ขอคำแนะนำเรื่องการควงขาหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Jubsy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ProWut Academy, One Sby Team
Bike: Cervelo S3

ขอคำแนะนำเรื่องการควงขาหน่อยครับ

โพสต์ โดย Jubsy »

ออกตัวว่ามือใหม่นะครับ ปั่นยังไม่ถึงสองร้อยโลเลย ตอนนี้ก็พยายามฝึกการควงขาตามกระทู้คุณแมวทองและท่านอื่นๆในนี้
แต่ปัญหาคือ 1.ปั่นยังไงมันก็ไม่เนียน มีกด มีดึง แต่ลากกับไสนี่ยากจริง ทำให้ต่อเนื่องกันเป็นวงยิ่งยากกว่าอีก :evil:
2. พอปั่นไม่เนียน รู้สึกได้เลยว่าเปลืองแรงมากๆ และไม่มีความรู้สึกว่า "ไหล"

เรื่องมีอยู่ว่า...วานนี้ปั่นกลับจากร้านจักรยาน ไม่รู้ทำไมเกิดความคิดที่ใช้ความรู้สึกในการควงขาให้เหมือนการเดินบนทางราบ
บอกก่อนครับว่าปรกติผมเป็นคนเดินค่อนข้างเร็ว และมักใช้ข้อเท้าช่วยส่งแรงก่อนยกเท้าหลังด้วยเสมอ พอใช้ความรู้สึกนี้มาปั่น
ปรากฎว่ารู้สึกควงขาำได้เรียบเนียน ลื่นไหลกว่าเดิมแบบคนละเรื่อง รถวิ่งฉิวกว่าเดิม ความเร็วเฉลี่ยทำได้เร็วกว่าขามา
จาก 24.3 ไปเป็น 28.5(เย้ เต่าคงไม่กัดยางเราแล้ว :lol: ) และรู้สึกว่ารถมันวิ่งลื่นไปตามถนนได้ดีจริงๆ ขี่สนุกขึ้นเยอะ

แต่เรื่องไม่ได้มีเพียงเท่านี้ ยังมีองค์ประกอบอื่นอีก... 8-)
...ก่อนกลับจากร้าน ผมได้เปลี่ยนยางติดรถ ยี่ห้อไจแอนท์ (ยางพับ) ไปเป็น คอนติ 4000s พร้อมยางในบอนราเจอร์ซะเลย
รวมแล้วเบาขึ้น 88 กรัม กลัวไม่เสียเงิน ขาอ่อนแต่ยางเจ๋ง :lol: :lol: :lol:

ทีนี้เลยไม่รู้สิ ว่าเทคนิคการปั่นของผม หรือยาง ที่ทำให้เปลี่ยนไป ขอกูรูช่วยชี้แนะด้วยครับ กลัวฝึกไปผิดๆ แล้วจะเสียหาย

เรื่องต่อมา..พอดีพาแฟนไปกินก๋วยเตี๋ยว (อีกแล้ว) และได้งบมาอับรถอีกจำนวนหนึ่ง หลังจากอ่านมาจนตาลาย คิดว่าจะเอา
fulcrum racing zero มาลงแทนล้อเดิม Aksium race ปั่นทางเรียบ มีสะพานบ้าง จะเป็นตัวเลือกที่ดีไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการควงขาหน่อยครับ

โพสต์ โดย silverscat »

ส่วนตัวคิดว่าเรื่องแรงสำคัญมากไม่แพ้เทคนิค
ผมว่าน่าจะซ้อมให้แรงมาพร้อมๆไปกับศึกษาเทคนิคครับ

เพราะกีฬาที่ต้องใช้แรงทุกอย่างผมว่ามันจะต้องแรงได้ขนาดประมาณว่าควบคุมมัดกล้ามเนื้อที่เราต้องการจะใช้ได้ตามสั่ง นั่นแหละครับที่เทคนิคมีบทบาทสำคัญมาก
Crazy
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการควงขาหน่อยครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ทักษะในการควบคุมกล้ามเนื้อที่ดีเกิดจาก

1. การฝึกสอนที่ถูกวิธี(จะทำให้เข้าใจได้เร็วขึ้น)

2. การฝึกฝนบ่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

3. การจินตนาการเพื่อทบทวนท่าในการฝึก(บางคนได้ผลดีมากครับ ใครขับรถหรือเล่นกลอฟ์คงนึกออก)

4. การจัดระเบียบของร่างกาย(ในกรณีของจักรยานรวมถึงการเซ็ทรถด้วยครับ แค่เบาะต่ำ หรือสูงไป สักนิ้วนึง ก็ตัวส่ายแล้ว)
Sport Science 27' CPEC
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

สะสมระยะทางและกล้ามเนื้อเพิ่มอีกหน่อยครับ
พอกล้ามเนื้อมา เราจะควบคุมตัวเราได้ง่ายขึ้น และ จะหาจังหวะที่ตัวเราสบายได้เอง
พอแรงดี ระบบหายใจดี ก็ไปเข้ากลุ่ม
เพื่อนๆในกลุ่มที่เขาควงขาได้คล่อง คงพอจะขอให้แนะนำกันได้ครับ :D
การฝึกการควงขามันบอกกันทางตัวหนังสือได้ยากครับ... :oops:
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
sickchild
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานมือสอง
ตำแหน่ง: พระราม 9

โพสต์ โดย sickchild »

ฝึกปั่นขาเดียวครับ จะทำให้ควงรอบขาได้ดีขึ้น :D
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

นี้ๆ 27-28 เนี้ยยย พี่ว่าก็ปั่นเร็วแล้วนะ :D (ปั่นแบบนี้วันละครึ่งชั่วโมงเป็นอย่างน้อย บวกกันฝึกปั่นควงขา ที่รอบขาประมาณ 100 หัวใจประมาณ โซน 3 หรือเหงื่อซึมๆไม่ทรมาน ไม่นานก็ปั่นได้ดีครับ)เป็นกำลังใจให้นะ

ส่วนเรื่องการใช้ข้อเท้าช่วย อันนี้ไม่ต้องไปใส่ใจมากครับ แค่คิดเสมอว่า พยายามรักษา ระดับพื้นบันได(คลีท)ให้ขนานกับพื้นโลกเวลาปั่นควงจาน ปั่นๆไป เดี๋ยวมันก็จะดูเหมือนเล่นข้อเองละครับไม่ต้องไปเกร็งมันครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ :D
ลองแบบง่ายๆไปก่อนครับ ผมก็ชอบอะไรที่ง่ายๆสบายๆ เหมือนกันครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
Jubsy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ProWut Academy, One Sby Team

silverscat เขียน:ส่วนตัวคิดว่าเรื่องแรงสำคัญมากไม่แพ้เทคนิค
ผมว่าน่าจะซ้อมให้แรงมาพร้อมๆไปกับศึกษาเทคนิคครับ

เพราะกีฬาที่ต้องใช้แรงทุกอย่างผมว่ามันจะต้องแรงได้ขนาดประมาณว่าควบคุมมัดกล้ามเนื้อที่เราต้องการจะใช้ได้ตามสั่ง นั่นแหละครับที่เทคนิคมีบทบาทสำคัญมาก
ขอบคุณครับ เรื่องแรงคงค่อยเป็นค่อยไป อายุเกิน 40 แล้วเลยพยายามซ้อมอย่างถูกต้อง ตอนนี้เห็นชัดว่ากล้ามเนื้อบางส่วน
คงต้องพัฒนาอีกเยอะ สั่งได้ครับ แต่มันไม่ฟัง :evil:
Jubsy
ขาประจำ
ขาประจำ

kamolwat_t เขียน:ทักษะในการควบคุมกล้ามเนื้อที่ดีเกิดจาก

1. การฝึกสอนที่ถูกวิธี(จะทำให้เข้าใจได้เร็วขึ้น)

2. การฝึกฝนบ่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

3. การจินตนาการเพื่อทบทวนท่าในการฝึก(บางคนได้ผลดีมากครับ ใครขับรถหรือเล่นกลอฟ์คงนึกออก)

4. การจัดระเบียบของร่างกาย(ในกรณีของจักรยานรวมถึงการเซ็ทรถด้วยครับ แค่เบาะต่ำ หรือสูงไป สักนิ้วนึง ก็ตัวส่ายแล้ว)
ตอนนี้ก็เรียนรู้จากในนี้แหละครับ แล้วลองไปทำดู ผมเองเคยเล่นกอล์ฟจริงจังมา 20ปี บางวันจะนอนยังพยายามนึกท่าทาง ความรู้สึกในการ
ปั่นจนแฟนเริ่มตะหงิดๆ แล้ว :lol: เรื่องการเซตรถคิดว่ายังไม่ลงตัวเพราะหาที่ฟิตติ้งไม่ได้ครับ อยากไปหาช่างจั้มมากๆ เลย แต่ติดต่อไม่ได้
Jubsy
ขาประจำ
ขาประจำ

zzzz เขียน:สะสมระยะทางและกล้ามเนื้อเพิ่มอีกหน่อยครับ
พอกล้ามเนื้อมา เราจะควบคุมตัวเราได้ง่ายขึ้น และ จะหาจังหวะที่ตัวเราสบายได้เอง
พอแรงดี ระบบหายใจดี ก็ไปเข้ากลุ่ม
เพื่อนๆในกลุ่มที่เขาควงขาได้คล่อง คงพอจะขอให้แนะนำกันได้ครับ :D
การฝึกการควงขามันบอกกันทางตัวหนังสือได้ยากครับ... :oops:
ขอบคุณครับ จะพยายามควงขาให้คล่อง และมีแรงพอตามเค้าทัน ตอนนี้ได้แต่ขับรถตามดู 555 โกง
Jubsy
ขาประจำ
ขาประจำ

sickchild เขียน:ฝึกปั่นขาเดียวครับ จะทำให้ควงรอบขาได้ดีขึ้น :D
ลองบ่อยๆ เลยครับ เสร็จแล้วสมเพชตัวเอง :cry: กระโดกกระเดกมากๆ ต้องฝึกอีกนาน
Jubsy
ขาประจำ
ขาประจำ

แมวทอง เขียน:นี้ๆ 27-28 เนี้ยยย พี่ว่าก็ปั่นเร็วแล้วนะ :D (ปั่นแบบนี้วันละครึ่งชั่วโมงเป็นอย่างน้อย บวกกันฝึกปั่นควงขา ที่รอบขาประมาณ 100 หัวใจประมาณ โซน 3 หรือเหงื่อซึมๆไม่ทรมาน ไม่นานก็ปั่นได้ดีครับ)เป็นกำลังใจให้นะ

ส่วนเรื่องการใช้ข้อเท้าช่วย อันนี้ไม่ต้องไปใส่ใจมากครับ แค่คิดเสมอว่า พยายามรักษา ระดับพื้นบันได(คลีท)ให้ขนานกับพื้นโลกเวลาปั่นควงจาน ปั่นๆไป เดี๋ยวมันก็จะดูเหมือนเล่นข้อเองละครับไม่ต้องไปเกร็งมันครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ :D
ลองแบบง่ายๆไปก่อนครับ ผมก็ชอบอะไรที่ง่ายๆสบายๆ เหมือนกันครับ
แหะๆ ก็ระยะทางมันแค่สิบกว่าโลไง เลยดูว่าเร็ว ตอนเข้าหมู่บ้านแล้วนี่เหลือ 18 :lol: หนีเต่าเกือบไม่ทัน
ขอบคุณสำหรับเทคนิคใหม่ครับ "บันไดขนานพื้น" เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปลอง แต่ขอปักตะไคร้ก่อนนะ
ส่วนรอบขา 100 นี่เกียร์ไหนครับ ปรกติผมปั่นแต่จานใหญ่ตลอด (50 เฟือง)
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

Jubsy เขียน:
แมวทอง เขียน:นี้ๆ 27-28 เนี้ยยย พี่ว่าก็ปั่นเร็วแล้วนะ :D (ปั่นแบบนี้วันละครึ่งชั่วโมงเป็นอย่างน้อย บวกกันฝึกปั่นควงขา ที่รอบขาประมาณ 100 หัวใจประมาณ โซน 3 หรือเหงื่อซึมๆไม่ทรมาน ไม่นานก็ปั่นได้ดีครับ)เป็นกำลังใจให้นะ

แหะๆ ก็ระยะทางมันแค่สิบกว่าโลไง เลยดูว่าเร็ว ตอนเข้าหมู่บ้านแล้วนี่เหลือ 18 :lol: หนีเต่าเกือบไม่ทัน
ขอบคุณสำหรับเทคนิคใหม่ครับ "บันไดขนานพื้น" เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปลอง แต่ขอปักตะไคร้ก่อนนะ
ส่วนรอบขา 100 นี่เกียร์ไหนครับ ปรกติผมปั่นแต่จานใหญ่ตลอด (50 เฟือง)
เกียร์ที่พี่สามารถควงขาให้ครบ ร้อยรอบในเวลาหนึ่งนาที ได้ครับผม
แรกๆอาจจะรู้สึกแปลกๆนิดนึงแต่ควงไปเดี๋ยวก็ชินกับรอบขาสูงๆครับพี่ :D
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

คุยอะไรกัน งง นะ
100 รอบ ไม่มีที่วัดรอบขา ก็รู้ได้

ประมาณว่า เหมือนจังหวะก้าวขาวิ่งจ็อคกิ้งเบาๆ หนึ่งสองหนึ่งสอง
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
Jubsy
ขาประจำ
ขาประจำ

แมวทอง เขียน:คุยอะไรกัน งง นะ
100 รอบ ไม่มีที่วัดรอบขา ก็รู้ได้

ประมาณว่า เหมือนจังหวะก้าวขาวิ่งจ็อคกิ้งเบาๆ หนึ่งสองหนึ่งสอง
เมื่อเช้าไปลองมาแล้วครับ พอดีผมติด double wireless ด้วย
เหนื่อยพอควร แต่พอมาบ้านลูกน้องรีบมาถาม "รถเสียเหรอพี่
ทำไมปั่นไม่ไปเลย :lol: "
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

:lol:
ถ้าอยากให้ลูกน้องงงอีกก็ลองฝึกปั่นขาเดียวดูอีกครับ
แต่ที่นี้ปั่นที่เกียร์หนัก(เฟืองหลังเล็ก)

ปั่นควงขาเดียวไปก่อน เริ่มฝึกจากขาซ้ายก่อน ปั่นไปเรื่อยๆประมาณ 80 รอบต่อนาที ไม่ต้องเร็วมาก
พยายามรักษาการควงไม่ให้รอบขาสะดุด กึ๊กๆกั๊กๆ
ซ้อมไป ข้างละห้านาที จากนั้นจำวิธีการปั่นควงขาแบบนั้นไว้ แล้วกลับมาปั่นสองขาแบบปกติ
ทีนี้ก็พยายามควงให้ขาสองข้างทำงานช่วยกันให้ เนียนทั้งสองข้าง

ฝึกให้เข้าใจการควงก่อน เมื่อเราควงเนียนแล้ว ที่นี้ถึงจะเข้าสู่การฝึก รอบขา กันจริงๆ ครับ

คลาวนี้ง่ายๆเลย 120 รอบ เกียร์เบา คุมหัวใจอยู่ปลายโซนสาม(หรือ เหงื่อหยดติ๋งๆแต่ยังพอสบายอยู่) จัดไปเลย ครึ่งชั่วโมง ไม่ต้องคิดมาก ทำสองวัน พักหนึ่งวัน ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้เองครับ

ที่นี้เมื่อเรา มีรอบขา และ ควง เป็นแล้ว เวลาปั่นข้างนอกเล่น ก็ใช้เกียร์อะไรก็ได้ ดูที่รอบขา กับ หัวใจ ว่า สัมพันธ์กับ เงื่อนไขการออกแรงหรือเปล่าก็พอครับ ความเร็วไม่ต้องดูมัน เพราะ เราเน้นที่การออกแรงให้ถูกต้องต่อการตอบสนองต่อภาระกิจครับ อย่างงนะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”