เจ็บเข่า..เพราะอะไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lekkel
สมาชิก
สมาชิก

Re: เจ็บเข่า..เพราะอะไร

โพสต์ โดย lekkel »

:D
klaza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย klaza »

ปักแรง ขอบคุณครับ
kengvi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Infinito CV + Campag Chorus + Fulcrum Zero

โพสต์ โดย kengvi »

เข่าด้านใน หรือเข่าด้านนอกครับ?
น่าจะมาจากเอ็นหรือกล้ามเนื้อด้านข้างต้นขาครับ

สาเหตุน่าจะมาจาก 2 อย่างครับ

- รองเท้าหลวมไป หรือ คลีตขยับได้มากไป ทำให้เข่าและขาเกิดการขยับด้านข้างเล็กน้อยเวลาปั่น (เขย่าซ้ายขวา) ถ้าขยับแบบนี้นานๆหลายชั่วโมง และมีการออกแรงกดมาก (เช่น ทำความเร็ว หรือขึ้นเนิน) มีโอกาสเจ็บเข่าด้านข้างแน่นอนครับ

- เวลาปั่น การยกขาปั่น ขาไม่ขนานกับเฟรม มีการยกเข่าเข้ามาด้านใน หรือ ยกเข่าออกไปด้านนอกตลอกเวลา จะเพิ่มแรงดันให้กับเอ็นและกล้ามเนื้อด้านข้างตลอดครับ

ถ้าเป็น 1 ใน 2 แบบนี้ ลองปรับแก้ดูครับ
และลองฝึกกล้ามเนื้อด้านข้างต้นขาให้แข็งแรง
มีหลายท่าครับ ลอง google ดูครับ
TBK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 835 8486
team: Cool70
Bike: Surly
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TBK »

ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

ความรู้ล้วนๆครับขอบคุณครับผม
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”