เจ็บเข่า..เพราะอะไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เจ็บเข่า..เพราะอะไร

โพสต์ โดย lucifer »

เมื่อคืนสงสัยจะง่วงไปหน่อย เลยพิมพ์ผิด

"สาเหตุของการเจ็บเข่าด้านนอก มักจะมาจากท่าปั่นที่ปลายเท้าชี้เข้าใน ลองยืนเก้าอี้ เขย่งปลายเท้าเล็กน้อย แล้วบิดปลายเท้าเข้าในดูสิครับ จะพบว่าด้านนอกเข่าจะตึงขึ้นทันที "
จริงๆผมจะบอกว่า ให้นั่งบนเก้าอี้ ให้ปลายเท้าและส้นเท้าแตะพื้น แล้วจึงยกส้นเท้าให้ลอยพ้นพื้นนิดหนึ่ง แล้วบิดปลายเท้าเข้าในดู จะพบว่าด้านนอกเข่าจะตึงขึ้น แล้วพอมันตึงขึ้น มันทำให้รู้สึกเจ็บในตำแหน่งนั้นหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่รู้สึกเจ็บ ก็ให้ลองค่อยๆดันตัวให้ยืน ( โดยยังเขย่งปลายเท้าและบิดปลายเท้าเข้าด้านใน ) มีอาการเจ็บในตำแหน่งนั้นหรือเปล่าครับ

รูปที่เห็นในการปั่น บอกอะไรไม่ค่อยได้มากนัก จังหวะมันยังไม่ลงตัวดี ดูมุมเข่าได้ไม่ชัดเจน แต่ถ้าดูคร่าวๆ จะคล้ายกับปั่นเขย่งปลายเท้าโดยเข่าไม่เหยียด เบาะสูงไปหรือเปล่า เลยต้องเขย่งปลายเท้าช่วยขนาดนั้น หรือ เล่นข้อเท้า ??? เพราะถ้าหลักอานสูงแล้วปั่นเขย่งปลายเท้า อากาศที่ปลายเท้าจะบิดเข้าในร่วมด้วยก็มีโอกาสเกิดขึ้นร่วมกันได้เช่นกัน

ว่าแต่อยู่ในกทม.หรือเปล่าหละครับ ลองไปหาที่ที่ทำ prefitting ดูหน่อยไหมครับ บางทีเราอาจจะปั่นผิดท่าอยู่โดยไม่รู้ตัว การจะดูท่าปั่นด้วยตัวเองนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายครับ สู้ให้คนอื่นดูให้จะเป็นเรื่องง่ายกว่า และลดการคิดเข้าข้างตัวเองลงไปได้เยอะเลย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

ลองปรับคลีทให้มาอยู่ถ้ายรองเท้ามากขึ้นแล้วเอียงคลีทให้ปลายรองเท้าชี้ออกด้านนอกครับ ถ้าทำแล้วดีขึ้นแต่ไม่หายขาดลองหาแผ่นรองรองเท้าด้านในของ spe มาใช้ครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
Ekapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-130-0961
team: EN-BIKE
Bike: GT , RIDLEY , HARO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ekapong »

ดูแล้วผมว่าอานสูงไปนะครับเวลาขาเหยีดลงสุดมันจะเกิดแรงกระแทกที่หัวเข่า
ไม่รู้ว่าใส่รองเท้าจักรยานหรือเปล่า ควรใส่นะครับตำแหน่งเท้าจะได้ไม่เปลี่ยน
แก้ไขล่าสุดโดย Ekapong เมื่อ 28 พ.ค. 2012, 09:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ร้าน EN-BIKE @ ซอยพหลโยธิน 87 (ทางเข้าเมืองเอก-มหาวิทยาลัยรังสิต)
เวลาทำการ 10.00 น. -18.00น. หยุดวันอาทิตย์ครับ
แวะชมสินค้า Enbike Online คลิกเลย! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=288 <<<<
Facebook ของทางร้าน ติดตามข่าวสารได้ที่นี่เลย ! ---> http://www.facebook.com/enbike
cpong67
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5980101

โพสต์ โดย cpong67 »

:D เพิ่งเจอกับตัวเอง เจ็บเข่าซ้ายด้านใน เป็นๆ หายๆ มาก่อนขี่จักรยาน

จะเป็นตอนมีการบิดเข่าผิดจังหวะ 2-3 วันจะหาย พอขี่จักรยานก็เป็นอีก

ไปอ่านเจอว่า เจ็บเข่าด้านใน - เบาะสูงไป เจ็บด้านนอก - เบาะต่ำไป

เลยปรับเบาะลง รู้สึกดีขึ้น แต่ยังไม่ยืนยันนะ ขอลองทดสอบอีกสักพัก
2 วัน 1 คืน - Schoolstay เกาะหมาก เกาะนางคำ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=684882
5 วัน 4 คืน - สุไหงโกลค - Jeli - เบตง (เข้าทางมาเลเซีย) - ด่านนอก - หาดใหญ่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=707109
Titti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816596564
Bike: Canyon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Titti »

น้องหนึ่ง เขียน:มีแนวโน้มว่าปรับเบาะสูงไปครับ กล้ามเนื้อด้านนอกต้องพยายามยึดตัวเพื่อดึงให้ขาเหยียดตรง

อีกอย่างคือใช้ขาจานยาวเกินไป ไม่ทราบพี่สูงเท่าไหร่ ใช้ขาจานขนาดไหนครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมสูง 183 ซม. ขาจาน 105 ยาว 172.5 ซม. Inseem ไม่เคยวัดครับ
Titti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816596564
Bike: Canyon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Titti »

lucifer เขียน:เมื่อคืนสงสัยจะง่วงไปหน่อย เลยพิมพ์ผิด

"สาเหตุของการเจ็บเข่าด้านนอก มักจะมาจากท่าปั่นที่ปลายเท้าชี้เข้าใน ลองยืนเก้าอี้ เขย่งปลายเท้าเล็กน้อย แล้วบิดปลายเท้าเข้าในดูสิครับ จะพบว่าด้านนอกเข่าจะตึงขึ้นทันที "
จริงๆผมจะบอกว่า ให้นั่งบนเก้าอี้ ให้ปลายเท้าและส้นเท้าแตะพื้น แล้วจึงยกส้นเท้าให้ลอยพ้นพื้นนิดหนึ่ง แล้วบิดปลายเท้าเข้าในดู จะพบว่าด้านนอกเข่าจะตึงขึ้น แล้วพอมันตึงขึ้น มันทำให้รู้สึกเจ็บในตำแหน่งนั้นหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่รู้สึกเจ็บ ก็ให้ลองค่อยๆดันตัวให้ยืน ( โดยยังเขย่งปลายเท้าและบิดปลายเท้าเข้าด้านใน ) มีอาการเจ็บในตำแหน่งนั้นหรือเปล่าครับ

รูปที่เห็นในการปั่น บอกอะไรไม่ค่อยได้มากนัก จังหวะมันยังไม่ลงตัวดี ดูมุมเข่าได้ไม่ชัดเจน แต่ถ้าดูคร่าวๆ จะคล้ายกับปั่นเขย่งปลายเท้าโดยเข่าไม่เหยียด เบาะสูงไปหรือเปล่า เลยต้องเขย่งปลายเท้าช่วยขนาดนั้น หรือ เล่นข้อเท้า ??? เพราะถ้าหลักอานสูงแล้วปั่นเขย่งปลายเท้า อากาศที่ปลายเท้าจะบิดเข้าในร่วมด้วยก็มีโอกาสเกิดขึ้นร่วมกันได้เช่นกัน

ว่าแต่อยู่ในกทม.หรือเปล่าหละครับ ลองไปหาที่ที่ทำ prefitting ดูหน่อยไหมครับ บางทีเราอาจจะปั่นผิดท่าอยู่โดยไม่รู้ตัว การจะดูท่าปั่นด้วยตัวเองนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายครับ สู้ให้คนอื่นดูให้จะเป็นเรื่องง่ายกว่า และลดการคิดเข้าข้างตัวเองลงไปได้เยอะเลย
ผมสังเกตขาตัวเองขณะปั่น เป็นแบบนี้ครับ จังหวะที่หัวเข่ายกขึ้นจะไม่ขึ้นตรงๆ แต่จะสบัดออกด้านนอกก่อนจะกลับเข้า line ที่จุดสูงสุด ส่วนรองเท้าครีตนั้น ผมตั้งอยู่ด้านในสุดและเข้าหาฝ่าเท้าที่สุด ปลายเท้าชี้ออกด้านนอก ชึ่งก็เจ็บเหมือนกัน **ในรูปเป็นการออกทริปลุงโท ผมต้องเปลี่ยนรองเท้า เพราะรถเยอะเบรคกันบ่อย รู้สึกว่าเขย่งปลายเท้านิดๆ มากกว่ารองเท้าคลีต ถ้าต้องการพักให้อาการนี้หายขาดควรจะหยุดซักกี่เดือนครับ?
boonch
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย boonch »

ดูจากรูป ผมว่าเข่าตึงไป ควรลดความสูงเบาะลงอีกหน่อย
ถ้าลองแก้ไขตามวิธีที่ท่านอื่นแนะนำแล้วยังไม่หาย อยากให้ลองปั่นแบบไม่ใส่คลิปเลส
เข่าของคุณ (เส้นเอ็น) อาจเจ็บจากการออกแรงในจังหวะ "ดึง" ก็เป็นได้
... ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ลองดูนะ
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

Titti เขียน:
น้องหนึ่ง เขียน:มีแนวโน้มว่าปรับเบาะสูงไปครับ กล้ามเนื้อด้านนอกต้องพยายามยึดตัวเพื่อดึงให้ขาเหยียดตรง

อีกอย่างคือใช้ขาจานยาวเกินไป ไม่ทราบพี่สูงเท่าไหร่ ใช้ขาจานขนาดไหนครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมสูง 183 ซม. ขาจาน 105 ยาว 172.5 ซม. Inseem ไม่เคยวัดครับ
ขอถามหลายๆท่านว่าขาจานสั้นไปหรืเปล่าครับ ลอง 175 มั้ยครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

Titti เขียน:
ผมสังเกตขาตัวเองขณะปั่น เป็นแบบนี้ครับ จังหวะที่หัวเข่ายกขึ้นจะไม่ขึ้นตรงๆ แต่จะสบัดออกด้านนอกก่อนจะกลับเข้า line ที่จุดสูงสุด ส่วนรองเท้าครีตนั้น ผมตั้งอยู่ด้านในสุดและเข้าหาฝ่าเท้าที่สุด ปลายเท้าชี้ออกด้านนอก ชึ่งก็เจ็บเหมือนกัน **ในรูปเป็นการออกทริปลุงโท ผมต้องเปลี่ยนรองเท้า เพราะรถเยอะเบรคกันบ่อย รู้สึกว่าเขย่งปลายเท้านิดๆ มากกว่ารองเท้าคลีต ถ้าต้องการพักให้อาการนี้หายขาดควรจะหยุดซักกี่เดือนครับ?
คลีตอยู่ชิดด้านในสุดของรองเท้า แปลว่า เวลาที่ออกแรงกดบันไดจะมีแรงกระทำให้เท้าพลิกออกด้านนอก รวมถึงมีแรงที่กระทำกับเข่าทางด้านนอกได้เช่นกัน

โดยส่วนตัว ผมตั้งcleatไว้กลางรองเท้า รองเท้าที่ผมใช้จะมีเส้นบอกlineกึ่งกลางของรองเท้า ผมจะปรับcleat ให้อยู่ในแนวกึ่งกลางของรองเท้าเสมอ ส่วนระยะหน้าหลังจะวัดเอากับตำแหน่งแนวที่ลากระหว่างปุ่มกระดูกโคนนิ้วหัวแม่เท้า-->ปุ่มกระดูกโคนนิ้วก้อย ( ก็คือ จะอยู่เยื้องหลังจุดที่เป็นปุ่มกระดูกโคนนิ้วหัวแม่เท้าไปเล็กน้อย , เพราะมันคือ แนวรับน้ำหนักของฝ่าเท้า ( อีกจุดหนึ่งคือ ส้นเท้า ) ) โดยหลักการนี้ ถ้าไม่ได้มีปัญหาเรื่องขาโก่งหรือ เข่าชนกัน แรงที่ส่งผ่านลงมายังเท้า ก็จะวิ่งผ่านกึ่งกลางของเข่า ไม่หนักไปด้านข้างใด ข้างหนึ่งของเข่า , ยึดหลักทางสายกลางไว้เสมอ ก็จะลดการบาดเจ็บลงไปได้ แต่สำหรับคนที่เข่าชนกัน หรือ ขาโก่ง ก็คงจะต้องปรับตำแหน่งกัน

ผมวิเคราะห์โดยรวมๆว่า ถ้าคุณไม่มีปัญหาเรื่องแนวข้อเข่า (ไม่ขาโก่ง และไม่มีเข่าชนกัน ) ก็น่าจะมีปัญหาอยู่ 2 ที่ คือ 1. ความสูงของหลักอาน กับ 2. ตำแหน่งวางcleat บนรองเท้า

อาการที่ปวดนี้ ถ้าเป็นเพียงแค่ soft tissue injury ธรรมดาๆ โดยทฤษฏีแล้วควรจะหายได้เองภายใน 3 สัปดาห์ ( ถ้าไม่มีอะไรไปซ้ำมัน ) ระยะแรกๆพักจริงๆสัก 3 วัน กินยาลดการอักเสบของเนื้อเยื่ออ่อนในกลุ่มของ NSAID ไปก่อน แล้วหาสาเหตุที่ทำให้เกิดปัญหา ทุกข์ต้องแก้ที่สาเหตุแห่งทุกข์ครับ

ในบ้านเรามีช่างที่ทำ prefitting อยู่ไม่กี่แห่ง ลองหาๆดู แล้วแวะไปใช้บริการดูก็ไม่เลวนะครับ เพราะอันที่จริงแล้ว ไม่ว่าจะเป็นผมหรือเป็นสมาชิกท่านอื่นๆ ก็ไม่ได้เห็นตัวเป็นๆ แค่ฟังอาการบอกเล่า แล่้วก็สรุปไปตามประสพการณ์ หรือ ตามตำราที่เคยอ่านกันมา

ปกติเอง ผมก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเจ็บเข่าในลักษณะนี้ จะมีก็แต่เจ็บหลังขา ซึ่งเกิดจากตั้งหลักอานไว้สูงเกินไป

คลีทเองก็มีระยะฟรีหรือที่เรียกว่า float กันอยู่พอสมควร ตามแล้วแต่ยี่ห้อ เวลาปั่นก็จะช่วยให้ปลายเท้าขยับไปมาได้บ้าง จะลดstressที่มีต่อเข่าลง
ลองหาเทรนเนอร์ แบบจับรถอยู่กับที่ ใส่cleatแล้วลองปั่นทีละขา พยายามคุมเข่าให้ขึ้นลงตรงๆ อย่าเข้านอก ออกใน ในขณะที่ควงบันได เพราะมีโอกาสเพิ่มความบาดเจ็บให้แก่เข่าได้ครับ
ต้องไม่ลืมว่า จักรยานเป็นการออกแรงแบบซ้ำๆซากๆ นาทีละ 90-100กว่าครั้ง ( ขึ้นกับคนปั่น ) 1 ชม ก็ล่อไปอย่างน้อย 5,400 ครั้ง แค่ผิดเพียงเล็กน้อย แต่ซ้ำๆกันสักครึี่งหมื่นหน มันก็ต้องมีโอดครวญกันบ้างเป็นธรรมดาครับ :lol:

หาที่ทำ prefitting ก่อนดีกว่าครับ แก้เอง เสียเวลา แก้ไม่ตรงที่ แก้ไม่ถูกทิศ ลองผิดลองถูก เดี๋ยวเจ็บเข่าอีก จะอดปั่นไปอีกนาน

ปล. พิจารณาจากความสูง 183 ซม ก็คือ 72นิ้ว ถ้าไม่ได้มีช่วงขาที่ยาวเกินไปกว่า 34นิ้ว หรือ 86.3 ซม. ขาจาน 172.5mm เหมาะสมอยู่แล้วครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
pui_puntai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0971322001
team: Free Runing Team
Bike: ขี่พอขำๆ อะไรก็ได้

โพสต์ โดย pui_puntai »

น่าสนใจครับ ผมเคยเป็นๆ หายๆ
จงอย่ารอให้โอกาศมาถึงท่าน จงวิ่งเข้าหามันเพราะ ความสำเร็จมันต้องวิ่งเข้าใส่

http://www.khonplainam.com ท่องเที่ยวธรรมชาติแบบกลุ่มเรา " คนปลายน้ำ "

Shore Contact No. :) ;) LAND LINE : 097 132 2001 ;) :) If can't might stay in field Offshore
KAMENRIDER
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-866-8528
team: CHAM SQ / CoFFee BiKe CuLb by เฮียงม้อ เชิญยิ้ม
Bike: MERIDA Matt TFS 500D (Battle HOPPER) / TIGER BY MARAWUTI ( รถถัง ) / OYAMA DOLPHIN / TREK 2.3 ( Red rider )
ตำแหน่ง: 426/7 ถ.สี่พระยา แขวง มหาพฤฒาราม เขต บางรัก กรุงเทพ 10500

โพสต์ โดย KAMENRIDER »

ปรับเบาะลงครับ
ขอรองบาทราชวงศ์พงศ์จักรี จนชีวีสูญสิ้นดินกลบกาย

ข้าพระพุทธเจ้า จะยอมตายเพื่อรักษาไว้ ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า ข้าพระพุทธเจ้าจะจงรักภักดี และขอเป็นข้าพระบาททุกชาติไป ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
Pj5772
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Pj5772 »

:D :)
nuang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-3299326
team: "G"จักรยาน
Bike: อะไรก็ปั่น

โพสต์ โดย nuang »

ผมปรับ cleat รองเท้าครับ หายเลย
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

ขอคำปรึกษาด้วยคนครับ
ช่วงทริปหัวหินที่ผ่านมา ผมขี่ได้ประมาณ 100 กว่าโล จะรู้สึกเสียวที่เข่าขวาด้านในแต่ก็ปั่นไปเรื่อยๆ (แต่ไม่จบทริป)
พอหยุดพักสักชั่วโมงกว่าๆ รู้สึกเจ็บเข่ามากขึ้นแทบเดินไม่ได้เลย พอกลับถึงบ้านนอนพักผ่อนตามปกติ ตื่นเช้ามาอาการเจ็บเข่าก็หายเป็นปกติ เหมือนไม่เคยเจ็บเลย อาการอย่างนี้น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
1. ตั้งแต่ปั่นมาผมยังไม่เคยทำ fitting (ปรับรถเอาตามคำแนะนำของพี่ๆ ที่เคยปั่นกันมานานแล้ว)
2. ผมใช้บันใดธรรมดา (แบบใส่รองเท้าแตะก็ปั่นได้)
3. รถที่ปั่นเป็นเสือภูเขา

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ.
ไฟล์แนบ
me.jpg (65.18 KiB) เข้าดูแล้ว 736 ครั้ง
suwitpr
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 29er superfly9.6
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย suwitpr »

:twisted: เก็บไว้อ่านครับ
ขอบคุณครับ
เสือภูเขา ... ไม่มีวันตาย !!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”