มารวบรวมรูปแฮนด์หมอบ รวมถึงลักษณะการติดตั้งชิพเตอร์กันดีก่า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

Re: มารวบรวมรูปแฮนด์หมอบ รวมถึงลักษณะการติดตั้งชิพเตอร์กันดีก่า

โพสต์ โดย Ard »

สุดยอดครับ เกือบจะยอมอยู่แล้วปั่นไกลๆมันปวดไหล่และต้นคออย่างหนัก มีแรงฮึดสู้อีกครั้ง
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มารวบรวมรูปแฮนด์หมอบ รวมถึงลักษณะการติดตั้งชิพเตอร์กันดีก่า

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

เซตไว้ประมาณนี้ครับไม่มีอาการปวดแขน ไหล่ หลัง แต่มีอาการมือชาเวลาที่จับ Hood เมื่อปั่นเกิน1ชั่วโมงไม่รู้น่าเป็นเพราะอะไร
ไฟล์แนบ
IMG_8521.JPG (396.77 KiB) เข้าดูแล้ว 498 ครั้ง
IMG_9279.JPG (511.56 KiB) เข้าดูแล้ว 498 ครั้ง
hakame
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: m500 / twitter rocket /giant atx/giant anthem sl

โพสต์ โดย hakame »

มาเพื่อปัก..
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 343-3440
Bike: Speed P8,Mini JAVA,Brompton,Bianchi sempre,Cannondale CADD7

โพสต์ โดย adi73 »

jarun kongnuam เขียน:เซตไว้ประมาณนี้ครับไม่มีอาการปวดแขน ไหล่ หลัง แต่มีอาการมือชาเวลาที่จับ Hood เมื่อปั่นเกิน1ชั่วโมงไม่รู้น่าเป็นเพราะอะไร
ไขสเต็ม ดันแฮนด์ลงอีกนิดครับ น่าจะหาย ลงไม่ต้องมากนะครับ
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

adi73 เขียน:
jarun kongnuam เขียน:เซตไว้ประมาณนี้ครับไม่มีอาการปวดแขน ไหล่ หลัง แต่มีอาการมือชาเวลาที่จับ Hood เมื่อปั่นเกิน1ชั่วโมงไม่รู้น่าเป็นเพราะอะไร
ไขสเต็ม ดันแฮนด์ลงอีกนิดครับ น่าจะหาย ลงไม่ต้องมากนะครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
felipe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich : Faith

โพสต์ โดย felipe »

โต้งหลังอนามัย เขียน:ของผมเซทตามโปรฯ โปรฯทำอย่างไร ทำอย่างนั้น
ต้องให้หล่อไว้ก่อน ขี่ไม่ได้ก็พยายามเอา... :lol:
ถูกใจ :mrgreen: :mrgreen:
@@@@@ แขนเดียวก็ปั่นได้ @@@@@
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

ปัก เป็นอะไรที่จำเป็นมาก
server
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย server »

:D
แก้ไขล่าสุดโดย server เมื่อ 19 มี.ค. 2024, 13:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Speed P8,Mini JAVA,Brompton,Bianchi sempre,Cannondale CADD7

server เขียน:ขอบคุณกระทู้มีประโยชน์คับ มือใหม่ขอดันข้ามปีนะคับรอดูข้อมูล ณ ปัจจุบัน

ได้ไซโครครอสมาจากร้านเค้าฟิตติ้งให้ระดับหนึ่งสูง 175 inseem 84 ได้ไซส์54มา stem 100mm กลับมาปั่นแบบเดิมๆเซ็ทจากร้าน จับฮูดเอื้อมเยอะมากอาการคือปวดมือ เมื่อยแขนหน่วงๆต้องมาจับที่กลางแฮนด์ ปั่นแล้วก้นดุ๊กดิ๊กๆ พอให้รถหลังขำเบาๆ :oops:

เลยเริ่มมาเซ็ทเองที่บ้านเริ่มจากเลื่อนเบาะปรับเบาะให้ได้ความสูงเฉลี่ยจากรองเท้า 2 คู่เก่งที่ใส่ประจำ เส้นแนวฉากดิ่ง ลูกบันไดกับจุดที่กินเข้ามาในหัวเข่าจุดหมุน
ลองลดเสตมจาก 100 เป็น 90mm ศอกยันปลายเบาะนิ้วแตะกึ่งกลางแฮนด์เป๊ะ เลื่อนเบาะลงเพราะเดิมปั่นแล้วก้นส่ายดุ๊กดิ๊กๆ
มองกลางแฮนด์บังดุมตามสูตรโบราณกาล แขนงอเล็กน้อยตอนจับฮูด แหงนชิฟเตอร์ให้เกือบตั้งฉาก เดิมเค้าคว่ำลงให้เบรคง่ายข้อมือเลยงอลงเยอะ

ในความคิดรายละเอียดมันเยอะมากจริงๆคับ ขนาดเอาสูตรฟิตติ้งที่ประมวลผลด้วยความเชื่อส่วนตัวที่ใช้กับรถอื่นๆแล้วรอดชีวิต ก็ยังไม่น่าเชื่อว่าสำหรับเสือหมอบนี่แค่ขยับเปลี่ยนเสต็ม 1cm เหมือนรถคนละคัน ตอนปั่นแฮนด์ตรงไม่ค่อยจะรู้สึกอะไรเวลาเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ แต่ทั้งหมดทั้งมวลก็คำนวณเองไม่ยากไม้บรรทัดกับตลับเมตรล้วนๆ ไม่งั้นคงได้มีเสตมหนูทดลองนอนรอขายมือสองเต็มบ้านแน่เลยครับ :D

สรุปว่า : จากที่เซ็ทไว้ตอนนี้ปั่นยังไม่มีเอฟเฟคคับ ปั่น 30กว่าโลยังไม่มีเอฟเฟคใดๆ ปั่นสนุกจนเหมือนยังไม่ได้ปั่น คุมรถง่ายขึ้นอารมณ์แฮนด์ตรงกลับมา เบรคมั่นใจมุดรถติดมั่นใจขึ้น ตะกุยท่อขึ้นลงฟุตบาทคล่องกว่าเดิม

จะมีก็แต่เอฟเฟคเวลาคนปั่นหมอบใส่ล้อแต่งปั่นผ่านแล้วโม่เสียงเพราะ ซี่แบนๆสวยๆ อันนี้มีอาการชัดเจน กิเลสมา :lol: :lol:
หลังจากกระทู้นี้เปิดประเด็นมา...โดยกระผมเอง จนมาถึงระยะเวลานานผ่านมาหลายปี จนผมเองก็ลืม บางครั้งนึกได้ก็กลับมาอ่าน ทุกครั้งที่ได้อ่านคอมเม้นท์ที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทำให้รู้สึกดีใจ และอื่มเอมใจทุกครั้งที่หลายท่านได้ประโยชน์จากกระทู้นี้ ซึ่งก็บรรลุวัตถุประสงค์แล้ว จนกระทั่งบางครั้งไปเจอเพื่อนนักปั่นหน้าใหม่ ท่านอื่น ซึ่งได้รู้จักต่อๆกัันมาจากเพื่อนสู่เพื่อน เมื่อผมได้ลองทัก หรือพูดคุยเกี่ยวกับปัญหาเรื่องแฮนด์ของเค้า ตัวเค้าเองยังบอกว่า ลองไปเว็บไทยเอ็มทีบี สิ มีกระทู้นึงเรื่องแฮนด์เสือหมอบโดยเฉพาะ ลองไปอ่านๆดู...ผมก็ได้แต่ตีมึนว่า ไหนๆกระทู้ไหนหรอ (ในใจก้อแอบดีใจว่าเออ มันมีประโยชน์จริงๆน่ะกระทู้นี้) แต่ยังไงผมก้อจะเข้ามาอ่าน มาอัพเดทข้อมูลเรื่อยๆจนกว่าชีวิตนี้ จะลงจากหลังอาน
server
ขาประจำ
ขาประจำ

:D :D
แก้ไขล่าสุดโดย server เมื่อ 19 มี.ค. 2024, 13:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ

รองเท้าต้องใส่สิครับ...ผมยังไม่เคยเห็นสูตรฟิตติ้งโดยไม่ใส่รองเท้าสักทีนะครับ...ขนาดกางเกงมีเป้ารองกับไม่มี หรือกางเกงคนละตัวยังมีผลต่างกันเลยน่ะครับ
server
ขาประจำ
ขาประจำ

:D
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

โทษนะครับ ถามหน่อยสำหรับคนตัวเล็ก ที่อาจจะใช้รถเกินตัว แล้วเคยมีใครกลับเสตมมาด้านหลังใหมครับ
แล้วจะมีผลต่อการบังคับรถใหมถ้าทำ
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ

server เขียน:
adi73 เขียน:รองเท้าต้องใส่สิครับ...ผมยังไม่เคยเห็นสูตรฟิตติ้งโดยไม่ใส่รองเท้าสักทีนะครับ...ขนาดกางเกงมีเป้ารองกับไม่มี หรือกางเกงคนละตัวยังมีผลต่างกันเลยน่ะครับ
<-ท่าน adi73 ละเอียดลึกไปอีกคับ ความหนาของเป้าเจล คาดไม่ถึงแบบความหนาของเบาะการให้ตัวของเบาะที่ท่านแมวทองเคยกล่าวไว้

inseem ผมเลยค่อนข้างจะก้ำกึ่งระหว่าง 82-84 ด้วยส้นรองเท้าเลย

ล่าสุดคาใจกลับไปใส่เสต็ม 100mm -7 ปั่นแค่ 10km ผลคือปวดช่วงต้นแขน >บ่า > หลังตามเสตปเป๊ะ เพราะว่าเลื่อบเบาะถอยมาอีก
เลยต้องกลับไป 90mm อาการก็หายไปชัดเจนครับ กับองศาชิพเตอร์ที่เลยจุดฉากไปนิดให้จับดรอปแล้วนิ้วชี้เปลี่ยนเกียร์เกี่ยวเบรคได้พอดีแบบข้อมือไม่ฝืน
เรื่องเบาะแน่นอนครับมีผล ไม่ใช่เพราะความให้ตัวน่ะครับ เบาะไม่ได้ต่างกันแค่รูปทรง และบางหรือหนา เบาะหลายตัวความสูงแตกต่างกันอันเกิดมาจาก รางเบาะด้วยครับอีกปัจจัยนึง
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ

วันชัย คำแพง เขียน:โทษนะครับ ถามหน่อยสำหรับคนตัวเล็ก ที่อาจจะใช้รถเกินตัว แล้วเคยมีใครกลับเสตมมาด้านหลังใหมครับ
แล้วจะมีผลต่อการบังคับรถใหมถ้าทำ
อาจมีคนลองทำน่ะครับ แต่ออกมาขี่มันดูแปลกๆเลยไม่ค่อยพบเห็นน่่ะครับ ส่วนมากถ้าจะกลับเค้าจะกลับที่หลักอานกันครับ เอาหลังอายเยื้องหลัง มากลับด้านกลายเป็นเยื้องหน้าแทน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”