เปลี่ยนเฟืองหลัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
captainjen
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891574993
team: -แมวเนินเขา
Bike: trek 650 slr,BS monte-carlo 1980

เปลี่ยนเฟืองหลัง

โพสต์ โดย captainjen »

เฟืองเดิมติดรถ 7 ชั้น 11-28 จะเปลี่ยนเป็น 7 ชั้น 11-32
ต้องเพิ่มข้อโซ่อีกกี่ข้อครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนเฟืองหลัง

โพสต์ โดย จั๊ว »

ต้องเปลี่ยนตีนผีเป็นขายาวด้วยนะครับ ไม่งั้นขึ้นเฟืองใหญ่ไม่ได้
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
captainjen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 650 slr,BS monte-carlo 1980

ต้องดูส่วนไหนของตีนผีว่าเป็นขาสั้น/ขายาวครับ (มือใหม่จริงๆครับ)
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขาสั้น รูปภาพ
ขายาว รูปภาพ
ขาตีนผีมีทั้งรุ่น สั้น-กลาง-ยาว
ไฟล์แนบ
สังเกตุตามนี้ครับ
สังเกตุตามนี้ครับ
yAdyvw.JPG (103.53 KiB) เข้าดูแล้ว 6162 ครั้ง
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ขออนุญาตไม่เห็นด้วยกับเฮียจั๊วนะครับ

ระยะที่กำหนดขนาดของเฟืองท้ายที่ใหญ่ที่สุดนั้น ไม่ใช่ระยะความยาวของขา แต่อยู่ที่ระยะระหว่างจุดหมุนด้านบน กับ เฟืองจอกกี้ ( ลูกศรสีเขียว )
yAdyvw copy.jpg
yAdyvw copy.jpg (79.74 KiB) เข้าดูแล้ว 6135 ครั้ง
ตีนผีจะมีข้อกำหนดที่เรียกว่า Total capacity ซึ่งมีค่าเท่ากับ ( ผลต่างระหว่างฟันของจานหน้าใหญ่สุด-เล็กสุด ) + ( ผลต่างระหว่างเฟืองหลังใหญ่สุด-เล็กสุด )

ตีนผีของเสือหมอบจะมีขาสั้น กับขายาว ซึ่งจะมีระยะลูกศรสีเขียวยาวเท่ากัน เพียงแต่ขายาวจะมีลูกศรสีแดงยาวขึ้น เพื่อเพิ่มค่า Total capacity ขึ้น ดังนั้นเมื่อใช้จานหน้า 3 ใบจาน ซึ่ง Front difference หรือ ความแตกต่างระหว่างฟันของจานใหญ่ - ฟันของจานเล็กสุด จะมีค่ามากขึ้นกว่าจานหน้าแบบ 2 ใบ จึงจำเป็นต้องหันไปคบกับตีนผีขายาวแทน หากใช้ตีนผีขาสั้นจะทำให้ไม่สามารถใช้เกียร์บางเกียร์ในเวลาที่ขึ้นจานใหญ่

ถ้าใช้ระบบเกียร์ของshimano แล้วอยากใช้เฟืองท้าย 32T ท่าทางจะต้องคบกับตีนผีเสือภูเขานะครับ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องระยะดึงของตีนผีเสือภูเขากับตีนผีเสือหมอบว่าระยะดึงเท่ากันหรือไม่ เพราะผมเองยังไม่เคยลอง และได้ยินมาแว่วๆว่ามันไม่ค่อยจะเหมือนกัน จริงเท็จอย่างไร อยากให้เจ๊หน้าแง๊วช่วยมายืนยันตรงนี้ด้วย

ลองอ่านต่อที่ http://www.bikeloves.com/trick/trick07.shtml อาจจะเก่าไปแล้ว อะไหล่ต่างๆในตัวอย่างที่ยกมาก็คงจะหาดูตัวจริงกันได้ยากแล้ว แต่สาระไม่แตกต่างไปจากในปัจจุบันครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

captainjen เขียน:เฟืองเดิมติดรถ 7 ชั้น 11-28 จะเปลี่ยนเป็น 7 ชั้น 11-32
ต้องเพิ่มข้อโซ่อีกกี่ข้อครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1. ถ้าชุดส่งกำลังเดิมที่ใช้อยู่สามารถปรับเปลี่ยนเกียร์ได้คล่องแคล่วดี และเล็งจากด้านท้ายเห็นเฟืองนำร่องตัวบน(guide pulley)สามารถตั้งให้ตรงกับเฟือง 28 ได้พอดีๆ ความยาวโซ่ของเดิมวัดได้พอดีแล้ว(ผมใช้สูตร...หน้าใหญ่/หลังใหญ่สุด ไม่ผ่านรอก + 2 ปล้อง ใช้เข็มเข้าข้อโซ่ แต่ถ้าใช้ข้อปลดเร็ว โดยทั่วไปไม่ต้องเพิ่ม) ระหว่าง 28 กับ 32 ไม่ต้องเพิ่มครับเพราะผมเคยคล้องตามวิธีในวงเล็บมันเพิ่มมาเพียง 1 ปล้อง(เลขคี่) ถ้าเพิ่มก็ต้องเป็น 2 (เลขคู่) แล้ววันที่กลับมาใช้ 28 หรือ 25...ยานแน่นอน ก็เลยตัดสินใจไม่เพิ่มครับ เปลี่ยนชุดเฟืองหลังที่จบ 32 เข้าเลย

2. อีกเหตุผลหนึ่ง...เมื่อไหร่เราถึงจะใช้ 32... มันก็ต้องคู่กับจานหน้าใบเล็กสุดอยู่แล้ว(34/39)...โซ่จะไม่ตึงมากจนตีนผีชี้มาทางด้านหน้าพ้นระยะแนวดิ่งอย่างที่กำหนดไว้ว่ามากพอดีที่สุดของระยะดึงของมันนั่นเอง(ผมทดลองปรับใช้ที่ 39/28ครับตีนผีจะชี้มาข้างหน้าประมาณที่ 5-5.30 น.))

3. เพียงแต่ต้องปรับตั้งสกรูอีกตัวที่อยู่ด้านหลังชองชุดตีนผีที่เป้นตัวกำหนดระยะตกในแนวดิ่งให้ รอกหลังห่างจากเฟือง 32 ที่ประมาณ 5มม. ครับ อาจจะต้องไขเข้าๆ ออกๆ หลายครั้งพร้อมกับตบขึ้น ตบลง ไปมาเพื่อกระตุ้นชุดสปริงให้มัน..ตื่น..สักหน่อยครับ เพราะมันหลับมานานที่ระยะ 28 ที่ใช้งานประจำวันมานานแล้ว

หมายเหตุ...ผมใช้โซ่ความยาวเดียวเท่านั้นกับ 3 ชุดเฟือง( 9 ชั้น)ที่จบด้วย 25/28/32 โดยวัดความยาวโซ่ที่ 28 เป็นเกณฑ์กลาง ใช้ได้แน่นอน รับรองครับ(ที่ 39/28 ไม่มีแกรกๆกรากๆให้ได้ยิน ) ปรับตั้งให้เนียน ...แตะปุ๊บ เตะปั๊บ...อาศัยเปลี่ยนเฟืองตามเส้นทางที่เขาพาเราไป อายุมากแล้วเข้าข่ายชราชน เรี่ยวแรงสู้เยาวชน มัชฌิมชนไม่ไหว แต่ใจ..เกินร้อย..ครับ ไป....

เสนอประสบการณ์มาเพื่อยืนยันว่าใช้งานได้ในภาคสนามจริงครับ
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

ขอขอบคุณอาจารญ์ลูฯ เกี่ยวกับนิยามของ Total Capacity ครับ :D :D

ผมละเง็งมาตั้งนาน หาที่ไหนก็ไม่เจอ ถาม...นายช่างใหญ่ประจำร้าน...แทบจะทุกร้านก็ไม่มีใครอธิบายได้ :lol: :o
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

สบายดีนะครับพี่ โคราชฝนตกหรือเปล่า ช่วงนี้ผมกอดเทรนเนอร์ไม่ห่างเลย :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

lucifer เขียน:ขออนุญาตไม่เห็นด้วยกับเฮียจั๊วนะครับ

ระยะที่กำหนดขนาดของเฟืองท้ายที่ใหญ่ที่สุดนั้น ไม่ใช่ระยะความยาวของขา แต่อยู่ที่ระยะระหว่างจุดหมุนด้านบน กับ เฟืองจอกกี้ ( ลูกศรสีเขียว )
yAdyvw copy.jpg
ตีนผีจะมีข้อกำหนดที่เรียกว่า Total capacity ซึ่งมีค่าเท่ากับ ( ผลต่างระหว่างฟันของจานหน้าใหญ่สุด-เล็กสุด ) + ( ผลต่างระหว่างเฟืองหลังใหญ่สุด-เล็กสุด )

ตีนผีของเสือหมอบจะมีขาสั้น กับขายาว ซึ่งจะมีระยะลูกศรสีเขียวยาวเท่ากัน เพียงแต่ขายาวจะมีลูกศรสีแดงยาวขึ้น เพื่อเพิ่มค่า Total capacity ขึ้น ดังนั้นเมื่อใช้จานหน้า 3 ใบจาน ซึ่ง Front difference หรือ ความแตกต่างระหว่างฟันของจานใหญ่ - ฟันของจานเล็กสุด จะมีค่ามากขึ้นกว่าจานหน้าแบบ 2 ใบ จึงจำเป็นต้องหันไปคบกับตีนผีขายาวแทน หากใช้ตีนผีขาสั้นจะทำให้ไม่สามารถใช้เกียร์บางเกียร์ในเวลาที่ขึ้นจานใหญ่

ถ้าใช้ระบบเกียร์ของshimano แล้วอยากใช้เฟืองท้าย 32T ท่าทางจะต้องคบกับตีนผีเสือภูเขานะครับ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องระยะดึงของตีนผีเสือภูเขากับตีนผีเสือหมอบว่าระยะดึงเท่ากันหรือไม่ เพราะผมเองยังไม่เคยลอง และได้ยินมาแว่วๆว่ามันไม่ค่อยจะเหมือนกัน จริงเท็จอย่างไร อยากให้เจ๊หน้าแง๊วช่วยมายืนยันตรงนี้ด้วย

ลองอ่านต่อที่ http://www.bikeloves.com/trick/trick07.shtml อาจจะเก่าไปแล้ว อะไหล่ต่างๆในตัวอย่างที่ยกมาก็คงจะหาดูตัวจริงกันได้ยากแล้ว แต่สาระไม่แตกต่างไปจากในปัจจุบันครับ
คอนเฟิร์มป๋าลูด้วยคนค่า :P ความยาวขาตีนผีไม่ได้กำหนดขนาดเฟืองใหญ่สุดที่จะใช้ได้ ถ้าดูตีนผีเสือภูเขา จะขาGSหรือSGSก็ใช้เฟืองใหญ่สุดได้เท่าๆกัน แต่ไปต่างกันตรง Total Capacity :mrgreen:

ออกทะเลกันไปไกลแระ เดี๋ยวจขกท.จะมึน :lol:
จะเปลี่ยนเฟือง7จาก11-28เป็น11-32 เพิ่มโซ่เท่าไรไม่ยู๊ อยากรู้ต้องวัด มันไม่มีจำนวนเป็นตัวเลขว่าเท่าไรๆจะพอดี มันมีแต่วิธีว่าวัดยังไงให้พอดี :mrgreen:
แต่ให้แนะนำน๊ะ เปลี่ยนเฟืองก็ต้องเปลี่ยนโซ่ด้วยจ้า ป้องกันอาการโซ่โดด :mrgreen:
อ้อ เปลี่ยนตีนผีเป็นตีนผีเสือภูเขา 8หรือ9สักตัวก็ได้ ขาอะไรก็ได้(สั้น/ยาว) เท่านี้เสือหมอบเก่าก็ใช้เฟือง11-32ได้สบ๊ายยย 8-)
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ปล. ป๋าลูขอคอนเฟิร์มว่าตีนผี10เสือภูเขามันระยะดึงเท่าตีนผีเสือหมอบไหม

ตีนผีชิมาโน่ 7 8 9 10 ใช้ระยะดึงสายเกียร์เท่ากันค่า โดยมีข้อยกเว้นดังนี้ :mrgreen:
1.ตีนผีduraace8ไม่เท่ากับใครเลย ต้องใช้กับมือเกียร์duraace8เท่านั้น :x
2.ตีนผีเสือภูเขาdynasys10สปีด ก็ไม่เท่ากับของเก่าที่ผ่านมา แต่ใช้ด้วยกันเองในdynasysได้ ;) อัพชุดเสือภูเขาเป็น10ยังไงก็ต้องเปลี่ยนตีนผี :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ขออนญาตเสริมคุณน้าแง้ว ว ว (ตั้งใจเขียนผิดจะได้เทียบวัยประมาณ ป๋าลู)

ระยะโซ่ไม่สามารถวัดให้กำหนดเป็นมาตรฐานได้เพราะระยะหางอาจจะแตกต่างกัน+จานหน้าใบใหญ่ ซึ่งอาจจะมีผลต่อการกำหนดให้เป้นความยาวมาตรฐาน

ในการตัดวัดโซ่ที่ผมใช้ใช้มาตรฐานจาก bikeloves ในการวัดแต่ละคัน ตามที่ป๋าลูแนะนำ ครับ
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตีนผีขาสั้นกับเฟืองหลัง11-32 โซ่มันจะยานเกินเมื่อลงมาที่11นะครับ
captainjen
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณผู้ตอบกระทู้ทุกๆท่าน ความรู้ล้วนๆเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:สบายดีนะครับพี่ โคราชฝนตกหรือเปล่า ช่วงนี้ผมกอดเทรนเนอร์ไม่ห่างเลย :lol:
หน้าฝนจริงๆแล้วล่ะครับ วันนี้ก็ทั้งวัน เทรนเนอร์มันแข็งครับ ผมไม่ถนัดกอด ขอเลือกที่มันนิ่มกว่านั้นหน่อย ไม่ว่ากันนะครับ...อิ..อิ..อิ..

...หมอนข้าง...น่ะครับ อย่าเอ็ดไป... :lol: :lol: :lol: กอดนอนเพลิ้นนนน

ฝากความระลึกถึงไปยัง..หมอบรื๋อและครอบครัว..ด้วยครับ เลข 6 กำลังกวักมือเรียกหากันแล้ว
tingrb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0831531190
team: chiangmai
Bike: roadbike
ตำแหน่ง: ถ.อัฎษฎาธร ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่

โพสต์ โดย tingrb »

ขอบคุณมากครับเข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้มากเลยครับ ;)
Make your mind to strong. Social
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”