เฟือง กับ โซ่ หมดสภาพ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

เฟือง กับ โซ่ หมดสภาพ

โพสต์ โดย BOY PNT »

เราจะดูยังไงว่า
๑ เฟืองหลังต้องเปลี่ยนแล้ว อายุงาน averageสักกี่โลครับ ร้านจะขายทั้งชุด (10ชิ้น)เลยรึเปล่า ผมอยากเปลี่ยนเฉพาะใบ 7-10ได้ไหม
๒ โซ่ดูยังไงว่าต้องเปลี่ยนแล้ว เอาวิธีที่ไม่ต้องซื้อเครื่องวัดมีไหมครับ อายุงาน averageสักกี่โลครับ

ขอบคุณครับ
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
ปราโมทย์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: korat bike

Re: เฟือง กับ โซ่ หมดสภาพ

โพสต์ โดย ปราโมทย์ »

โซ่ประมาณ 3000-3500 กิโล เฟืองหลังเปลี่ยนโซ่ 3 ชุด ถึงหมดสภาพ :D

ผมใช้วิธีนี้ครับ
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

โพสต์ โดย rocklee »

ยังไงก็ต้องซื้อเครื่องมือวัดโซ่ครับผม :mrgreen:
เพราะจะเอาความรู้สึกหรือระยะทางอะไรต่อมิอะไรมาวัดนั้นไม่ได้หรอกครับ
เช่นยกตัวอย่างตัวผมเองใช้โซ่ Shimano Ultigra 10SP ปั่นได้แค่ 1200 - 1400กม. ก็หมดสภาพ โซ่ยืดไปถึง 0.75mm. ก็ต้องเริ่มเปลี่ยนโซ่ชุดใหม่ได้แล้วเพื่อเป็นการรักษาเฟืองและจะได้ความแม่นยำในการเปลี่ยนเกียรใกล้เคียงสภาพของใหม่มากที่สุด ;)

ส่วนตัวแล้วอายุเฟืองถ้ารักษาดีๆ เช่น เปลี่ยนโซ่ใหม่เมื่อโซ่ยืดได้ระยะโดยไม่ฝืนใช้งานก็จะได้ 5-6ชุดโซ่เลยทีเดียว แต่ก็ขึ้นอยู่กับผู้ขี่อยู่ดีว่าใช้เกียรเฟืองไหนประจำบวกกับฝืนใช้เกียรหนักมากไปหรือเปล่าในเฟืองท้าย 13T , 12T , 11T ที่มีความอ่อนแอมากที่สุด
By_PoM
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย By_PoM »

ผมถามหน่อยครับ ถ้าผมใช้โซ่กับเฟืองมาสักแล้วจะเปลี่ยนแต่โซ่
จะมีผลเสียกับเฟืองหรือเปล่าครับเพราะส่วนใหญ่มีแต่คนบอกว่าต้องเปลี่ยนโซ่และเฟืองพร้อมกัน
jokekung
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841091912
team: R-ONE-ONE
Bike: Spe Tarmac SL2+Nich
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokekung »

ผมใช้วิธีนี้วัดโซ่คับ

รูปภาพ

วิธีวัดโซ่
ด้วยหลักการที่ว่า ถ้าข้อต่อของโซ่ 12 ชุด จับมาขึงแล้ว ควรได้ความยาว 12 นิ้ว แต่ถ้าเกินออกไปมากกว่า 1/16 นิ้ว ถือว่าโซ่นั้นยืด ควรเปลี่ยนโซ่ใหม่ทันที
วิธีการ : วัดโซ่
1) ไม่ต้องถอดโซ่นะครับ ใส่เกียร์ให้โซ่อยู่ในตำแหน่งจานใหญ่และเฟืองใหญ่สุด เพื่อให้ตีนผีง้างออกมาช่วยขึงโซ่ให้ตึง
2) เอาไม้บรรทัดวัดตามในรูป ถ้าโซ่ยังดีอยู่ ชุดที่ 12 ไม่ควรยาวเกินลูกศรสีแดง

ที่มาของข้อมูล
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=226418
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

โพสต์ โดย shamankings »

ถ้าโซ่ยืดแล้วเราไปตัดโซ่ออก ให้ระยะมันใกล้เคียงกับของใหม่ แบบนี้จะสามารถใช้ต่อได้หรือเปล่าครับ
blitzs
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: nirone 7 , fixed gear สีแดง

โพสต์ โดย blitzs »

^
ขอบคุณสำหรับความรู้

กำลังสงสัยอยู่พอดีเลยครับ ต้องลองกลับไปวัดดู
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ

By_PoM เขียน:ผมถามหน่อยครับ ถ้าผมใช้โซ่กับเฟืองมาสักแล้วจะเปลี่ยนแต่โซ่
จะมีผลเสียกับเฟืองหรือเปล่าครับเพราะส่วนใหญ่มีแต่คนบอกว่าต้องเปลี่ยนโซ่และเฟืองพร้อมกัน
ไม่จำเป็นเสมอไปครับในกรณีที่เปลี่ยนโซ่ใหม่แล้วต้องเปลี่ยนเฟืองใหม่ด้วยเพราะเฟืองท้ายมีให้เลือกใช้หลายเกียรในการทำงาน
แต่โซ่เส้นเดียวนั้นทำงานอยู่ตลอดเวลาที่หมุนดังนั้นก็จะเกิดการสึกหลอมากกว่าเฟืองท้ายแน่นอนครับผม :mrgreen:
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ

shamankings เขียน:ถ้าโซ่ยืดแล้วเราไปตัดโซ่ออก ให้ระยะมันใกล้เคียงกับของใหม่ แบบนี้จะสามารถใช้ต่อได้หรือเปล่าครับ
แบบที่ว่ามาใช้ไม่ได้ครับผม
เพราะที่เรียกกันว่าโซ่เส้นนั้นยืดคือตัวข้อโซ่กลมๆด้านในตัวโซ่ที่เกิดการลดขนาดเล็กลงครับผม เพราะตัวฟันเฟืองเกิดการเสียดสีแล้วข้อโซ่เกิดการสึกหลอ
และถ้ายังฝืนใช้เมื่อหมดสภาพโซ่ก็จะทำให้เกิดอาการฟันเฟืองล้มแล้วส่งผลให้เวลาปั่นเกิดอาการข้อโซ่กระโดดข้ามฟันเฟืองเมื่อออกแรงกดบันไดหนักๆนั้นเอง

เพราะการที่คุณบอกว่าจะตัดข้อโซ่ออกให้ได้ระยะเท่าเดิมนั้นก็เป็นการที่ฝืนใช้โซ่เส้นนั้นเช่นกันครับ

สรุปแล้วยังไงก็ต้องเปลี่ยน เพราะถ้าไม่เปลี่ยนก็คงต้องได้จ่ายหลักในภายหลังแน่นอน ดีไม่ดีฟันเฟืองจานหน้าก็จะไปเร็วด้วย :cry:
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

ตัววัดโซ่ขั้นเทพ
http://www.parktool.com/product/chain-checker-cc-2

พันกว่าบาท ใช้ดีครับ ผมฃองวัดโซ่ Dura-ace ที่ขี่ไปราว 4 พันกิโล ยืดไป 0.5% ครับ ยังใช้ได้ เขาบอกเกิน 0.75% ค่อยเปลี่ยน ลองวัดโซ่ SRAM ใหม่ๆ มันกดได้ไม่ถึงขีดแรกเลย (ไม่ถึง 0.25%)

ตามคู่มือ Park Tool บอกโซ่ใหม่จะมีการให้ตัวนิดหน่อย ประมาณ 0.25-0.5%
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

เคยวัดโซ่เก่าเทียบกับโซ่ใหม่แกะกล่องเอาไว้เป็นจุดอ้างอิง เอารูปมาให้ดูครับ ไม้ฟุตเหล็กใช้วัดได้ดีครับ....
โซ่1.JPG (110.33 KiB) เข้าดูแล้ว 16462 ครั้ง
อันนี้โซ่เก่าครับ ยืดถึงลิมิตพอดี
โซ่2.JPG (117.94 KiB) เข้าดูแล้ว 16462 ครั้ง
อันนี้โซ่ใหม่แกะกล่องครับ
โซ่3.JPG (109.66 KiB) เข้าดูแล้ว 16462 ครั้ง
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ซื้อรถมือสองอายุสิบปีแล้ว เปลี่ยนโซ่ใหม่แล้วมีอาการวืดเวลาออกแรงกดบันได เฟือง 11,12,14,16 อย่างเวลาออกตัวหรือเร่งแซง
ผมลองหยอดน้ำมันโซ่อย่างลื่นแล้วก็ยังเป็น อย่างงี้สันนิษฐานว่าต้องเปลี่ยนเฟืองใช่มั้ยครับ
อาการที่ว่านี้จะไม่เป็นเลยเวลาปั่นที่ความเร็วคงที่ไม่มีการเร่ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

By_PoM เขียน:ผมถามหน่อยครับ ถ้าผมใช้โซ่กับเฟืองมาสักแล้วจะเปลี่ยนแต่โซ่
ที่ฟังมาเนี่ย ถูกต้องแล้วครับ
แต่เป็นประเด็นในสมัยเมื่อยังคบกับเกียร์ 8 speeds ที่โซ่มันทนมากกว่าในสมัยนี้ ในสมัยนั้น โซ่ 3 เส้น อายุใช้งานเท่ากับเฟือง 1 ชุดจริงๆ เขาจะหาซื้อโซ่ไว้ 3 เส้น แล้วเปลี่ยนไล่กันไปเรื่อยๆ ตอนเปลี่ยนโซ่ใหม่ๆ เวลาไล่เปลี่ยนเกียร์ก็อาจจะมีอาการของโซ่กระโดดบ้าง ซึ่งก็เป็นปกติเพราะว่าอายุของเฟืองมันแก่กว่าโซ่ แต่พอใช้ไปสักพักอาการมันก็จะเป็นปกติเอง พอเปลี่ยนวนครบ 3 เส้น ก็กลับมาเส้นเก่าอีก สมัยก่อนสัก 500 - 1000 กม. เขาก็สลับโซ่กันทีหนึ่ง (​ขึ้นกับขี่โหดแค่ไหน ถ้าโหดนัก ก็อาจจะทุก 500 กม. )

แต่พอมาเป็นยุค 10 speed ผมรู้สึกว่าโซ่มันอ่อนแอกว่าเดิมเยอะมากครับ รู้สึกเลยว่า โซ่มันไปเร็วมากๆ หรือ เฟืองมันมีอายุการใช้งานนานกว่าโซ่มากกว่า 3 เท่า พอเราเปลี่ยนเฉพาะโซ่ แต่ใช้เฟืองเดิม ซึ่งผมเองก็ทำบ่อยๆ ผมมีเฟืองชุดเดิม แต่ใช้วนกับรถ 2 คัน บางทีก็เอาเฟืองชุดอื่นมาใส่บ้าง ก็ไม่ค่อยรู้สึกว่าโซ่มันจะกระโดดนัก

จะมีปัญหากับโซ่เส้นเก่าที่ใช้มาเมื่อ 5 ปีก่อน ตอนเสือหมอบเพิ่งจะเริ่มกลายเป็น 10 speed ได้พักหนึ่ง ใช้ได้ครึ่งปี ก็เก็บไว้ พร้อมกับหยุดปั่นไปยาว ประกอบรถคันใหม่ วันหนึ่งก็เอาโซ่เส้นเดิมนั้นแหละมาหมุนเวียนใช้ ก็มีอาการว่ามันเสียงดังจากโซ่ ทะเลาะกับจานหน้าให้พอรำคาญ เปลี่ยนกลับมาใช้โซ่ที่ใช้ตอนแรก (​ใช้แปล๊บเดียว ) เสียงเงียบเป็นปลิดทิ้ง ก็เลยเข้าใจว่าโซ่เส้นนั้นน่าจะสึกหรอไปมากพอสมควร เสียดายที่ไม่ได้วัดไว้เท่านั้น

ตามทฤษฎีแล้ว โซ่กับเฟืองควรจะมีอายุไล่เลี่ยกันจึงจะทำงานเข้ากันได้สนิทสนม แต่สำหรับโซ่ 10สปีดในปัจจุบัน ผมรู้สึกว่าโซ่มันแก่ง่ายไปหน่อย เฟืองสึกช้าลงเมื่อเทียบกับโซ่ บางทีโซ่เส้นใหม่กลับไม่สร้างปัญหาให้กับเฟืองอันเดิมเท่าไหร่นัก ผิดกับสมัยที่ใช้กับ 8 สปีดจริงๆ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PuNkLo »

ขอบคุณมาก
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ผมใช้โซ่สองเส้น สลับทุกเดือน.... ยอมรับว่าโซ่ 10 สึกหลอง่ายมาก..แต่เพืองไม่ค่อยสึกหลอ...
ยังไม่เคยลอง 11 และไม่คิดจะลองเพราะ 10 ก็พอเพียงสำหรับผม สามารถขี่ไปได้ทุกสภาพ.. :D

ผมใช้ที่วัดโซ่แบบนี้ครับ..
รูปภาพ
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”