★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย green_t »

:D
รูปประจำตัวสมาชิก
Coollso
สมาชิก
สมาชิก
team: Ahosi Bike
Bike: De Rosa 888
ตำแหน่ง: สามวา มีนบุรี ลาดกระบัง

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย Coollso »

ปาดครับ เก็บข้อมูล
เน้นไหล ไม่เน้นแรง :)
Gronsang
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gronsang »

พี่คับรบกวนถามหน่อยนะคับ
1. มือข้างซ้ายชามาก ตอนจับhood มือข้างขวาแทบจะไม่มีอาการชา เป็นเพราะอะไรคับ
2. ใส่รองเท้าคลีท ถ้าช่วงที่ใช้ความเร็วมากๆ 30-40กว่าๆ จะ เหน็บ ชา แต่ถ้าช่วงที่ลดความเร็วลง ปั่นควงขาหรือเน้นรอบขา ความเร็วประมาณ 22-28 ก็มีอาการ เหน็บ ชา นิดๆ เป็นเพราะอะไรคับ
3. มีอาการเจ็บก้นนิดๆ เป็นเพราะอะไรคับ

และสรุปสุดท้ายนี้ผมอยากทราบว่า ถ้าเราปรับตั้งรถเสร็จสมบูรณ์แล้ว การที่เราออกไปปั่นจักรยาน จะไม่มีอาการ ปวยเมื่อย เจ็บ เหน็บชา เลยหรอคับ

ขอบคุณ คุณพี่แมวมากนะคับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

Gronsang เขียน:พี่คับรบกวนถามหน่อยนะคับ
1. มือข้างซ้ายชามาก ตอนจับhood มือข้างขวาแทบจะไม่มีอาการชา เป็นเพราะอะไรคับ
เกิดจาก มีน้ำหนักถ่ายทอดมา ที่แขนทั้ง 2 ข้างมากเกินไป แต่ที่ มือซ้ายชามากกว่า อาจเป็นไปได้ว่า แขนขวา แข็งแรงกว่า แขนซ้าย
จึงทำให้ มือขวายังประคอง ระยะการสัมผัสได้ดีกว่า มือขวาจึงชาน้อยกว่ามือซ้าย ที่ถูกกดทับเต็มๆหลังจากแขนซ้ายอ่อนแรงลงแล้ว

2. ใส่รองเท้าคลีท ถ้าช่วงที่ใช้ความเร็วมากๆ 30-40กว่าๆ จะ เหน็บ ชา แต่ถ้าช่วงที่ลดความเร็วลง ปั่นควงขาหรือเน้นรอบขา ความเร็วประมาณ 22-28 ก็มีอาการ เหน็บ ชา นิดๆ เป็นเพราะอะไรคับ
ที่ความเร็วในการออกแรงปั่น อย่างหนักหน่วง ตามสภาพภูมิประเทศนั้นๆ การออกแรงปั่นจักรยานดังกล่าว น้ำหนักตัวผู้ปั่น จะมีผลต่อการสร้างแรงกดลูกบันได เนื่องจากต้องออกแรงกดลูกบันไดจนเหมือนยืนอยู่บนลูกบันไดตลอดเวลา จึงเกิดแรงกดทับที่ ฝ่าเท้า จนเมื่อปั่นช้าลง อาการดังกล่าวจึงหายไปครับ หรือ รองเท้าที่สวมใส่ อาจมีระยะบีบรัดมากเกินไป

3. มีอาการเจ็บก้นนิดๆ เป็นเพราะอะไรคับ
มีการบารานช์น้ำหนักตัวในการปรับตั้งท่าปั่นที่ไม่สมดุล หรือ เบาะที่ใช้ ไม่เหมาะกับ สรีระผู้ปั่นครับ

และสรุปสุดท้ายนี้ผมอยากทราบว่า ถ้าเราปรับตั้งรถเสร็จสมบูรณ์แล้ว การที่เราออกไปปั่นจักรยาน จะไม่มีอาการ ปวยเมื่อย เจ็บ เหน็บชา เลยหรอคับ
ปวดเมื่อยเหมือนเดิมครับ เพราะมนุษย์เรา เต็มไปด้วย เวทนา ตัณหา อุปาทาน จึงจำให้ต้อง พบเจอ ความทุกข์ ใน ภพ นี้ครับ

ขอบคุณ คุณพี่แมวมากนะคับ
ตอบให้เป็น สีเขียวๆ นะครับ

;) สรุปให้สั้นๆครับ อาจยัง บารานซ์ น้ำหนักตัว ในการนั่งปั่นไปด้านหน้ามากเกินไป แก้โดย
ค่อยๆ ปรับให้ส่วนหลังของเบาะ ค่อย ต่ำลง เพื่อให้ น้ำหนักถ่ายทอดไปยัง ก้น ซึ่งเป็น พื้นที่รองรับแรงกระแทกส่วนใหญ่
ปรับไปทีละนิดจนกว่าจะเจอ ระยะ ที่นั่งปั่นแล้ว ตัวเรา ไม่ ไหล ไปด้านหน้า หรือ หลัง
ทุกครั้งที่ปรับตั้ง ก็ อย่าลืม ลดหลักอานลงนิดนึง เพื่อ ชดเชย ระยะ ยืดขาที่เพิ่มขึ้นให้กลับมาปกติเหมือนเดิม
และ อย่าลืม เช็ค ระยะ หัวเข่าด้วยนะครับ ว่าล้ำหน้าไปมากหรือเปล่า ทุกครั้ง ที่ปรับระยะ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
Gronsang
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gronsang »

พี่แมวคับ มีคลิปให้ชม ช่วยแนะนำให้หน่อยคับ มีตรงไหนต้องแก้ไขบ้างคับ

http://youtu.be/KSSeh9Zn75Q

อาน หรือ เบาะ พอได้ไมคับ ถ้ามีตัวไหนดีที่แนะนำก็ขอบพระคุณอย่างสูงคับ เอาแบบราคาไม่แพงมากนะคับพี่ :D

ขอบคุณมากๆคับพี่
ไฟล์แนบ
image.jpg (96.36 KiB) เข้าดูแล้ว 677 ครั้ง
image.jpg (95.94 KiB) เข้าดูแล้ว 677 ครั้ง
image.jpg (95.86 KiB) เข้าดูแล้ว 677 ครั้ง
ozzymanxxx
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 082455 หก สี่ เจ็ด ห้า
Bike: BMC ALR01 / Merida Scultura 903 Lampre
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ozzymanxxx »

สุดยอดครับ ปักแปรบเดี๋ยวกลับมาทำตาม
คันจัง...ตังไม่มี
Poopan
สมาชิก
สมาชิก
team: Kalong Bike Club
Bike: Merida Cro - mo / Trek Road Bike/ Lapierre Audacio

โพสต์ โดย Poopan »

:D :D มาเสพความรู้ครับ เยี่ยมเลยครับท่าน
คุณค่าของจักรยาน อยู่ที่การใช้งาน มิใช่ราคา
evangeilne
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida scultura 900

โพสต์ โดย evangeilne »

รบกวนสอบถามอาการบาดเจ็บครับ
ตามรูปเลย แต่ปวดข้างซ้ายข้างเดียว
รูปภาพ
อยู่ดีๆก็ปวด แต่จะปวดเฉพาะตอนที่ปั่นจักรยานเท่านั้นครับ อยากรู้สาเหตุมากครับ ปวดทีปวดจนปั่นต่อไม่ได้ :roll:
aek_4400
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: dream9155
team: EGAT TEAM (UBONRATCHATHANI)
Bike: Superfly8
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี

โพสต์ โดย aek_4400 »

เยี่ยม ;) ;) ;)
ID Line : dream9155

..." ชัยชนะไม่ใช่ทุกสิ่ง แต่ทุกสิ่งทำเพื่อชัยชนะ "...
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

เกิดจากการปั่นจักรยานท่านั่งปั่นนานๆ และ ไม่มีการ ยืด เหยียด ผ่อนคลายกล้ามเนื้อ เป็นเวลานาน
จึงกำให้กล้ามเนื้อบริเวณดังกล่าวหดเกร็งครับ
แก้ไขโดย ลุกขึ้นปั่นบ้าง ทุกๆ 5-10 นาที หรือ จอดพัก ยืน ยืดตัวตรงบ้าง ก็จะดีขึ้นครับ หลังปั่น ยืดกล้ามเนื้อ หน้าขา และ ช่วงท้องด้วย ก็จะดีมาก

ยืนตรง ขอเข่าซ้าย เหยียดขาขวาไปด้านหลัง
พยายามยืดลำตัวตรง โดยการยกแขนขึ้นตรง
จากนั้นทำค้างไว้ 20-30 วินาที และ สลับข้าง ทำ 4 ครั้ง อาการจะดีขึ้นครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
evangeilne
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida scultura 900

โพสต์ โดย evangeilne »

แมวทอง เขียน:เกิดจากการปั่นจักรยานท่านั่งปั่นนานๆ และ ไม่มีการ ยืด เหยียด ผ่อนคลายกล้ามเนื้อ เป็นเวลานาน
จึงกำให้กล้ามเนื้อบริเวณดังกล่าวหดเกร็งครับ
แก้ไขโดย ลุกขึ้นปั่นบ้าง ทุกๆ 5-10 นาที หรือ จอดพัก ยืน ยืดตัวตรงบ้าง ก็จะดีขึ้นครับ หลังปั่น ยืดกล้ามเนื้อ หน้าขา และ ช่วงท้องด้วย ก็จะดีมาก

ยืนตรง ขอเข่าซ้าย เหยียดขาขวาไปด้านหลัง
พยายามยืดลำตัวตรง โดยการยกแขนขึ้นตรง
จากนั้นทำค้างไว้ 20-30 วินาที และ สลับข้าง ทำ 4 ครั้ง อาการจะดีขึ้นครับ
ขอบคุณมากนะครับ คุณแมวทอง จะนำไปปฏิบัติครับ :D
KOTARA
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817609077

โพสต์ โดย KOTARA »

อ่านรวดเดียวถึงหน้า 25 เลยได้ความรู้มากขอปักใว้อ่านต่อครับ มือใหม่กำลัง set รถครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”