ลูกปืนกระโหลก bb90 มีปัญหา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

tom8787
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810468787
team: hug theep team
Bike: สเปเชี่ยล s-works venge-sl4
ติดต่อ:

ลูกปืนกระโหลก bb90 มีปัญหา

โพสต์ โดย tom8787 »

ผมใช้ trek madone 5.2 มีปัญหาที่ลูกปืนกระโหลก BB90 ทางด้านซ้ายสนิมขึ้น เพิ่งถอดออกมาดูวันนี้
แต่ทางด้านขวาไม่เป็นไร ที่ลูกปืนเขียนว่า ENDURO MR 2437 LLB ผมจึงอยากจะเปลี่ยนตลับลูกปืนใหม่
ขอคำแนะนำครับว่า จะใช้อะไรดี หรือมีตลับลูกปืนเซรามิคไหม หรือ..ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ ถ้ามีราคาด้วย
หรือจัดซื้อที่ไหน ขอยี่ห้อ ขอรุ่น ขอบคุณครับ
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

Re: ลูกปืนกระโหลก bb90 มีปัญหา

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ประกาศต้องการซื้อใน ห้องซื้อขายเลยครับ มีให้เลือกมากมาย...หรือร้านค้าออนไลน์ มีแน่นอน.
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
รูปประจำตัวสมาชิก
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

Re: ลูกปืนกระโหลก bb90 มีปัญหา

โพสต์ โดย BOY PNT »

ไป Probikeครับ มีตลับลูกปืน ceramics ขาย
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
tom8787
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810468787
team: hug theep team
Bike: สเปเชี่ยล s-works venge-sl4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tom8787 »

ขอบคุณครับในคำแนะนำ ผมสั่งรุ่นเดิมมาใส่ครับ เพราะทางผู้ขายบอกไม่ต้องดูแลมาก
sutrshimano
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817603605
team: Cycling is my life
Bike: RALEIGH,TREK,SPECIALIEZED

โพสต์ โดย sutrshimano »

ผมก็ใช้ TREK MADONE 5.2 มีปัญหากะโหลกด้านซ้ายเหมือนกันครับ ถอดออกมาสนิมเต็ม ไม่ทราบว่าเป็นที่การผลิตหรือเป็นเพราะขาด้านขวาแข็งแรงกว่าด้านซ้าย ถ้ากรณีอย่างนี้ผมว่าคงเป็นเพราะการผลิตหรือการออกแบบมากกว่า ก็กำลังแก้ปัญหาอยู่ ไม่รู้ว่าจะเหมือนเดิมหรือเปล่า แล้วอย่างนี้่ใครจะรับผิดชอบ
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

น่าจะเป็นปัญหาที่ตลับลูกปืนมากกว่านะครับ ผมยังนึกไม่ออกว่าข้างซ้ายข้างขวามันจะต่างกันยังไง

อาจใช้ stainless เกรดต่ำ ซีลไม่ดี ความชื้นเข้าแล้วขึ้นสนิม ต้องโทษ Enduro แล้วมั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

นึกไม่ออกเหมือนกันว่าด้านซ้ายหรือขวา ต่างกันอย่างไร ถอดออกมาก็เหมือนกัน

แต่! ของผมก็พังไปแล้ว แล้วก็เป็นตลับด้านซ้ายด้วยเช่นกัน ลักษณะเหมือนกับลูกปืนแตก หมุนแล้วดังแคล๊กๆ ถอดออกมาจับหมุนนี่รู้สึกเลยว่าผิดปกติ ( จริงๆ ถ้าไม่คิดจะรื้อขาจานออกมาเพื่อจะเปลี่ยนใบจานจาก 50-36 ไปเป็น 50-34 ก็จะไม่รู้เลยว่ามันเป็นอะไร เพราะตอนที่ปลดโซ่ออกมา แล้วหมุนขาจาน ก็ได้ยินเสียงเหมือนเอาเหล็กแหลมมาขีดกับแผ่นเหล็ก ถอดออกมาถึงรู้ว่าพังไปแล้ว 1 ตลับ ) คงมีคนสงสัยว่าใช้ไปกี่กม. ก็แค่ 1,000 กม. นิดๆอีกไม่เกิน 20 กม.

สอบถามร้านค้าก็บอกว่า ลูกปืนที่เสีย จะเสียด้านซ้ายก่อน ( ดูเหมือนว่าจะทุกรายที่เสีย จะเสียด้านซ้ายเสมอๆ )

ใครน้ำเข้า ผมไม่ทราบ แต่ผมไม่เคยปั่นตากฝน ไม่เคยลุยน้ำ ซีลกันน้ำที่มากับรถอยู่ในสภาพดี จารบีออกมาเคลือบด้านในจนมั่นใจว่าทั้งน้ำและฝุ่นไม่ได้เข้าไปในตลับแน่นอน

เป็นไปได้ไหม ลูกปืนตลับด้านซ้ายรับแรงงัดมากกว่าด้านขวา เพราะด้านขวาถูกดึงรั้งไว้ด้วยโซ่ ด้านซ้ายจึงถูกแกว่ง เหมือนกับถูกงัด สุดท้ายก็เลยพัง :mrgreen:

ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ลูกปืนเซรามิคเรียบร้อยทั้ง 2 ตลับ แล้วจะลองดูว่ามันจะพังด้านซ้ายก่อนอีกหรือเปล่า
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ผมก็แปลกใจอยู่เหมือนกันเรื่องลูกปืนของกระโหลก..เท่าที่ผมจำได้ รถผมทุกคัน ไม่ว่าจะเสือหมอบ หรือเสือภูเขา...ทุกครั้งที่กระโหลกคลอน ต้องเปลี่ยน..ปัญหาเกิดที่ลูกปืนด้านซ้ายพังก่อนด้านขวาทุกครั้งครับ...ยังหาคำตอบไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร.. :D แกะมาดูลูกปืนด้านขวายังลื่นอยู่เลย..แต่ด้านซ้ายสนิมเต็มเบ้า.. :D
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

มานั่งคิดๆ ดู มันก็เป็นไปได้นะว่าด้านซ้ายโดนแรงตีนมากกว่าด้านขวา
เพราะตอนถีบขาขวาลง มันมีแรงดึงโซ่รับแรงตีนไปบ้างบางส่วน ในขณะด้านซ้าย แรงถีบจะลงแบริ่งไปเต็มๆ

Trek Speed Concept ผมก็ลูกปืนพังไปข้างนึง (Enduro Ceramic ติดมากับรถ) จำไม่ได้ว่าด้านไหน ตอนขี่ไม่รู้สึกแต่ตอนถอดหมุนมันมีสะดุดๆ เลยไปหา Enduro Ceramic มาเปลี่ยนแค่ข้างที่พัง (ขี่น่าจะ 4,000 กว่าโล เท่านั้นเอง)

ป.ล. จำได้อะไหล่ Trek ขายเป็นคู่ และเหมือนจะแพงกว่าซื้อ Enduro เบอร์เดียวกันมาเปลี่ยนนะ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

แต่ก็แปลกนะครับ พวกBB30 ไม่เจอปัญหาแบบนี้ ตำแหน่งที่วางลูกปืนมันรับแรงเค้นไม่เหมือนกันซะด้วย

ว่าแล้วก็เอาลูกปืนตลับที่มีปัญหาออกมาแงะซีลออกมาดู ข้างในก็ยังไม่มีปัญหานะ ไม่มีคราบน้ำ ไม่มีคราบสนิม ก็เลยเอาWD40มาล้างจารบีเดิมออกไปให้หมด แล้วจะได้ลองหมุนตลับเปล่าๆดูว่ามันสะท้านมือไหม แต่ที่แน่ๆ อารมณ์มันคล้ายๆกับลูกปืนมันคลอนไปแล้ว เวลาที่เราจับinner race อยู่กับที่ แล้วขยับouter race ดู มันให้ความรู้สึกถึงอาการคลอนอย่างรู้สึกได้เลย

หรือว่า Enduro เวลาที่มันทำลูกปืนส่งไปให้Trek ในลักษณะ OEM มันใช้วัสดุคนละเกรดกัน ??? เพราะเข้าไปดูในเวปของ Enduro พวกลูกปืนเกรดดีๆของมัน สีของซีลจะเป็นสีแดง ซึ่งก็คือ ceramic และ สีน้ำเงิน ซึ่งก็คือ สเตนเลสเกรดดี

ส่วนซีลสีดำนี่ อืมมมมมม นึกไม่ออกว่ามันอยู่ในกลุ่มไหน เพราะเบอร​ 2437 เองก็ดูเหมือนจะไม่มีซีลสีดำ แต่ของติดรถนั่นมันสีดำ :mrgreen:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ

ของผมที่ติดรถมาก็เป็นซีลสีแดง (Ceramic)

แต่ Enduro Ceramic ที่ซื้อมาเองมันก็ไม่เหมือนของเก่าติดรถซะทีเดียว จำได้ลางๆ ว่า race ที่เป็นโลหะมันทำสีคนละสี
ตลับลูกปืนตัวที่มีปัญหาหมุนไม่เรียบ ผมแกะมาดู พบว่าลูกปืนดูดี แต่ race ด้านนอกเหมือนจะมีความสึกหรอพอสมควร เก็บไว้ใช้เป็นอะไหล่พอได้
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ผมก็...ซ้าย...เหมือนกันแต่ทางร้านลูกปืนโรงงาน(ไม่ใช่จักรยาน)แนะนำว่า...เอาที่ลูกปืนกับรางมันเป็นวัสดุตัวเดียวกันไม่ดีกว่าหรือ แล้วเขาก็จัดมาให้นี่แหละครับ ประหยัดตังไปอีกอักโข KOYO made in Japan แท้ , no maintenance พังเคาะออกเลย เพราะฝาปิดผนึกอย่างดีมาจากโรงงาน ลูกปืนชุดนี้เขาสั่งมาใช้กับแท่นพิมพ์ในโรงพิมพ์ครับ ผมว่างานหนักกว่าเราหลายเท่าแน่นอน ลองดูว่า แท่น กับ teen อะไรจะทำให้มันพังไปก่อนกัน :lol:

ของเดิมผนึกสีน้ำตาลแดงเป็นจารบีที่อัดไว้เดิมครับ ของใหม่ ผนึกเป็นโลหะ

ที่สำคัญ ตับละ 450.00 เท่านั้น
ไฟล์แนบ
img_1263.jpg (91.12 KiB) เข้าดูแล้ว 2899 ครั้ง
img_1262.jpg (86.1 KiB) เข้าดูแล้ว 2899 ครั้ง
img_1261.jpg (87.53 KiB) เข้าดูแล้ว 2899 ครั้ง
ituktone
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813763345
Bike: Madone 5.2
ตำแหน่ง: เมือง นครศรีธรรมราช

โพสต์ โดย ituktone »

:D
ใช้ชีวิตอย่าง"เพียงพอ"เพื่อความสุขที่"พอเพียง"
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ยุ่งละซิผมถนัดซ้ายด้วย ขาซ้ายถีบหนักกว่าขาขวาแน่นอน เพราะขาขวาเข่าพังจากการเล่นแบด แต่ที่ผมขี่รถมาหลายคันยังโชคดีว่าไม่มีคันไหนลูกปืนพังคาเท้าผมเลย หรือผมเท้าเบาก็ไม่รู้ :cry:
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

โพสต์ โดย tumtengu »

1 ปี ผมโดนไป 2 ชุดแล้วครับ กับเฟรม TREK (แต่ก็ยังรักนะ)
ครั้งแรก อายุ 2 เดือน
ครั้งสอง ได้ประมาณ 7 เดือน
ล่าสุดพึ่งใส่ Enduro Ceramic ไป สามพันบาท รอดูอยู่ว่าจะอยู่ได้นานแค่ไหน จะไป UCB ก็แพงจัดเลย แปดพันกว่า (ประกันสองปี)

ของผมด้านซ้ายพังทั้งสองครั้ง ถ้ารถปั่นละมีเสียงติ๊กๆเมื่อไร ไม่ต้องสืบ กะโหลกสนิมกินอีกแล้ว
ปัญหาจากข้างซ้ายพัง ผมว่าน่าจะมาจากกระป๋องน้ำดื่มของเราๆเนี่ยแหล่ะ เพราะถ้าใส่น้ำเย็นเมื่อไร มันจะหยด ไหลเข้ากะโหลกตลอด
ไม่เชื่อลองสังเกตุดูได้ ข้างขวาน้ำจะไม่ไหลเข้ากะโหลกมันจะมีบ่ายื่นออกมานิดนึง แต่ด้านซ้ายมันช่างพอดีเหลือเกิน ไม่มีอะไรยื่นมารับ ไหลเข้ากะโหลกไปเลย
ยิ่งพวกใส่น้ำแข็งเยอะๆ ละออกไปตอนร้อนๆนะ น้ำหยดดีจัง
ว่าจะเลี่ยงลองไม่ใส่น้ำเย็นดูเลย ดูซิ ว่ามันจะพังอีกมั้ย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”