เฟือง กับ โซ่ หมดสภาพ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เฟือง กับ โซ่ หมดสภาพ

โพสต์ โดย lucifer »

swasin185 เขียน:ซื้อรถมือสองอายุสิบปีแล้ว เปลี่ยนโซ่ใหม่แล้วมีอาการวืดเวลาออกแรงกดบันได เฟือง 11,12,14,16 อย่างเวลาออกตัวหรือเร่งแซง
ผมลองหยอดน้ำมันโซ่อย่างลื่นแล้วก็ยังเป็น อย่างงี้สันนิษฐานว่าต้องเปลี่ยนเฟืองใช่มั้ยครับ
อาการที่ว่านี้จะไม่เป็นเลยเวลาปั่นที่ความเร็วคงที่ไม่มีการเร่ง
ฟรี ของโม่ รูด ไปแล้วหรือเปล่าครับ เพราะปกติปัญหาเรื่องเฟืองเก่า โซ่ใหม่ จะมาด้วยเรื่องเสียง และอาการโซ่กระโดดในเวลาที่ไล่เกียร์หลัง แต่ถ้าออกตัวแล้ว"วืด" ผมมองว่าฟรีภายในโม่น่าจะ"รูด"
ใช้เฟืองหรือโม่แบบไหนครับ เป็นโม่แบบมีfree หรือ ที่เรียกว่า free hub เช่น ดุมหลังทั่วๆไป ที่ถอดชุดเฟืองออกมาเป็นชุดได้ หรือ เป็นแบบเฟืองที่ีมีfree อยู่ในตัวเอง ( free wheel ) พวกนี้ส่วนใหญ่เฟืองเล็กสุดจะอยู่ราวๆ 14T พวกนี้มักจะพบกับพวกรถราคาประหยัด หรือเฟือง 5 - 7 speed ฟรีของเฟืองแบบนี้อายุไม่ค่อยจะยาวนานนักครับ ถ้าใช้งานนานๆหนักๆ ตัวหนวดกุ้งข้างในก็จะหมดสภาพหรือรูดได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

เป็นเฟือง 9 speed 11-32 Cannondale T800 ครับ
เพิ่งเปลี่ยนโซ่เป็น Shimano CN-7701 (Dura-ace, XTR)
ดุม Deore ถ้าโม่รูดจะต้องเปลี่ยนดุมทั้งชุดหรือไม่ครับ
ไฟล์แนบ
P5232685.JPG (114.57 KiB) เข้าดูแล้ว 1961 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

มีโม่อะไหล่เปลี่ยนได้ครับ เอาไปให้ร้านจักรยานเก่งๆเขาดู เขาเปลี่ยนให้ได้เลย ราคาผมไม่ทราบนะครับ เคยเปลี่ยนมาก็นานเกิน 10ปีแล้ว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ขอบคุณมากครับ
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819292113
team: Paknam Inter Team
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

โพสต์ โดย BOY PNT »

แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่า เฟืองหมดสภาพแล้ว มีเปลี่ยนเฉพาะเฟือง หรือต้องเปลี่ยนทั้ง 10ใบครับ
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

BOY PNT เขียน:แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่า เฟืองหมดสภาพแล้ว มีเปลี่ยนเฉพาะเฟือง หรือต้องเปลี่ยนทั้ง 10ใบครับ
ถามดีครับ ทำให้ต้องไปค้นดู part number ของชิ้นส่วนเฟืองของ Shimano พบว่าในเอกสารของเขา จะมีpart number ของชิ้นส่วนต่างๆของเฟือง เช่น CS-6700 http://techdocs.shimano.com/media/techd ... 799947.pdf

แต่ก็ไม่เคยเจอใครสั่งเข้ามาขายเหมือนกันนะครับ :lol: ดังนั้นถ้าอยู่ในเมืองไทย คงจะต้องเปลี่ยนยกยวงหละครับ

เฟืองหมดสภาพต้องดูเทียบกับของใหม่ครับ จะเห็นฟันมันแหลมเป็นเลื่อย ก็คล้ายๆกับจานหน้าที่หมดสภาพแหละครับ เปลี่ยนจากฟันเฟือง เป็นฟันเลื่อยแทน :mrgreen:
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK MADONE SIX 2012, Bianchi Sempre 2012

lucifer เขียน:
BOY PNT เขียน:แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่า เฟืองหมดสภาพแล้ว มีเปลี่ยนเฉพาะเฟือง หรือต้องเปลี่ยนทั้ง 10ใบครับ
ถามดีครับ ทำให้ต้องไปค้นดู part number ของชิ้นส่วนเฟืองของ Shimano พบว่าในเอกสารของเขา จะมีpart number ของชิ้นส่วนต่างๆของเฟือง เช่น CS-6700 http://techdocs.shimano.com/media/techd ... 799947.pdf

แต่ก็ไม่เคยเจอใครสั่งเข้ามาขายเหมือนกันนะครับ :lol: ดังนั้นถ้าอยู่ในเมืองไทย คงจะต้องเปลี่ยนยกยวงหละครับ

เฟืองหมดสภาพต้องดูเทียบกับของใหม่ครับ จะเห็นฟันมันแหลมเป็นเลื่อย ก็คล้ายๆกับจานหน้าที่หมดสภาพแหละครับ เปลี่ยนจากฟันเฟือง เป็นฟันเลื่อยแทน :mrgreen:
ถามต่ออีกนิดครับ พี่ lucifer เฟืองหมดอายุ นอกจากดูสภาพภายนอกของตัวฟันแล้ว มีอาการอย่างอื่นเวลาปั่น หรือเวลาเปลี่ยนเกียร์ไหมครับ
รวมกันเราอยู่ แยกกันกรูเหนื่อย ขอดูดไปด้วยคน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สารภาพตามตรงนะครับ ยังไม่เคยใช้เฟืองจนหมดสภาพซักชุดหนึ่งเลย เฟืองที่ีใช้นานสุดคือ CS-6500 Ultegra 9speeds ชุดนั้นใช้จนเฟืองจอกกี้ตีนผีเริ่มจะคลอนๆ จานหน้าก็เริ่มจะแหลมๆ แต่ยอดฟันเฟืองหลังก็ยังดีอยู่ครับ เพราะเฟืองมันมีหลายใบ แต่จานหน้ามีแค่ 2 ใบ เราจึงเห็นจานหน้าหมดสภาพเร็วกว่า

ต้องถามเพื่อนขาแรงๆหละครับ คงจะมีคนใช้กันจนเฟืองท้ายแหลมเป็นฟันเลื่อยกันบ้างหละ
gameza500
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-0588082
Bike: MATRIX BIKE
ตำแหน่ง: 112/1411 ม.11 ซ.บางนา-ตราด46 ถ.บางนา-ตราด กม.4 แขวง-เขต บางนา กทม. 10260

โพสต์ โดย gameza500 »

ขออนุญาตนะครับป๋าลูฯ...เห็นมีร้านออนไลท์ในเวปนี้...แยกขายเฟืองท้ายอยู่นะครับ

http://www.ufo-bikes.com/product_603276_th

ขอบคุณครับ
โต้งหลังอนามัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848507344
team: นาคาไบท์ ภูเก็ต
Bike: อยากได้ s3 เรด ซิป
ตำแหน่ง: ภูเก็ตครับ

โพสต์ โดย โต้งหลังอนามัย »

โซ่เส้นนึงผมใช้น่าจะเกิน 4 พัน กิโลน่ะคับ คงอยู่ที่เส้นทาง การดูแลรักษา ลักษณะการปั่น ด้วยมั้ง... :mrgreen:
ภูมิใจเถอะทูนหัว มีผัวขี่จักรยาน 555
น้ามู๋
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0881504571 <Dtac>
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ มิตรภาพ อิสรภาพ และการท่องเที่ยว
Bike: 2ล้อเท่านั้น

โพสต์ โดย น้ามู๋ »

ถ้าเราไปจ้างช่างเปลี่ยนเฟือง เขาจะคิดค่าแรงประมาณเท่าไรครับ
(กรณีที่เราไม่มีเครื่องมือถอดเเฟือง)
ชีวิต_ชอบขาขึ้น =:= แต่จักรยาน_ชอบขาลง
BOY PNT
ขาประจำ
ขาประจำ

น้ามู๋ เขียน:ถ้าเราไปจ้างช่างเปลี่ยนเฟือง เขาจะคิดค่าแรงประมาณเท่าไรครับ
(กรณีที่เราไม่มีเครื่องมือถอดเเฟือง)
50บาทก็โหดแล้วนะ :mrgreen:
สันติภาพ เเว่นเเก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินกาเเฟ
Bike: CAAD

โพสต์ โดย สันติภาพ เเว่นเเก้ว »

ความรู้ใหม่ ไม่เคยใส่ใจเลยครับ ปักๆ ขอบคุณครับ ปั้นมาหลายพันโลไม่คิดว่ามันจะเสื่อมไวปานนั้น โซ่เเค่ 4 พันโลเองรึ :ugeek: น่าเอาไปคิด
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

สันติภาพ เเว่นเเก้ว เขียน:ความรู้ใหม่ ไม่เคยใส่ใจเลยครับ ปักๆ ขอบคุณครับ ปั้นมาหลายพันโลไม่คิดว่ามันจะเสื่อมไวปานนั้น โซ่เเค่ 4 พันโลเองรึ :ugeek: น่าเอาไปคิด
ต้นทุนแอบแฝงของการปั่นจักรยาน ...ฯโลละ 6 สลึงครับกับโซ่ CN-7901(1250.00 บาท)...
:lol: :lol: :lol:
CAVOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-684-9900
team: N/A
Bike: Cervelo P2, Giant Anthem X
ตำแหน่ง: บางแสน ชลบุรี + รัชโยธิน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย CAVOK »

Cycling B®y เขียน:ผมใช้โซ่สองเส้น สลับทุกเดือน.... ยอมรับว่าโซ่ 10 สึกหลอง่ายมาก..แต่เพืองไม่ค่อยสึกหลอ...
ยังไม่เคยลอง 11 และไม่คิดจะลองเพราะ 10 ก็พอเพียงสำหรับผม สามารถขี่ไปได้ทุกสภาพ.. :D

ผมใช้ที่วัดโซ่แบบนี้ครับ..
รูปภาพ
เห็นหลายๆร้านใช้แบบนี้อยู่เหมือนกันครับ ;)
"Everyone dies, but not everyone LIVES"

ขายครับ ชุดล้อเสือหมอบ Token T50SL เบาหวิว พร้อมยาง TUFO S33Pro/Special อุปกรณ์ครบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1174026
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”