจ๊ก
bikeman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cannondale Super six Hi-MOD-1
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย bikeman »

ทา BANANA BOAT แล้วหน้าจะมัน ต้องเอาแป้งPOND'S MAGIC POWDER ทาทับอีกที
เนื้อแป้งสีออกชมพู ทาแล้วหน้าเนียนหายมันดีครับ
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย wheeler 168 »

pouce เขียน:Laroch Posey 50+ แบบ fluid ครับ เป็นน้ำๆ ทาง่าย ไม่เหนอะ ไม่แสบตา (เทียบกับ เรือกล้วย - ประสบการณ์ส่วนตัว)
เห็นด้วย + 100 ครับ ผมใช้ Laroch Posey กับหน้า ตัวใช้ banana boat ปั่นมา 10 กว่าปี ใส่โม่ง+ปลอกแขน+ปลอกขามาตลอด
หน้าขาวกว่าตัวอย่างชัดเจนครับ 8-)
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”