จานไข่ ที่มา คู่มือการใช้งาน และ ผลการทดสอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

Re: จานไข่ ที่มา คู่มือการใช้งาน และ ผลการทดสอบ

โพสต์ โดย zzzz »

การวิเคราะห์ วิธี ในการปั่น

หากโจทย์ คือ "เราจะรู้ได้ยังไงว่าเราปั่นได้ประสิทธิภาพแล้วหรือยัง"
ประสิทธิภาพ ที่ว่า คือ แรงที่เราจ่ายออกจากร่างกาย ทั้งในรูป Fundamental Force และ Muscle Force มันถูกใช้ไปในการเคลื่อนที่จริงๆ เป็นสัดส่วนเท่าไหร่
และ มันศูณย์เสียไปตรงไหน
รวมถึงจะปรับแก้อย่างไรให้ ประสิทธิภาพการปั่นกลับสูงขึ้นมา

มีเครื่องมือหลายตัวที่สามารถนำมาใช้ได้ดีเลยทีเดียวเชียว
แต่เริ่มต้น เราต้องทำความเข้าใจในพื้นฐานของสิ่งที่เรียกว่า
แรง(Force) และ กำลัง( Power)
แรง คือ อะไร ไปหาใน wiki เอาเองนะ... เยอะ...555 เอาเป็นว่า มันมีทั้ง ขนาด และ ทิศทาง
ส่วน กำลัง คือผลของแรงที่กระทำต่อเนื่อง ในช่วงเวลาหนึ่งๆ มีแต่ ขนาด ไม่มีทิศทาง ตรวจวัดได้ด้วยเครื่องมือต่างๆในตลาด ตอนนี้มีเยอะเลยราคาก็ลดลงมาเยอะแล้วด้วย
หากออกแรงผิดทิศ ผิดทาง กำลังที่ได้ ในทิศทางที่ใช้ในการเคลื่อนที่ก็จะ ลดลงไป เป็นสัดส่วนกัน

พอรู้จัก สองตัวนี้แล้ว
เรามาสร้าง วิธิการตรวจวัด ประสิทธิภาพการปั่น กันดีกว่า...
5555555....
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

Re: จานไข่ ที่มา คู่มือการใช้งาน และ ผลการทดสอบ

หากเราจะแบ่งทิศทางของแรง ตามหลักสากลทั่วๆไป
แบ่งได้หลายอย่างมากนะ แต่เอาที่นิยมกัน ก็...
แบ่งเป็น สามแกน X Y และ Z ในรูปแบบ แกน สามมิติ พื้นฐานนั้นแหละ คุ้นเคยกันดี
ขอแบ่งอย่างงี้ละกันนะ
X หน้า-หลัง
Y ซ้าย-ขวา
Z ขึ้น-ลง
แล้วแรงที่เราต้องการ มันอยู่ในทิศทางไหนละ...

งานนี้ คิดแบบมหาภาคได้ไม่ยากนัก
สมมุติว่า เราใช้มอเตอร์ มาปั่นแทนคน โดยต่อชุดขับไปที่ใบจานโดยตรงเลย มองไปมองมา ก็มอเตอรไซด์นั้นแหละ
ตัวรถน่าจะมีการเคลื่อนที่อย่างไรบ้าง ให้เดา...
คับ ควรจะมีแต่แนวแกน X คือเคลื่อนที่ไปข้างหน้า...
ไม่เอียง ซ้าย ขวา หรือ เด้ง ขึ้นลง รถก็วิ่งไปได้อย่างราบรื่น...จริงๆนะ

แต่ พอเราปั่นเอง จะพบว่า รถเอียงไปๆ มาๆ รวมถึงรถขย่มๆ
เอแรงแนว Y และ Z มันมาจากไหนหว่า ไหงตอนขี่มอเตอร์ไซด์ ไม่เห็นมี...555

ถูกต้องแล้วครับ ไอ้เจ้า Y Z คือผลของการออกแรงที่ ไม่ถูกทิศ ไม่ถูกทาง นั้นเอง
ในมุมมองด้านทิศทางของแรงแล้ว สิ่งเหล่านนี้ไม่ควรเกิด เพราะตอนขี่มอเตอร์ไซด์ ไม่เห็นจะมีรถก็วิ่งไปตามประสงค์
แต่ในด้านกายวิภาค+กลศาสตร์แล้ว มันหลีกเลี่ยงไม่ได้ เพราะ เรามี ระยาง คือ ขา สองข้าง จึงจำต้องเกิดแรงในแนว Y และ Z ขึ้น โดยแรงเหล่านี้ คือส่วนหนึ่ง ที่ผู้ปั่นเสียพลังงานไปกับมัน โดย รถไม่ได้เคลื่อนที่ไปข้างหน้าเลย แม้ แต่ น้อย

ตีตวามโดยตรงๆเลยว่า
หากปั่นแล้ว Y Z มีค่าน้อย ก็แปลได้ว่า ประสิทธิภาพในการปั่น ท่าจะดีแฮะ...55555
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คิด ง่ายๆ พื้นฐานๆ แบบนี้แหละ

ว่าแล้วก็หาอุปกรณ์ มาตรวจวัดกันเลยดีกว่า...555
มองไปมองมา เจอเจ้า Kinetic Rock n Roll
เจ้านี่ ท่าจะเวิรกแฮะ ปั่นได้ เอียงได้ ขย่มก็ได้... เข้าเค้าๆๆ
ไม่ได้ โฆษนานะครับ เพียงแต่เจ้านี่มันสามารถนำมาประยุกต์ใช้ในการนี้ได้อย่างมีประสิทธิภาพดีทีเดียว

เมื่อนำนายแบบแต่ละท่านมาขึ้นเขียง...ผมพบว่า
ไอ้เจ้านี่ ... เวิรก ... แฮะ...
สามารถมองเห็น Y Z ได้อย่างชัดเจน เห็นถึง hamonic ที่เกิด และ บางเคสสามารถจัดการแรงไม่พึงประสงค์เหล่านี้ได้เลยแบบ real time... 555

เคสที่เจอกันหลายท่าน "ตัวเอียง"
เวลาปั่นบนเทรนเน่อ รถ และ ตัวคน เอียง ถึงกับต้องหันแฮนชดเชยกันเลยทีเดียว
ผลคือ
ตอนปั่น ขาซ้าย ขวา เคลื่อนที่ไม่สัมพันธ์กัน เกิดการขย่มในแนว Z ในขาข้างที่ส่งแรงได้มากกว่า และ เกิดการสะบัดตัวในทิศ Y ในรูปแบบฟันเลื่อย คือ ซ้ายช้าๆ เด้งกลับขวา เร็ว หรือ สลับกัน
มีหลายเคส ที่ แก้ยาก เพราะเกิดจาก สรีระ คือ ความยาว แขน ขา ไหล่ มือ ไม่เท่ากัน แบบว่าเยอะไปนิด อันนี้ เกิดผลแน่นอน ผมจะแนะนำให้เขาไปหา Fitter ลองทำ bike fit ดูก่อน แล้วค่อยมาปรับการออกแรง กันอีกที เพราะผมไม่ชำนาณการ Fitting เท่าไหร่นัก
แต่บางเคสที่เหตุเกิดจากความเคยชิน อันนี้ เส้นผมบังภูเขา ... 555
เช่น จับฮูดขวาหลวมๆ แต่ซ้ายกำแน่น ผลคือ มือขวา กำปลายฮูด มือซ้าย กำโคนฮูด ไหล่ขวาเลยตก เข่าขวาเลยบิดตามเข้าไปเบียดท่อนอน เข่าซ้ายถูกเป้ากางเกงเบียดกางออก รถเลย ส่าย ควงแนว Y รุนแรงทีเดียว
พอจับฮูด สองข้างให้สูสีกัน ไหล่ก็กลับคืนสูงขึ้นมา อาการควง ลดลงแบบจะๆ... จบสวย

สรุป
เครื่องมือที่นำมาใช้ตอนนี้ สามารถตรวจวัดได้ ว่าการจัดระเบียบ แรง ของเรานั้น มีประสิทธิภาพ ดีหรือไม่
แต่ตอนนี้ ยังไม่ได้สร้างตัวแปรอะไรต่างๆเอามาบันทึก หรือทวนสอบ
เพราะเท่าที่ปรับๆให้ไป พอเจอวงขาที่นิ่งแล้ว ก็มักจะไม่ลืมกันง่ายๆ
และ จะหายหน้ากันไปเลย...ใช่สิ เป็นกันแล้วนิ...555
ส่งแต่ Stava ไม่ก็ Garmin มาให้ดูต่างหน้า...
เปิดดู...มีแต่ AV35++...........
ไปปั่นงานไหน ไม่ต้องชวนนะ.
น่ากลัวผุดๆ...
ไฟล์แนบ
kurt_kinetic_rock_and_roll.jpg (17.45 KiB) เข้าดูแล้ว 3012 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หายไปนานครับ

หลังจากเทสการเคลื่อนที่บนแกนสามมิติกับลูกค้าหลายๆท่าน
และได้ทำการ"ปรับวงการปั่น( Dynamic Forces Matching เรียก"จัดวง"ละกัน)" ไปให้นั้น
สิ่งที่พบมีหลากหลายครับ
ขอให้นิยามการ "จัดวง" นิดนึงก่อน
การ "จัดวง" เปรียบเสมือนการ ปรับองศาจุดระเบิด ของเครื่องยนต์นั้นเอง
เครื่องจะแรง ไม่แรง ขึ้นอยู้กับตัวนี้ เป็นด่านสุดท้ายครับ
เครื่องพื้นฐานมาดี น้ำมันถึง อากาศถึง ไฟถึง ยังไงก็แรง

ข้อสังเกตุหลักๆเลยทีพบ
1.หากนักปั่นได้รับการ Fitiinig มาดี การปรับวงก็จะง่าย เร็ว และ แรง
2.กับนักปั่นที่มีพิ้นฐานแนว กด ย่ำ การ Seting รถ เบาะ แฮน จำเป็นต้องละเอียดกว่าปรกติ และ จะมีอาการได้ไวมาก ( เหมือนตั้งไฟแก่มา เครื่องพร้อมจะเข็กได้ทุกเมื่อ)
3.เมื่อนักปั่น เห็นการปั่นของตนเอง การปรับแก้สามารถทำได้ไวมาก บางทีแค่เส้นผมบังภูเขาเท่านั้นเอง ( มี Knock Sensor คอยเตือน )
4.ขาแรง มีจุดแรงของแต่ละคน บางท่าน วัตสูงที่รอบต่ำ บางท่าน วัตสูงที่รอบสูง ต่างๆกันไปตามพื้นฐาน และเป็นลักษณะ เฉพาะตัว ( ผลจากการขั้นจูนละเอียด ปรับการกราฟแรงม้า แรงบิด ให้ถึง Peak ของเครื่องยนต์ นั้นเอง )

ซึ่งทั้งหมด สัมพันกับการฝึกที่ผ่านมา
มีคำถามที่เรียกได้ว่า ทุกท่านถาม เกี่ยวกับการฝึกเพื่อพัฒนาต่อยอด
คำถามที่ว่าคือ " ฝึกด้วยรอบขาสูง หรือ ต่ำ ดีกว่ากัน"
คำตอบมันอยู่ในคำถามครับ.

...ที่ว่าดีนะ มันดีในมิติไหน...
รอบสูง ก็มีดี รอบต่ำก็มีดี อยู่ที่ เราต้องการให้ ดี แบบไหน...

เมื่อวานทำอะไรมา ผลก็เกิดวันนี้
อยากให้พรุ่งนี้เป็นอย่างไร
วันนี้ก็ลงมือทำเพื่อให้มันเป็นอย่างนั้น

....แล้วจะฝึกอย่างไร เพื่อให้ผลที่อยากให้เกิด......

กำลังศึกษา pattern ในการฝึกในอีกมิติหนึ่ง
ประยุกต์จากการใช้ Power monitor ร่วมกับ Cad และ HR. ครับ
จากเดิม ที่เราจะ Fix power, Fix Cad, หรือ Fix HR.

ผมกำลังทดลองใช้ตัวแปรอีกตัว เป็นตัวแปรหลักที่ใช้ควบคุมตารางการฝึก
ค่าที่ว่าคือ
" Hr/Cad Ratio ครับ ( HCR.)"
คือ
อัตราส่วนของ หัวใจ/รอบขา @ เวลานั้นๆ.
ผลที่ได้โดยการเทสส่วนตัว ก็เป็นที่น่าพอใจนะ

เมื่อได้เทรนที่ชัดเจนกว่านี้
จะมาลงรายละเอียดให้ฟังกันครับ
ไปก่อนหละ...แว้ปปปปปปป
แก้ไขล่าสุดโดย zzzz เมื่อ 19 ส.ค. 2015, 09:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

สุดยอดอีกแล้วววววว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

lucifer เขียน:สุดยอดอีกแล้วววววว
ขอบคุณครับ แต่ อีกไกล กว่าจะถึงกลุ่ม break away ครับป๋า :twisted:
ตอนนี้ผมยังอยู่ท้ายๆกลุ่มเปโลตองอยู่เลย... :lol: :lol: :lol:
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ธรรมชาติ คือสิ่งที่ มนุษย์ พยายามจะเข้าใจ
การฝึกฝนเพื่อพัฒนาการปั่น ก็เช่นกัน

กาลครั้งหนึ่ง ไม่นานมานี้…
อีเจี๊ยบ เป็นเด็กชาวสวน ที่มีนิสัยช่างสังเกตุ และ สงสัยอะไรไปซะทุกอย่าง. รายได้ของครอบครัว ได้มาจากการทำมะนาวนอกฤดูในวงซีเมน ซึ่งในยุก Pre AEC. เยี่ยงนี้ ราคามะนาวดีเป็นอย่างมาก ถือเป็นช่วงเวลาทองของการทำเงินทีเดียวเชียว
อีเจี๊ยบได้ศึกษาการทำมะนาวอย่างจริงจัง ว่า ทำอย่างไร จะบังคับให้มันแตกยอด ติดผลได้ตามที่ต้องการ ซึ่งวิชาที่ได้รับการถ่ายทอดมา หลักการก็ง่ายแสนง่าย คือ ต้นไม้ เมื่อมันเกิดแล้ว มันจะมีหน้าที่ขยายเผ่าพันธ์ ยิ่งมันรู้ตัวว่ามันจะตาย มันยิ่งจะขยัน ดังนั้น ถ้าอยากให้มะนาวติดผล ก็แค่ อดน้ำให้มันกลัวตาย มันก็จะติดตาดอกและออกเป็นผลให้ชื่นใจ
เขาจึงเริ่มศึกษาถึงธรรมะ หรือ ธรรมชาติ ของมะนาว โดยการทดลองกับหลายๆต้น ผลพบว่า การอดน้ำ สามารถทำให้เกิดผลได้จริง โดยมีช่วงสำคัญอยู่สามช่วง คือ
1.ช่วงบำรุงต้นบำรุงใบเพื่อให้แข็งแรงสุดๆ
กับ
2.ช่วงอดน้ำเพื่อเร่งให้ติดช่อดอก และสุดท้าย
3.ช่วงติดช่อดอกแล้วบังคับให้เกิดเป็นผล ไม่หลุดไม่ร่วง

ตัวแปรหลักๆที่เขาพบ คือ ปริมาณน้ำที่ให้กับต้น และ แสงแดดที่มี ในแต่ละช่วง
โดยช่วงบำรุงต้นบำรุงใบ หากเขา รดน้ำสม่ำเสมอ มีแดดที่แรง ต้น และ ใบ จะเขียว แข็งแรง
เมื่อเขาสังเกตุเห็นว่า ใบทั้งหมดเชียวเข้ม กิ่งแข็งแรง เขาก็จะเริ่ม ช่วง อดน้ำ
โดยในช่วงอดนี้ หากแสงแดด แรงมาก ต้นที่สมบุรณ์ก็จะถูกกระตุ้นให้แตกตาดอกได้เร็ว ส่วนต้นที่ไม่ ก็ถึงกับแห้งตายไป เมื่อตาดอกออกมาให้ชื่นใจ ช่วงนี้แหละ คือช่วงที่สำคัญมาก หากรดน้ำเยอะ แดดแรง ตาดอก ก็จะกลายเป็น ยอดและกลายเป็นใบแทน แต่ หากให้น้ำน้อย กลับทำให้ผลหลุดร่วง ความพอดี จึงเป็นจุดที่ยากของการทำมะนาวในวงบ่อ
หลังจากอีเจี๊ยบ บรรลุใน ธรรมชาติของต้นมะนาว เขาสามารถที่จะจัดการสวนให้มีรายได้เป็นอย่างดี แต่แล้ว โลกก็ไม่เคยมีความลงตัว วิธีข้างต้น ไม่ใช่เขาคนเดียวที่รู้ คู่แข่งก็รู้ และผลิดมะนาว ได้คุณภาพและปริมาณไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน คู่แข่งของเขาถึงจะเริ่มปลูกมาพร้อมๆกัน แต่เขาเป็นสวนขนาดใหญ่ สายป่านยาว ดูแล้วลูกชาวสวนตัวเล็กๆไม่สามารถจะต่อกรได้โดยง่าย การเข้าไปขอเป็นพันทมิตร ก็ได้รับการปฏิเสธอย่างไม่ใยดี เพราะเขารู้ ทุกอย่างที่อีเจี๊ยบรู้
อีเจี๊ยบสิ้นหวัง ไม่รู้จะสู้กับคู่แข่งยังไง ด้อยกว่าเขาทุกอย่าง จึงเกิดบันดานโทษะวิ่งเข้าไปในสวน ร้องให้โวยวาย ไม่เอาแม่งแล้วโว้ยยยยย แล้วเปิดสปริงเก้อรดน้ำไปทั้วทั้งสวน เพราะหวังให้ผลร่วงทั้งหมด...
เมื่อมีเหตุ ก็ย่อมเกิดผล ดอกและผลมะนาวในสวนอีเจี๊ยบ ร่วงหมดดังที่มันจะต้องเป็น อีเจี๊ยบแอบหนีไปพักใจบนเกาะแห่งหนึ่งกว่าสามเดือน คนงานในสวน ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร แดดก็แรง อีเจี๊ยบก็ไม่อยู่ จึงได้แต่ รดน้ำบำรุงต้นไปเรื่อยๆ
เมื่ออีเจี๊ยบทำใจได้จึงกลับมาที่สวน เขาแทบเป็นลมกับสิ่งที่เกิดขึ้น ต้นมะนาวที่เพียรปลูก ตัดแต่งเป็นทรงพุ่มย่อมๆ เพียงแค่สามเดือน ช่อดอกทั้งหมด กลายเป็นใบ เขียวแข็งแรง ต้นใหญ่ล้นกระบะ เขาจึงเกิดความคิดใหม่ๆ จึงสั่งการให้ อดน้ำ เพื่อจะเก็บผลในอีกสี่เดือนข้างหน้า
สีเดือนถัดมาอีเจี๊ยบเก็บผลผลิตได้เยอะมากดังคาด ปริมาณผลผลิตต่อไร่สูงกว่าคู่แข่งถึงสองเท่า และคุณภาพของลูกก็ดีกว่า เพราะต้นใหญ่และสมบุรณ์กว่า ไม่นานจากนั้น อีเจี๊ยบมีชื่อเสียงในวงการมะนาวในระดับอินเตอร์ ตลาดใหม่ของอีเจี๊ยบ จึงมิใช่การเก็บผลอีกต่อไป แต่กลายเป็นการ ขายกิ่งพันธ์ ถึงขนาดสวนคู่แข่งยังมาซื้อกิ่งพันธ์จากอีเจี๊ยบ
อีเจี๊ยบมีเงินมากพอทีจะเปิดสวนใหม่ งวดนี้เป้าหมายมิได้ปลูกเพื่อผล แต่ปลูกเพื่อกิ่ง ต้นยิ่งโตไว ได้กิ่งมาก นั้นคือสิ่งที่เขาต้องการ ด้วยเทคนิกที่เขาพัฒนาต่อยอดมาจากการบังคับออกลูก เขาลองเทียบหลายๆรูปแบบ เช่นกับต้นที่รถน้ำพรวนดินไปเรื่อยๆเหมือนที่คู่แข่งเขาทำ หรือ แม้แต่ อดน้ำหนักๆจนเจียนตายแบบที่หลายๆสวนเจ้งไปเพราะต้นทนไม่ไหว เขาพบว่า การบำรุงต้นให้พร้อม แล้วค่อยอดน้ำ เพื่อให้แตกตา และ รดน้ำ เพื่อให้ช่อดอก กลายเป็นใบ เป็นจังหวะๆที่เหมาะสมกับแดด เป็นการกระทำที่ ให้ผลสำฤทธิสูงสุด และสวนใหม่ของเขาก็ประสพความสำเร็จอย่างมากสมดังตั้งใจ...
เมื่อผ่านพ้นวิกฤติมาได้ อีเจี๊ยบมานั่งคิดว่าเกิดอะไร เขามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร :lol: :lol: :lol: จึงระลึกได้ว่า สิ่งหนึ่งที่คู่แข่ง และ เขา มีเหมือนๆกัน และ เท่าๆกัน นั้นคือ เวลา... คนที่ ใช้เวลา และ กระบวนการ เพื่อสร้างผลให้ได้ตรงตามเป้าหมายที่สุด ผู้นั้นคือผู้ชนะ กระบวนการจะเกิด ต้องรู้จัก ธรรมชาติ ของสิ่งอันนั้นๆเป็นอย่างดีเสียก่อน.[/b]

นิยายเรื่องนี้ ให้อะไรกับเราบ้าง

ธรรมชาติ คือสิ่งที่ มนุษย์ พยายามจะเข้าใจ
ผู้ที่เข้าใจธรรมชาติ คือผู้ชนะ
การฝึกฝนเพื่อพัฒนาการปั่น ก็เช่นกัน...
…ทำบ่อยๆ ปั่นบ่อยๆ เดี๋ยวก็เก่งเอง...
เออ คุณครับ...คุณเดินมากี่ปี...ถึงวันนี้คุณเดินเก่งขึ้นไหม...( ป.ลิง. ไครก็ไม่รู้ กล่าวไว้...555 :lol: :lol: :lol: )
หากแม้น พรวนดิน รดน้ำทุกวัน ก็ยังไม่อาจชนะการแข่งขันได้หรอก เพราะ คนอื่นก็ทำเหมือนกัน
แถมถ้าเขาทุนหนากว่า หลังการแข่ง คุณก็เตรียมหนีไปพักใจที่เกาะไหนสักแห่งได้เลย... :roll:

...แล้วจะทำยังไง...

ค่อยมาต่อกัน.
เลิกงานแล้ว...555

ป.ลิง. อะเกน อีเจี๊ยบ ยืมใช้ชื่ิอหน่อยนะ
อย่าเราฟ้องผิด พรบ เลย. เรารักนายนะ...จุ๊บๆ... :lol: :lol: :lol:
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

:lol: :lol: :lol:
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ต่อๆ

... บ่นอะไรอยู่เนี่ย...

... เขียนนิยายให้อ่านทำไม......

ถึงจะยาวเกิน 7 บรรทัดไปมาก
แต่อยากให้อ่านโดยละเอียดครับ
หากท่านสนใจจะ
ออกนอกกรอบการฝึกแบบปัจจุบัน

เพราะมันคือ ไสยศาสตร์ ฉบับย่อ
ผมเรียกมันว่า
organic based strategies
:lol: :lol: :lol:

ปล.
1. ไสยศาสตร์หมวดนี้ ไม่มีการอ้างอิงทางวิชาการไดๆ
2. ยังไม่สามราถพิสูจ หรือ อธิบายเป็นสมการได้ เพราะมันยังเป็นไสยศาสตร์
3. มีผู้หลงงมงาย และ นับไสยศาสตร์หมวดนี้เป็น สะระนะ เขาเหล่านั้นถูกหวยตรงๆไปหลายคราแล้วนา.

..เริ่มสนใจขึ้นมามั่งหรือยังจ๊ะ... :roll: :roll: :roll:
ไปอ่านซะดีๆ
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เออ... คุณครับ...คุณเดินมากี่ปี...ถึงวันนี้คุณเดินเก่งขึ้นไหม...
( ป.ลิง. ไครก็ไม่รู้ กล่าวไว้... :lol: :lol: :lol: )

ครับ...ตามนั้น... :lol: :lol: :lol:
หากยังทำแบบเดิมๆ ฝึกแบบเดิมๆ แบบว่าไครว่าสูตรไหนดี เข้าอากู๋เจอปั๊บ อ่านรีวิว ดูท่าว่าดี เอามาลองหมด
ถวิลหาอุปกรณ์เพื่ออับให้รถแรงขึ้น แช้มใช้รถอะไร ไครว่าอะไรดี เข้าอากู๋ อ่านรีวิว ดูท่าว่าดีเอาหมด...
แบบนี้คือ แบบเดิมๆ...ที่ผมก็ทำ แต่อย่าลืม ... คนอื่นๆเขาก็ทำแบบคุณนะ :mrgreen: :twisted: :lol:
อย่างงี้ ไครทุนหนา เวลาเยอะ ขยันอ่าน วินัยการซ้อมดี ก็ชนะทุกคราไปละสิ ......จิงปะ... :roll: :roll: :roll:

อีเจี๊ยบ เป็นตัวอย่างหนึ่ง ที่ไม่ติดอยู่ในกรอบ เพราะความฟลุ๊ก
ผมพบเจอเรื่องราวอย่างนี้บ่อยๆ บนแผงหนังสือขายดี
หรือ ตำราวิถีพันล้าน ต่างๆ
จึงมีความเป็นไปได้สูงว่า
การหลุดจากกรอบเดิมๆ ในสิ่งเดิมๆ ด้วยองค์ความรู้เดิมที่มี
เพียงแต่ พลิก กรอบ วิธีการ และ การวัดผล ให้เข้าสู่เกณใหม่ เพื่อสร้างความได้เปรียบ
โดยยึด กฎกติกาสากล นั้นคือ ทุกคนมีเวลาเท่ากัน เอาไว้
เราจะสามารถ ร่าง กรอบการฝึก ให้สร้างความได้เปรียบ แบบ เหนือชั้นกันไปเลย ได้ไม่ยาก
มามะ
มาลองเรียนคุณไสย บทนี้กันดู :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Organic Based Strategies.
แปลตรงๆว่า ...กลยุทธการปูพื้นแบบไร้สาร... :lol: :lol: :lol:
ม่ายช่ายๆ
แปลว่า
การให้สิ่งมีชีวิต หรือ ตัวเรานั้นเอง(Organic) เป็นที่ตั้ง(Base) โดยใช้กระบวนการที่ตรวจวัดได้(Strategies) เป็นเครื่องมือในการดำเนินการ.

แปลไทย เป็นไทย อีกที ว่า
การฝึกโดยใช้ตัวเราเป็นแกนกลางนั้นเอง

แล้ว มันแปลว่าอะไร ต่างจากที่ฝึกๆกันยังไง
แปลแล้ว แปลอีก ก็ยังไม่เห็นภาพอยู่ดี..... :roll: :roll: :roll:
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

พี่คับ
ผมอยากปั่นจักรยานเก่งๆ ผมต้องทำยังไงครับ
ผมต้องฝึกรอบขาขนาดไหนถึงจะดีครับ
ผมต้องฝึกปั่นขาเดียวไหมครับ
ผมจะอับล้อก่อน หรือ เฟรมก่อนถึงจะปั่นดีขึ้นครับ
ผมปวดหลัง ปวดมือ เวลาปั่นไปสักระยะ แก้ยังไงครับ
ผมควรฝึกกี่วันต่อสัปดาครับ
ผมควรปั่นครั้งละกี่กิโลถึงจะพัฒนาครับ
.........
......
....
..
คำถามด้านบน เป็นส่วนหนึงของปัญหายอดนิยม
ที่ไม่ว่าไคร คนได มาตอบ ผู้ถาม ก็จะได้แค่ แนวทาง
คำตอบที่กระจ่างจะเกิดได้ก็เมื่อไปทำเอาเอง
หรือที่เรียก ปัจจัตตัง รู้ได้ เข้าใจได้แก่ตนนั้นแหละ
ซึ่ง กระบวนการนี้ อาจทำให้ ต้องใชเวลาในการลองวิชาสำนักต่างๆไปมากโข
กว่าจะพบทางสว่างที่เหมาะกับตน หันกลับมา อ้าว นี่เราเข้าวัยรุ่นน้อยไปแล้วนี่หว่า
เพราะทุกคนยังอยู่ในกฎเดียวกันคือ กฎของเวลา
...

Organic Based Strategies.: การฝึกโดยใช้ตัวเราเป็นแกนกลาง.
หลักนี้ มุ่งเน้นให้เรา
1. รู้ได้
รู้จักตัวเอง (1.1 Initiate )
รู้จุดอ่อน จุดแข็ง ของตนเอง ( 1.2 SWOT analysis )
รู้การตอบสนองต่อปัจจัยต่างๆของตัวเอง (1.3 Adaption )
รู้ว่าตนเองอยู่ตรงจุดไหนเมื่อเทียบกับสากลลโลก (1.4 Benchmarking)
รู้ว่าเป้าหมายที่เราคาดหวังได้คืออะไร ( 1.5 Target )

เมื่อเรารู้ เราก็จะสามารถ
2.คิดได้
คิดหลักการที่จะไปให้ถึงเป้าหมาย (2.1 Stratigies)
คิดวิธีการและแผนที่จะไปถึงเป้าหมาย ( 2.2 Action Plan)
คิดถึงตัวตรวจวัดที่จะสะท้อนถึงความสำเร็จของวิธีการ( 2.3 Descriptive indicator)

และ
3.ทำได้
ทำตามแผน ( 3.1 DO )
ทำการตรวจสอบความก้าวหน้า ว่าเป็นไปตามแผนไหม ( 3.2 Check )
ทำการทวนสอบ/ปรับเป้า หลักการ วิธีการและแผน ว่าเป็นกระบวนการที่สามารถทำให้ถึงเป้าได้ไหม เพื่อให้สอดคล้องความเป็นจริงอยู่เสมอๆ ( 3.3 Action )

หากท่านคุ้นเคยกับระบบมาตรฐานต่างๆ เช่น ISO-9001
คงจะคุ้นชินกับ PDCA ( Plan/Do/Check/Action ) นี้เป็นอย่างดี
นี้คือหลักสากลที่นำมาประยุกต์ใช้กับการสร้างกรอบการฝึกนี้
ซึ่งเป็นส่วนย่อลงมาจาก กรอบใหญ่
นั้นคือ อริยสัจสี่ ซึ้งเป็นสัจจะนิรันตร์
เมื่อท่านเข้าใจ รู้เท่าทัน
ทุกข์ที่ทำให้เกิดปัญหายาวเป็นหางว่าวข้างต้น
ก็จะไม่มีนั้นเองครับ..
สาธุ... :mrgreen:
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมจะขออธิบายโดยย่อ แค่บางส่วนของ Organic Based Strategies.
เหตุเพราะจะได้ ไม่น่าเบื่อ ไปกว่านี้... :roll: :roll: :roll:
แต่จริงๆเพราะ เขียนยังไม่เสร็จ... :lol: :lol: :lol:

เริ่มโดยการ รู้ได้.

จากนิยายเรื่องอีเจี๊ยบ
หากเรามีต้นมะนาว และเราแข่งกันกับสวนข้างๆว่า ต้นไหนสูงใหญ่ที่สุด ต้นนั้นคือผู้ชนะ
โดยมีเงื่อนไข เวลา เท่าๆกับคู่แข่ง
เราจะทำอย่างไร

ใช้อีเจี๊ยบโมเดลเลยครับ
1. บำรุงต้น ตัดแต่ง ให้สะสมพลังชีวิตให้เยอะที่สุดเท่าที่มันทำได้
2. จับอดครับ เอาให้มันกลัวตาย หลังสารขยันสืบเผ่าพันธ์ออกมาเป็นตาดอก
3. พอเห็นดอก ค่อยๆรดน้ำ บำรุงต้น ให้ดอกร่วง กลายเป็นยอดอ่อนแทน
แล้ววนเข้าข้อ 1 บำรุงต้นให้พร้อมอด...

:twisted: :twisted: :twisted: ถึงเวลานอกกรอบ :twisted: :twisted: :twisted:
กล้ามเนื้อเราก็เป็นสิ่งมีชีวิตเช่นกัน
หากประยุกต์ใช้ อีเจี๊ยบโมเดลกับกล้ามเนื้อ ก็น่าจะเวิกร์ไหมหว่า
หากมอง กล้ามเนื้อ เป็นต้นมะนาว
การพัฒนากล้ามเนื้อให้เปล่งปลั่ง แข็งแรง เปรียบเสมือนต้นมะนาวที่สูงใหญ่
แสงแดดที่ร้อนแรง เปรียบเสมือน กำลังวัต ที่เราต้องเผชิณในแต่ละทริป
แล้วการรดน้ำพรวนดินละ เปรียบเสมือน อะไร
ลองเปรียบเสมือน อื่มมมมม....
การได้รับเลือด จากระบบ cardio ดูเป็นไง... :twisted: :twisted: :twisted:
กล้ามเนื้อ รับเลือด จากความดันที่สร้างมาจาก การเต้นของหัวใจ และ ตัวกล้ามเนื้อเอง

ผมลองตั้งตัวแปรมาตัวนึง เพื่ออธิบาย อีเจี๊ยบโมเดล ในระดับจุลภาค
นั้นคือ HCR : Hart rate Cadence Ratio.

แปลว่า อัตราการเต้นของหัวใจ เทียบกับ รอบขา
ให้สูตรว่า หัวใจ/(รอบขาx2) จะได้ง่ายต่อการคิด
โดยผมจะใช้ สัดส่วนนี้ อธิบาย การใช้รอบขา ว่าจะมีผลต่อให้น้ำอย่างไร...

สมมุติ Hr อยู่ที่ 150 bpm. การแปรผันของรอบขา จะส่งผลอย่างไรบ้าง
แต่น แตน แต้นนนนน
case 1: Cad 75 cpm. ( HCR : 150/75x2 = 150/150 = 1 )
ที่ HRC = 1 นี้ เกิดอะไรกับกล้ามเนื้อขา เราบ้าง สมมุตเราเล็งไปที่กล้ามเนื้อ กลุ่มหนึ่งๆ...
กลุ่มนี้จะได้เลือดปริมาณเท่าๆกันทุกครั้งที่ควงขา เพราะหัวใจเต้นในจังหวะเดียวกันกับจังหวะที่มันกำลังทำงาน
เปรียบได้กับการ ให้น้ำ ทุกก้าวที่ซอยขาในความถี่ สม่ำเสมอ
หรือเทียบได้กับ ใช้รอบขาอยู่ในช่วงบำรุงต้น นั้นเอง

case 2: Cad 120 cpm. ( HCR : 150/120x2= 150/240 = 5/8 = 0.63 )
ที่ HRC = 5/8 นี้ กล้ามเนื้อ กลุ่มหนึ่งๆ ที่เราเล็งอยู่ จะได้เลือดปริมาณต่างๆกันในแต่ละรอบที่ควงขา
เพราะหัวใจเต้น 5/8 จังหวะ กันกับจังหวะที่มันกำลังทำงาน ควงขา 8 ครั้ง หัวใจจะเต้น 5 ครั้ง
เปรียบได้กับการ ให้น้ำ แบบให้ แล้วหยุดยาว
โดยจะมีการซ้ำรูปแบบทุกๆ 40 ก้าว ( ค.ร.น. ของ 5 กับ 8 คือ 40 ) หรือ 40/2= 20 รอบขา
หรือเทียบได้กับ ใช้รอบขาอยู่ในช่วงอดน้ำเพื่อเร่งให้ติดช่อดอก นั้นเอง

case 3: Cad 100 cpm. ( HCR : 150/100x2= 150/200 = 3/4 = 0.75 )
ที่ HRC = 3/4 นี้ กล้ามเนื้อ กลุ่มหนึ่งๆ ที่เราเล็งอยู่ จะได้เลือดปริมาณต่างๆกันในแต่ละรอบที่ควงขา
เพราะหัวใจเต้น 3/4 จังหวะ กันกับจังหวะที่มันกำลังทำงาน ควงขา 4 ครั้ง(ซ้าย-ขวา-ซ้าย-ขวา) หัวใจจะเต้น 3 ครั้ง
เปรียบได้กับการ ให้น้ำ แบบให้ๆ หยุดๆ
โดยจะมีการซ้ำรูปแบบทุกๆ 12 ก้าว ( ค.ร.น. ของ 3 กับ 4 คือ 12 ) หรือ 6 รอบขา
หรือเทียบได้กับ ใช้รอบขาอยู่ในช่วงติดช่อดอกแล้วบังคับให้เกิดเป็นผล ไม่หลุดไม่ร่วง นั้นเอง

จะเห็นได้ว่า.
HCR ต่างๆ ส่งผล โดยตรง ต่อการได้รับน้ำของต้นมะนาวเป็นอย่างยิ่ง
จากหลักอุปมาด้านบน เราสามารถใช้ HCR ในการแบ่ง
ชนิดของการฝึก เพื่อให้พัฒนา ได้ในอีกมิติหนึ่งแล้ว...
นอกกรอบดีไหม... :lol: :lol: :lol:
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ต่อๆ

พี่คับๆ ผมจะฝึกให้เก่ง ผมต้องใช้รอบขาสูงดี หรือต่ำดีครับ

HCR สามารถอธิบายและให้คำตอบที่เป็น รูปธรรมเชิงอุปมา แก่ผู้ถามได้เป็นอย่างดีครับ

หากท่านฝึกโดย OBS.

โดยใช้ อีเจี๊ยบโมเดล เป็น Stratigies. กล่าวคือ

1. บำรุงต้น ตัดแต่ง ให้สะสมพลังชีวิตให้เยอะที่สุดเท่าที่มันทำได้

2. จับอดน้ำ เอาให้มันกลัวตาย หลังสารขยันสืบเผ่าพันธ์ออกมาเป็นตาดอก

3. พอเห็นดอก ค่อยๆรดน้ำ บำรุงต้น ให้ดอกร่วง กลายเป็นยอดอ่อนแทน

คำตอบของคำถามด้านบน ชัดเจนว่า

รอบขาใดๆ ดีหรือไม่ มันขึ้นกับกับช่วงเวลาโดยตรง

-ช่วงบำรุง HCR แถบๆ +/- 1.0 จะให้ต้นมะนาวที่อวบ และสมบูรณ์กว่า

-ช่วงอด HCR แถบๆต่ำกว่า 0.7 จะทำให้การอด ติดตาได้ดี

-ช่วงบำรุงต้นให้ดอกร่วง แถบๆต่ำกว่า 0.7-0.9 จะให้ผลร่วง แทงใบได้ดี

แล้วจะต้องอดน้ำในแต่ละช่วง นาน ขนาดไหน

อันนี้ขึ้นกับปัจจัยหลักตัวเอ้ นั้นคือ

แดด

แดด หรือเปรียบได้กับ ...วัต...

หรือความหนักในการซ้อม

อันต้นไม้ หากใบ ต้น แข็งแรง รถน้ำถึงๆ ยิ่งโดนแดดแรง ยิ่งโต

หากแม้นยังเป็นต้นเล็ก ทรงพุ่มแหลม ถึงจะรถน้ำเต็มที่

แต่หากแดดแรงๆส่องโคน น้ำก้อย่อมระเหย รากไม่งอก ต้นพาลจะเฉาตาย

ในช่วงอด หากอดน้ำหนักๆ แดดแรงๆ ต้นที่ว่าแกร่งๆ ก็อาจเพลี่ยงพล้ำ ถึงกับสลัดใบร่วงหมดต้น ไม่โตเอาได้

แต่หาก อดแล้ว ไม่มีแดด กว่าจะแตกตาดอก ก็ใช้เวลานาน เพื่อนแซงไปหมดแล้ว

เช่นเดิม ในจังหวะที่ได้ดอกมาแล้ว

ถ้าแดดแรง ให้น้ำเยอะเกิน ดอกก็ร่วง แถมจะไม่ยอมเป็นใบ เพราะไม่ตายแล้วแน่ๆ

ถ้าแดดแรง แต่ยังอดน้ำจังหวะนี้ มีตาย... :lol: :lol: :lol:

หากแดดน้อย อันนี้พอคุย น้ำน้อย ก็กลายเป็นติดผล ต้นยิ่งโทรม

แดดน้อย น้ำพอสมควร อันนี้ ดอกร่วง กลายเป็นใบ สวยงาม เติบโต

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ทีนี้ คำตอบ ชัดขึ้นไหมครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”