cannondale synapse การใช้งานเป็นไง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: cannondale synapse การใช้งานเป็นไง

โพสต์ โดย แมวทอง »

คือ พี่ๆน้องๆ คนรัก แคน ใช้ เดล เขากำลังคุยกัน และก็เทียบกับ แคน SYNAPSE อยู่นั้นละครับ

คุณ ซีเปีย
มีปัญหาอะไร
ถ้า มี ก็ช่วยตอบให้เกี่ยวกับคำถามเขาจะดีกว่า
รถ2คันบนทั้ง พินา กับ แคน SYNAPSE ของพี่เขา ก็ประกอบร้านเพื่อนผม สงสัยอะไรก็สืบอ่านให้ดีก่อน จะดี ครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
sepia_182
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TTL (ทีมเทียนเล)
Bike: SamoonBike, Merida T3(เคยใช้), ตอนนู้น Jamis Ventura . ตอนนั้นเฟรม OEM ไม่มียี่ห้อ,Bianchi MonoQ เป็นอดีตไปแล้ว, ตอนนี้ Swift Attack กะ Giant XTC Team, เพิ่ม Reacto DA LTD มาอีกหนึ่ง

Re: cannondale synapse การใช้งานเป็นไง

โพสต์ โดย sepia_182 »

jpung เขียน:วันนี้เอาไปลองปั่นมาที่ นวมินทร์ครับ
ผมออกตัวก่อนว่า ปั่นหมอบมาไม่นาน เพิ่งเริ่มปั่นจักรยานมา เดือนนี้เข้าเดือนที่ 3
หมอบตัวแรกของผมคือ Bianchi Nirone ครับ
พอดีตัวนี้ เพิ่งได้มา เอาไปปั่นที่นวมินทร์ ระหว่างทางจากบ้านไปที่ นวมินทร์ ถนนขรุขระครับ เป็นยางมะตอยแบบคลื่น ๆ ไม่เรียบ
ตามเลนซ้ายรถเมล์ ช่วงแยกเกษตร เยอะมาก

ผมปั่น Nirone สั่นไปทั้งตัว
แต่ปั่น C-Dale Synapse ตัวนี้ ความสะเทือนน้อยกว่ากันเยอะ นุ่มกำลังสบาย
ปั่นไกล ๆ ก็ไม่ล้าครับ

วันนี้ไปจัดมา 65 โล กลับมาบ้านแล้วไม่รู้สึกว่าจะ ซบ หรือว่า ยุบ
รู้สึกสบายดี ร่างกายไม่ล้ามากอ่ะครับ

อันนี้เป็นข้อดีแรกที่จับต้องได้

ส่วนอันอื่น ผมเองไม่มีประสบการณ์มากพอที่จะอธิบายครับ

รูปภาพ
อ้าว!!!!! ขอโทษทีผมดูเจ้าของกระทู้ผิด นึกว่าเจ้าของกระทู้ เพราะเห็นพี่ท่านขี่ Nirone แล้วมาขี่ Synapse
ผมไม่กล้ามีปัญหากับคุณแมวทองหรอกครับ
"มีผู้คนมากมายที่เราต้องพบพานในชีวิต
แต่มีเพียงไม่กี่คนที่เป็นความทรงจำที่ไม่มีวันเลือนหาย
คนเพียงไม่กี่คนนี้เองที่เราจะคิดถึงอยู่เสมอ
ไม่ว่ายามทุกข์หรือสุขและเรียกได้เต็มปากว่า
"เพื่อนแท้"
~:~:~ I Believe I Can Fly ~:~:~

ปูเป้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -----------
team: -----------
Bike: -----------
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปูเป้ »

รูปภาพ

รูปภาพ
ตื่นเช้าได้ปั่นหลาย ตื่นสายได้ปั่นน้อย

https://www.facebook.com/bikeandrunthailand/
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

sepia_182 เขียน: อ้าว!!!!! ขอโทษทีผมดูเจ้าของกระทู้ผิด นึกว่าเจ้าของกระทู้ เพราะเห็นพี่ท่านขี่ Nirone แล้วมาขี่ Synapse
ผมไม่กล้ามีปัญหากับคุณแมวทองหรอกครับ
8-) ไม่ต้องมีปัญหากับผมครับ
ปัญหา ที่ต้องช่วยกัน แก้ไข หา คำตอบคือ การถกหาคำตอบในโจทย์องกระทู้ครับ ;)
ตอนนู้น...คลาวที่แล้ว ก็มีคนบอกว่า ผมกับ เจ้าของกระทู้ เป็นคนๆเดียวกันอีก งง หรือเปล่าครับ
ผมยังงงเลย

ปล ถ้าผมใช้ถ่อยคำใดที่ก่อให้เกิดความไม่สบายใจก็ขออภัยไว้ด้วยเด้อ :D
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
StoRkE
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6532517
team: ปั่นตีโกก
Bike: !!!!

โพสต์ โดย StoRkE »

แมวทอง เขียน:
sepia_182 เขียน: อ้าว!!!!! ขอโทษทีผมดูเจ้าของกระทู้ผิด นึกว่าเจ้าของกระทู้ เพราะเห็นพี่ท่านขี่ Nirone แล้วมาขี่ Synapse
8-) ไม่ต้องมีปัญหากับผมครับ
ปัญหา ที่ต้องช่วยกัน แก้ไข หา คำตอบคือ การถกหาคำตอบในโจทย์องกระทู้ครับ ;)
ตอนนู้น...คลาวที่แล้ว ก็มีคนบอกว่า ผมกับ เจ้าของกระทู้ เป็นคนๆเดียวกันอีก งง หรือเปล่าครับ
ผมยังงงเลย

ปล ถ้าผมใช้ถ่อยคำใดที่ก่อให้เกิดความไม่สบายใจก็ขออภัยไว้ด้วยเด้อ :D

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: แมนสุดๆครับ ชอบเลย
Jumm'sBikeStudio

ซ่อมบำรุงจักรยานทั้งในและนอกสถานที่ ด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน
ยินดีรับใช้และให้คำปรึกษาครับ :)
Call:087-813-7117Jumm(Bilingual)
Please call for detail

ร้านช่างจ้ำ คลิก!!!

Nich Cycling(ร้านชิน):::จำหน่าย เฟรมเสือหมอบ - ล้อหมอบคาร์บอนคุณภาพสมราคา By Nich Cycling คลิก!!!
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่ให้ขอมูลครับ
:) :) :) :) :) :) :)
titusfan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-844-8095
Bike: Trek Madone, Pivot Mach 4, Bike Fridy NWT

โพสต์ โดย titusfan »

สังเกตุดีๆ ทีมแข่งหลายทีมก็ใช้รถหลายรุ่นตามแต่สภาพทางแต่ละสเตจ รถไต่เขา รถแอโร่ รถนิ่มนวลสำหรับขี่ทางชั่วๆ อย่างเช่นที่ใช้ Specialized ก็ไม่เห็นทีมไหนเอา SL3 หรือ Venge ไปขี่แข่งปารีสโรแบร์เลย ขนาดนักแข่งแข็งแรงขนาดนั้นยังไม่อยากทนกับรถแข็งกระด้าง ก้มหลังต่ำๆ ในทางอย่างนั้นเลย

นักขี่บ้านเราส่วนใหญ่ชอบเลือกรถที่กดพุ่งติดเท้า คอสั้นแฮนด์ต่ำเป็นรถโปร แน่นอนว่าถ้าไปขี่ซัดกันเป็นรอบๆ แล้วพักขี่ช้าเป็นช่วงๆ รถแบบนี้ย่อมขี่มันกว่าอยู่แล้ว แต่ลองเอาไปออกทริปต่างจังหวัด ขี่ต่อเนื่องกันยาวๆ ความเร็วสม่ำเสมอ ไม่มีกลุ่มใหญ่ให้หมก ถนนขรุขระสะท้านทรวง รถที่ขี่สบายกว่าย่อมได้เปรียบอยู่แล้วครับ ขี่ไปสามชั่วโมงร่างกายก็ยังสดอยู่ ขาก็ควงไปได้เรื่อย ความเร็วเฉลี่ยทั้งทริปน่าจะดีกว่าด้วยซ้ำ

ผมว่ารถแบบนี้เหมาะกับนักขี่สมัครเล่นแบบพวกเราส่วนใหญ่จะตาย แต่มาบ้านเราขายไม่ออก เพราะมันไม่เท่ห์ ซื้อมาก็ติดอยู่กับเจ้าของยาวเพราะขายต่อไม่ได้

จริงๆ รถคอสูงๆ นี่มีดีอีกอย่างนึงนะครับ คือเราสามารถใส่แหวนรองคอน้อยๆ ผมว่าดูดีกว่ารถท่อคอเตี้ยๆ แล้วใส่แหวนรองคอ 3 - 4 อัน เป็นกระเหรี่ยงคอยาวซะอีก
Ride Hard - Eat Harder
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Nong Khai Cycling Club

โพสต์ โดย phongsiri »

titusfan เขียน:สังเกตุดีๆ ทีมแข่งหลายทีมก็ใช้รถหลายรุ่นตามแต่สภาพทางแต่ละสเตจ รถไต่เขา รถแอโร่ รถนิ่มนวลสำหรับขี่ทางชั่วๆ อย่างเช่นที่ใช้ Specialized ก็ไม่เห็นทีมไหนเอา SL3 หรือ Venge ไปขี่แข่งปารีสโรแบร์เลย ขนาดนักแข่งแข็งแรงขนาดนั้นยังไม่อยากทนกับรถแข็งกระด้าง ก้มหลังต่ำๆ ในทางอย่างนั้นเลย

นักขี่บ้านเราส่วนใหญ่ชอบเลือกรถที่กดพุ่งติดเท้า คอสั้นแฮนด์ต่ำเป็นรถโปร แน่นอนว่าถ้าไปขี่ซัดกันเป็นรอบๆ แล้วพักขี่ช้าเป็นช่วงๆ รถแบบนี้ย่อมขี่มันกว่าอยู่แล้ว แต่ลองเอาไปออกทริปต่างจังหวัด ขี่ต่อเนื่องกันยาวๆ ความเร็วสม่ำเสมอ ไม่มีกลุ่มใหญ่ให้หมก ถนนขรุขระสะท้านทรวง รถที่ขี่สบายกว่าย่อมได้เปรียบอยู่แล้วครับ ขี่ไปสามชั่วโมงร่างกายก็ยังสดอยู่ ขาก็ควงไปได้เรื่อย ความเร็วเฉลี่ยทั้งทริปน่าจะดีกว่าด้วยซ้ำ

ผมว่ารถแบบนี้เหมาะกับนักขี่สมัครเล่นแบบพวกเราส่วนใหญ่จะตาย แต่มาบ้านเราขายไม่ออก เพราะมันไม่เท่ห์ ซื้อมาก็ติดอยู่กับเจ้าของยาวเพราะขายต่อไม่ได้

จริงๆ รถคอสูงๆ นี่มีดีอีกอย่างนึงนะครับ คือเราสามารถใส่แหวนรองคอน้อยๆ ผมว่าดูดีกว่ารถท่อคอเตี้ยๆ แล้วใส่แหวนรองคอ 3 - 4 อัน เป็นกระเหรี่ยงคอยาวซะอีก
เห็นด้วยกับความเห็นนี้จริงๆ ใช้อะไรที่เหมาะกับเราดีกว่า
แต่ จำได้ว่าปีก่อนๆ ฟาเบียนเอา SL3 ไปลงแข่งในทัวร์ ออฟ ฟลานเดอร์ ที่เป็นทางค็อบเบิ้ล คลายๆปารีสรูเบ ไม่รู้แกทนได้ไงกับทางอย่างนั้น และรถอย่างนี้ :D
ชีวิตที่ผ่านมานั้นมันคุ้มค่าจริงหรือ และตอนนี้ได้ทำอะไรเพื่อจะก้าวต่อไปแล้วหรือยัง
If not now. When? Let's get start.
คิดมากเกินไป ก็ออกทะเลไปเรื่อยๆ
pun7711
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หนองโพ
Bike: หมอบ&ภูเขา
ตำแหน่ง: หนองโพ โพธาราม ราชบุรี

โพสต์ โดย pun7711 »

ปักไว้ก่อน
กีฬาเป็นยาวิเศษ
Rangsimon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891777192
team: ลุงโท - Novice Team
Bike: Spe Hardrock ,Giant Hard line 7000,Trek 1.9 Astana,Roubaix Pro SL

โพสต์ โดย Rangsimon »

titusfan เขียน:สังเกตุดีๆ ทีมแข่งหลายทีมก็ใช้รถหลายรุ่นตามแต่สภาพทางแต่ละสเตจ รถไต่เขา รถแอโร่ รถนิ่มนวลสำหรับขี่ทางชั่วๆ อย่างเช่นที่ใช้ Specialized ก็ไม่เห็นทีมไหนเอา SL3 หรือ Venge ไปขี่แข่งปารีสโรแบร์เลย ขนาดนักแข่งแข็งแรงขนาดนั้นยังไม่อยากทนกับรถแข็งกระด้าง ก้มหลังต่ำๆ ในทางอย่างนั้นเลย

ผมก็ Concept นี้เลยแต่ Roubaix ครับ
รูปภาพ
เขาว่า..การตี Hole in one ต้องใช้ดวง...แต่การตีใกล้ธง 2-3 ฟุตทุกครั้งต้องใช้ฝีมือ
จงใช้สมองนำความรู้สึก
TNP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865333913
team: ชมรมจักรยานเทศบาลเมืองบ้านบึง อิสระบึง ปลาเค็มไบต์ JAB Engineering Cycling Team
Bike: ฺBAINCHI OETZI XCR GARYFISHER MADONE 6.9 SPARTA CAT

โพสต์ โดย TNP »

ผมเพิ่งซื้อ Synapse ปี 2008 มาจากให้กระดานมือสองเนี่ยระครับ
แต่ว่ามานคล่อมไซร์ ถ้าได้ตรไซร์คิดว่า น่าจะขี่ดีมากเลยนะครับ
เพราะป็นเฟรมอลู แต่ได้ตะเกียบฟูลคาร์บอน ขึ้นเขาพอใช้ได้
นุ่มไหลพุ่งนี่ยังไม่ใจ เพราะกลุ่มที่ผมขี่ด้วย ทำความเร็วเกินกว่าที่ผมจะยิงไหว
คิดว่าใช้ได้นะครับ ถ้าต้องการรถขี่สบาย
ถ้าพี่มีไซร์ 48 - 50 ก้อขอแรกบ้างนะครับ
แมว สันต์ บ้านบึง
ต่อไปนี้ มีเพื่อนร่วมทาง
มังคุด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SBS: SAROJ BIKESHOP Wisetchaichan Angthong
Bike: GeenSnake

โพสต์ โดย มังคุด »

bikeman เขียน:EVO และ CAAD10 ยังดึงเอาระบบของ synapse มาใช้เลย
เพื่อให้การปั่น สบายขื้น ไม่ต้องคิดค้นใหม่ให้เสียเงิน
ระบบหางบี้ๆแบนๆของsynapseเป็นตัวเริ่มต้นการพัฒนาการของระบบSAVE.ในแคน พอมันดีก็มาพัฒนาต่อในแมว10และก็เสือภูเขา
synapseได้การยอมรับจากต่างประเทศว่าเป็นรถที่ขี่สบายที่สุดถึงขั้นแข่งขัน แต่ถ้าแข่งขันจริงจังต้องไปหาแมว10อ่ะ :mrgreen: :mrgreen:

หยุดไม่ไหวหัวใจต้องเดินต่อ ไม่รอให้ใครก้าวทัน
ไม่มัวเสียเวลาเพื่อหันมองและไม่กลัวเสียใจ
ใครจะขอวิ่งตามก็มาเถอะ...

pun7711
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หนองโพ
Bike: หมอบ&ภูเขา
ตำแหน่ง: หนองโพ โพธาราม ราชบุรี

โพสต์ โดย pun7711 »

รูปภาพ

250 กม. สบายๆครับ รุ่งเช้าไปทำงานได้ ไม่เมื่อยขบ

แต่ถ้าแข่งขัน คงต้องอยู่ที่ซ้อมถึงหรือเปล่า
ตอนนี้ก็พยายามซ้อม อยากได้สัก 50 ไม่ต้อง 60 เท่าแมวทองหรอกครับ :P
แก้ไขล่าสุดโดย pun7711 เมื่อ 10 พ.ค. 2012, 23:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กีฬาเป็นยาวิเศษ
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

pun7711 เขียน:250 กม. สบายๆครับ รุ่งเช้าไปทำงานได้ ไม่เมื่อยขบ

แต่ถ้าแข่งขัน คงต้องอยู่ที่ซ้อมถึงหรือเปล่า
ตอนนี้ก็พยายามซ้อม อยากได้สัก 50 ไม่ต้อง 60 เท่าแมวทองหรอกครับ :P

ยังได้ 35 อยู่เลย
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

seat stay synapse มันเว้าลง ทำให้ซับแรงได้ดีขึ้น(มั้ง)

แต่มันจะทำให้ความแข็งแรงลดลงไปรึป่าวครับ
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”