ค่า TPI ของยางนอกนี่บ่งบอกถึงอะไรบ้างครับ ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cyberdej
ขาประจำ
ขาประจำ

ค่า TPI ของยางนอกนี่บ่งบอกถึงอะไรบ้างครับ ?

โพสต์ โดย cyberdej »

พอดีผมว่าจะซื้อยางนอกเสือหมอบใหม่น่ะครับ
เส้นเก่าที่ใช้ค่อนข้างจะรั่วบ่อย ก็เลยลองหา spec ดู
เล็งไว้รุ่นนึงเห็นบอกว่า 120 TPI ในขณะที่รุ่นอื่นทั่วๆไป 60 TPI
แต่ก็มีบางรุ่นที่ค่านี้มากถึง 220 TPI ก็เลยสงสัยว่าถ้าค่านี้ยิ่งมาก
ยางจะยิ่งทนหรือรั่วยากใช่มั้ยครับ ?
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

Re: ค่า TPI ของยางนอกนี่บ่งบอกถึงอะไรบ้างครับ ?

โพสต์ โดย ปั่น »

โจ๊ก
cyberdej
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ค่า TPI ของยางนอกนี่บ่งบอกถึงอะไรบ้างครับ ?

โพสต์ โดย cyberdej »

อ๋องั้นแสดงว่าค่า TPI สูงๆก็ไม่ได้เกี่ยวกับการที่ยางจะรั่วยากโดยตรง
แต่จะทำให้โครงสร้างยางแข็งแรงขึ้น สูบลมได้มากขึ้น
ซื่งการสูบลมได้มากก็จะช่วยลดโอกาสที่ยางจะรั่วใช่มั้ยครับ ?
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ค่า TPI หรือ จำนวนเส้นใยของผ้าใบต่อความกว้าง 1 นิ้ว
60 TPI เส้นใยใหญ่ แต่ละชั้นของผ้าใบหนา ยางหนัก
220 TPI เส้นใยเล็ก แต่ละชั้นของผ้าใบบาง ยางเบา

จริงอยู่ครับ เส้นใยเล็กนุ่มกว่า สบายกว่า ได้รูปทรงดีกว่า แต่ ความทนทานแล้วเป็นรองพวกเส้นใยใหญ่ๆหนาๆครับ
รั่วง่ายหรือยากนั้น ขึ้นกับว่ายางนั้นออกแบบให้มีชั้นสำหรับป้องกันการทิ่มแทงได้ดีแค่ไหน

ยางที่น้ำหนักเบาๆส่วนใหญ่จะเป็นพวกเส้นใยเล็ก แต่ถ้าเบาระดับ 160กรัม ชั้นสำหรับป้องกันการทิ่มแทงก็แทบจะไม่มีกันเลยครับ เจอนิดๆก็หน่อย ก็ทะลุแล้ว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ต้น4300
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: specialized allez sport X2

โพสต์ โดย ต้น4300 »

กำลังสงสัยพอดี ขอบคุณป๋าลูมากครับ ที่ช่วยให้กระจ่าง :lol:
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ขอบคุณครับ..ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว.. :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”