★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย แมวทอง »

mtoyota เขียน:อาจารย์กุ๊ก คับเจ็บนิ้วก้อยเท้ารองเท้าก็ไม่ได้บีบไม่แน่ใจเกิดจากสาเหตุใดคับ
"คับเจ็บนิ้วก้อย" ก็รองเท้าคับไงครับ เห็นเขียนบอกอยู่
นี้ก็เชิญรับยาช่อง 2 เหมือนกัน
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
Quatar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

Re: ★วิธี ปรับตั้งท่าปั่นเสือหมอบ ที่ไม่ใช้กระทั้ง ไม้บรรทัด และ การควงขา ที่คนชาวบ้านชอบพูดถึง เรามาคุยกันแบบ บ้านๆ ครับ★

โพสต์ โดย Quatar »

แมวทอง เขียน:
Quatar เขียน:มันยอดมากครับ กระทู้นี้
เดี๋ยวผมถามมั่งครับ อาจารย์กุ้ก ผมสูง 170 พอดีเลย เพิ่งจัดหมอบมาครับ Size 48ครับ ลองหัด Fitting บ้านๆตามกระทู้นี้ครับ ตอนนี้ขี่มา 5xx กม เเล้วครับ ขังไม่ลงตัวครับ

- ขี่ขึ้นเกียร์หนักไม่ได้เลย เข้าซ้ายด้านในมาเลย 2-8,9 ขี่ได้เเค่ 1-7,8,9
- ไม่สามารถเร่งรอบขาเเบบฉับพลันได้เลยครับ มาอีกครับ เข่าซ้ายด้านในครับ
เดี๋ยววันนี้ไปลองขี่เเล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ ถ้าไม่ดีขึ้นจะถ่ายรูปท่ายั่งมาไห้อาจารย์กุ้กวิเคราห์ครับ
คือผมก็งงในคำถามเหมือนกันนะครับว่า 2-8,9 1-7,8,9 มันคือ อะไร :shock:
แล้วการเร่งรอบขาฉับพลันนั้นทำเพื่ออะไรครับ :o
ดูๆแล้ว อาจต้องเชิญรับยาช่อง 2
หรือ ต้องพบตัวเป็นๆกัน เพื่อหาสาเหตุต่อไป :geek:
55555
จานหน้า 2 หลัง 8-9 ประมาณนี้ครับ , เดี๋ยวเจอกันช่องจอดรถ2 skylaneครับ ล้อเล่นนะครับ :mrgreen:
ตอนนี้ขยับ ปรับแต่ง ไกล้เคียงเเล้วครับ , เหลือปรับคลีทรองเท้าครับ , คู่ใหม่ครับเลยยังไม่ลงตัวครับ :mrgreen:
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mtoyota »

mtoyota เขียน:อาจารย์กุ๊ก คับเจ็บนิ้วก้อยเท้ารองเท้าก็ไม่ได้บีบไม่แน่ใจเกิดจากสาเหตุใดคับ
"คับเจ็บนิ้วก้อย" ก็รองเท้าคับไงครับ เห็นเขียนบอกอยู่
นี้ก็เชิญรับยาช่อง 2 เหมือนกัน
โหหหห รองเท้าไม่ได้คับคับ เว้นวรรคผิด 555
หมู AOTHY
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0843007765
team: AOT ปั่นเพเฮฮา
Bike: Trex

โพสต์ โดย หมู AOTHY »

ผมทำตามวันนี้อาการมือชาหายไปเลยครับ แถมความเร็วมาเพิ่มอีก ขอบพระคุณมากๆครับ
naitui
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย naitui »

กระทู้นี้มานยอดจิงๆอย่างที่หลายคนว่าครับ ผมก่อมีปันหากับการฟิตติงพอควร ผมสูง 183 cm inseam 90cm

ทุกวันนี้ขี่รถสองคันสองรุ่น คันแรกเป็น trek alr6 ไซส 56 คันที่สองเปน spe e5 ไซส์ 56 เหมือนกัน ทั้งสองคันมีปัญหาเหมือนกันคือ ปวดแกนเข่าเวลาปั่นทริปไกลๆน่อยหรือขึ้นเขา ปวดไม่ข้างใดก่อข้างนึง แต่ spe e5 จะมีปัญหาน้อยกว่า trek บางทีแค่ปั่นรอบเบาๆยังรู้สึกเสียวๆเลย และต้องครวญครางในลำคอเบาทุกครั้งที่หมุนขาควงขา ผมแก้ไขโดยขยับตูดไปด้านหลังน่อยเวลาปั่น ก่อทำให้อาการเบาลงและสามารถปั่นต่อจนจบทริปได้รับ
เลยอยากได้รับคำแนะนำน่อย จากความสูง 183 และอินซีม 90cm (ถือเปนอินซีมที่ยาวมาก หลายๆคนบอกอย่างนั้น) ปัญหาเกิดจากไซสรถ หรือฟิตติ้งไม่ลงตัวครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Quatar เขียน:
55555
จานหน้า 2 หลัง 8-9 ประมาณนี้ครับ , เดี๋ยวเจอกันช่องจอดรถ2 skylaneครับ ล้อเล่นนะครับ :mrgreen:
ตอนนี้ขยับ ปรับแต่ง ไกล้เคียงเเล้วครับ , เหลือปรับคลีทรองเท้าครับ , คู่ใหม่ครับเลยยังไม่ลงตัวครับ :mrgreen:
:mrgreen:
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

mtoyota เขียน:
โหหหห รองเท้าไม่ได้คับคับ เว้นวรรคผิด 555
:mrgreen: บางครั้งก็เกิดจาก มุมฝ่าเท้าที่งุ้มเข้าหากัน สังเกตุได้จากรอยฝ่าเท้าเวลาเปียกน้ำ ผู้ที่มีรอยเท้าที่เว้ามากจะเจ็บนิ้วก้อย เพราะน้ำหนักตัวถ่ายเทไปที่บริเวณดังกล่าว
เช่นกันกับผู้ที่มีรอยเท้าเต็มไม่เว้า ก็มักจะมีอาการเจ็บหรือชา นิ้วโป้ง
แก้ไขโดย การตัดแต่งหนุนพื้นรองเท้า
ซึ่งเรื่องนี้ ควร ปรึกษา ช่างฟิตติ้งผู้เชี่ยวชาญ
เพราะลำพังการไปเสริมแต่งหนุนนี้นั้นมั่วซั่วบางครั้ง ข้อต่อ จุดหมุนส่วนต่างๆของร่างการนั้น
ถึงแม้มันจะไม่เหมาะสมกับถ่วงท่าการปั่นตามทฤษฐีของช่างฟิตติ้ง
แต่พวกเราล้วนใช้มุมหรือองศาเหล่านั้นมานานมากแล้วทั้งชีวิต จนทำให้ส่วนต่างๆของร่างกายที่อื่น
ปรับตัวตาม ดังนั้นการปรับมุมท่าปั่นจักรยานให้เฟอร์เฟ็คสุดยอดตามตำรา จึงไม่จำเป็นสำหรับทุกคน
เพราะอย่าลืมว่า จักรยาน ไม่ใช่การเคลื่อนไหวตามธรรมชาติของ มนุษย์
ดังนั้น อย่าไปอินมาก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

หมู AOTHY เขียน:ผมทำตามวันนี้อาการมือชาหายไปเลยครับ แถมความเร็วมาเพิ่มอีก ขอบพระคุณมากๆครับ
ยินดีด้วยครับ :mrgreen:
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

naitui เขียน:กระทู้นี้มานยอดจิงๆอย่างที่หลายคนว่าครับ ผมก่อมีปันหากับการฟิตติงพอควร ผมสูง 183 cm inseam 90cm

ทุกวันนี้ขี่รถสองคันสองรุ่น คันแรกเป็น trek alr6 ไซส 56 คันที่สองเปน spe e5 ไซส์ 56 เหมือนกัน ทั้งสองคันมีปัญหาเหมือนกันคือ ปวดแกนเข่าเวลาปั่นทริปไกลๆน่อยหรือขึ้นเขา ปวดไม่ข้างใดก่อข้างนึง แต่ spe e5 จะมีปัญหาน้อยกว่า trek บางทีแค่ปั่นรอบเบาๆยังรู้สึกเสียวๆเลย และต้องครวญครางในลำคอเบาทุกครั้งที่หมุนขาควงขา ผมแก้ไขโดยขยับตูดไปด้านหลังน่อยเวลาปั่น ก่อทำให้อาการเบาลงและสามารถปั่นต่อจนจบทริปได้รับ
เลยอยากได้รับคำแนะนำน่อย จากความสูง 183 และอินซีม 90cm (ถือเปนอินซีมที่ยาวมาก หลายๆคนบอกอย่างนั้น) ปัญหาเกิดจากไซสรถ หรือฟิตติ้งไม่ลงตัวครับ
ปัญหานี้ ต้องตรวจสอบสุขภาพย้อนหลังด้วยว่า เคยมีปัญหาเรื่องเข่ามาก่อนหรือไม่
หรือ ไปตรวจตอนนี้เลยก็ดีครับ
แต่การที่นั่งท้ายเบาะแล้วคลายอาการปวดเข่าได้ ก็เนื่องจาก ระยะการงอหัวเข่าที่ลดลง ทำให้แรงเค้นที่หัวเข่า น้อยลงเช่นกัน
เนื่องจากไม่มีรูปถ่ายระหว่างที่ปั่นอยู่ด้านข้าง จึงไม่อาจวิเคราะห์เรื่องขนาด จกย. ได้
อย่างไรแล้ว ลองอ่านวิธีการปรับท่านั่งปั่นตั้งแต่หน้าแรก รวมถึง วิธีการ ปั่นควงขาจาน ก็จะช่วยลดอาการที่ว่ามาได้ครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย แมวทอง เมื่อ 31 ก.ค. 2016, 10:37, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
naitui
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย naitui »

ทริปดอยช้างล่าสุดเลยคับ
ทริปดอยช้างล่าสุดเลยคับ
FB_IMG_1464590807272.jpg (72.42 KiB) เข้าดูแล้ว 865 ครั้ง
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

โพสต์ โดย ipuyaa »

กระทู้นี้ต้องปักอย่างแรง 555
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
MoMollY
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canyon Ultimate CF SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MoMollY »

ผมมีอาการปวดเสียวด้านในลูกสะบ้าของเข่าข้างซ้าย นี้เกิดจากอะไรหรอครับ
ปรับแก้ให้ช่างฟิตติ้งละ แต่ยังมีอาการอยู่
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ

MoMollY เขียน:ผมมีอาการปวดเสียวด้านในลูกสะบ้าของเข่าข้างซ้าย นี้เกิดจากอะไรหรอครับ
ปรับแก้ให้ช่างฟิตติ้งละ แต่ยังมีอาการอยู่
หากปรับตั้งจากฟิตเตอร์ที่ชำนานมาจริง แล้วยังปวด
แนะนำ
1ออกแรงกดลูกบันไดให้น้อยลง
2ให้ศึกษาเรื่องการปั่นควงขา
3การใช้เกียร์
หรือ พบคุณหมอ ตรวจดูอาการบาดเจ็บเรื่้อรัง ที่มีมาก่อนจะปั่นจักรยานครับ
den8891
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย den8891 »

แจ่มมากคับกระทู้นี้ ขอบคุณหลายๆ :lol :mrgreen: :
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”