ไหปลาร้าหัก ขอคำแนะนำครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
meen6336
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida matt5 40v , TREK 2.1 10 ,CAAD10 ultrega 12
ตำแหน่ง: บัวทองธานี บางบัวทองครับผม

Re: ไหปลาร้าหัก ขอคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย meen6336 »

ขั้นแรก ต้องทำความเข้าใจว่า
-กระดูกจะเช่ือมต่อได้ดีหรือสนิท3เดือนข้ึนไป
-ไหล่ไม่ควรปล่อยไว้โดยท่ีไม่ออกกำลังหรือเคลื่อนไหวเลย ให้ใช้อาการเจ็บเป็นลิมิตขยับไปถ้าเกินองศาไหนเจ็บให้ขยับแค่ช่วงท่ีไม่เจ็บ
-ถ้าเคล่ือนไหวน้อยไป ไหล่ติดครับ
-สายคล้องใส่แค่ตอนนั่งเดิน นอนไม่ต้อง. การออกกำลังในท่านอน ดีกว่า เพราะควบคุมแรง และทิศทางได้ง่าย
-การเคล่ือนไหวท่ีพอดีกระตุ้นการฟอร์มตัวของกระดูก
-งดยกน้ำหนักเพราะบางท่ามีแรงทวิสไปที่รอยต่อ น้ำหนักแขนก็เกินพอ
-ไหปลาร้าเป็นกระดูกชิ้นเล็กๆ และไม่ได้มีการเคล่ือนไหวมาก ถ้าไม่แตกละเอียดไม่ต้องผ่ามันติดง่าย
-เช่ือฟังแพทย์เจ้าของไข้อย่างเคร่งครัด
-ใจเย็นรอให้ดี และแพทย์อนุญาติก่อนครับ. ไม่งั้นอาจจะได้ความเสียวติดตัวไปอีกนาน

หายไวๆนะครับ:))
เอาแค่ปั่นขำๆ
ผมทำงานด้านสุขภาพในโรงพยาบาล และการฟื้นฟูผู้ป่วยในเรื่องต่างๆ ไม่ว่าเรื่อง สมองและระบบประสาท ระบบทางเดินหายใจ กระดูกและข้อต่อ มีอะไรพอช่วยได้บ้างสอบถามได้ครับ
meen6336
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida matt5 40v , TREK 2.1 10 ,CAAD10 ultrega 12
ตำแหน่ง: บัวทองธานี บางบัวทองครับผม

โพสต์ โดย meen6336 »

http://sportsmedicine.about.com/od/surg ... -Rehab.htm
เอามาฝากลองเข้าไปอ่านดูครับเป็นของฝร่ังเขียนไว้ครับ ผมเล่นในไอโฟนไม่สะดวกแปลแล้วพิมพ์ยาวครับ
ไม่ก็google พิมพ์exercise for clavicle fractureครับ เยอะเลย มีรูปประกอบเยอะเลย
เอาแค่ปั่นขำๆ
ผมทำงานด้านสุขภาพในโรงพยาบาล และการฟื้นฟูผู้ป่วยในเรื่องต่างๆ ไม่ว่าเรื่อง สมองและระบบประสาท ระบบทางเดินหายใจ กระดูกและข้อต่อ มีอะไรพอช่วยได้บ้างสอบถามได้ครับ
monai
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย monai »

ขอบคุณมากครับ ข้อมูลเยอะ มีประโยชน์กับผมมากครับ อ่านแล้วสบายใจขึ้นเยอะ
ปั่นเสือหมอบครับ
pukorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-6191096/086-3748966
team: ฅน คร-ยก& Mr.V Bike Shop
Bike: eddy , olmo

โพสต์ โดย pukorat »

ปุย ระยอง เขียน:ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กระดูกไหปลาร้าหักในตอนนี้แต่ผมจะหักกว่าชาวบ้านเขาหน่อยก็คือหักสองที่ต้องผ่าตัดใส่เหล็ก ตอนนี้ก็ได้ผ่าตัดใส่เหล็กมาสองเดือนแล้วครับก็พึ่งจะได้ปั่นแต่ยังหายไม่สมบูรณ์ จากการเอ็กเรย์ในรอบแรกหลังจากผ่าตัด1เดือนปรากฎว่ากระดูกยังไม่เชื่อมต่อกันเลยครับจะเริ่มเชื่อมต่อก็ประมาณเดือนครึ่งครับ ยังไงก็อดใจไว้ก่อนนะครับอย่าพึ่งรีบเพราะจากที่รอให้กระดูกต่อเดือนครึ่งจะกลายเป็นหลายเดือน ยังไงก็ขอให้หายไวไวนะครับ
ของผมเหมือนกันเลยครับกระดูกหัวไหล่หักต้องดามเหล็กไว้นี่เพิ่งจะสองเดือนแล้วยังปวดแขนอยู่เลยครับ
ตอนนี้ยังใส่สลิงอามห้อยแขนไว้อยู่เลยหมอบอกว่าอย่างน้อยประมาณ 3-4เดือนถึงจะหาย
อันนี้แล้วแต่การทำงานของเราด้วยนะครับถ้าเราใช้งานน้อยกระดูกก็ติดเร็ว
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

หายไวๆนะครับ :D
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

หายไวไวครับ :D
monai
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกท่านครับ ;) ;)
TNP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865333913
team: ชมรมจักรยานเทศบาลเมืองบ้านบึง อิสระบึง ปลาเค็มไบต์ JAB Engineering Cycling Team
Bike: ฺBAINCHI OETZI XCR GARYFISHER MADONE 6.9 SPARTA CAT

โพสต์ โดย TNP »

เพิ่งหักครับรวมวันนี้ก้อ 4 วัน เริ่มไม่ค่อยปวดแล้วครับ
แต่ที่หนักใจกลัวว่าจะไม่ติดเพราะยังมีเสียงดังกุกกักๆอยู่เลย
นอนนิ่งๆมา 4 วันยังไม่ติดแต่ไม่เจ็บเท่าไรแล้ว
ทำใจมาสองสามวันและ ต้องใช้เวลาตั้งเดือนนึง
ยังไงก้อต้องทน ตอนกลางคืนไม่ต้องรัดเหรอครับตอนนอน
แมว สันต์ บ้านบึง
ต่อไปนี้ มีเพื่อนร่วมทาง
doiniti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-3893033
Bike: Bianchi Oltre
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย doiniti »

TNP เขียน:เพิ่งหักครับรวมวันนี้ก้อ 4 วัน เริ่มไม่ค่อยปวดแล้วครับ
แต่ที่หนักใจกลัวว่าจะไม่ติดเพราะยังมีเสียงดังกุกกักๆอยู่เลย
นอนนิ่งๆมา 4 วันยังไม่ติดแต่ไม่เจ็บเท่าไรแล้ว
ทำใจมาสองสามวันและ ต้องใช้เวลาตั้งเดือนนึง
ยังไงก้อต้องทน ตอนกลางคืนไม่ต้องรัดเหรอครับตอนนอน
ของผมหักมาประมาณ10เดือนแล้ว ทุกวันนี้ตอนยืดเส้นยืดสายหมุนซ้ายหมุนขวาก็ยังดังอิดๆออดๆอยู่เลยครับ
มีพี่คนหนึ่งในเวบนี้บอกว่า ไหปลาร้าหักกับจักรยานเป็นเรื่องคู่กันครับ :D :D :D
TNP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเทศบาลเมืองบ้านบึง อิสระบึง ปลาเค็มไบต์ JAB Engineering Cycling Team
Bike: ฺBAINCHI OETZI XCR GARYFISHER MADONE 6.9 SPARTA CAT

doiniti เขียน:
TNP เขียน:เพิ่งหักครับรวมวันนี้ก้อ 4 วัน เริ่มไม่ค่อยปวดแล้วครับ
ของผมหักมาประมาณ10เดือนแล้ว ทุกวันนี้ตอนยืดเส้นยืดสายหมุนซ้ายหมุนขวาก็ยังดังอิดๆออดๆอยู่เลยครับ
มีพี่คนหนึ่งในเวบนี้บอกว่า ไหปลาร้าหักกับจักรยานเป็นเรื่องคู่กันครับ :D :D :D
ข้างขวาผมหักจากมอเตอร์ 17 ปีที่แล้วครับ ประมาณ 20 วัน
แต่ตอนนี้ ผ่านมา 17ปี อายุ31 พอดี ไม่รู้จะไวเหมือนก่อนหรือป่าว
ใจก็อยากผ่าดามเหล็ก หมอไม่ยอมจัดให้ เลยต้องนอนอย่างเดียว
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

พักให้เต็มที่กินนมเยอะๆ ใส่หรือไม่ใส่เหล็กคงใช้เวลาไม่ต่างกัน ผมใส่เหล็กก็ยังสองเดือนครึ่งถึงจะเริ่มปั่นเบาๆได้ ที่สำคัญพอเริ่มขยับได้โดยที่ไม่เจ็บต้องบริหารไหล่ไว้ป้องกันอาการไหล่ติด ตอนไหล่ติดแล้วมากายภาพแก้ไขนี่เจ็บใช้ได้เลย เบ็ดเสร็จของผมสามเดือนหายปรกติจบการรักษาครับ เวลานอนไม่ต้องรัด หรือคล้อง
หายไวๆครับ
โจ๊ก
TNP
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่น เขียน:พักให้เต็มที่กินนมเยอะๆ ใส่หรือไม่ใส่เหล็กคงใช้เวลาไม่ต่างกัน ผมใส่เหล็กก็ยังสองเดือนครึ่งถึงจะเริ่มปั่นเบาๆได้ ที่สำคัญพอเริ่มขยับได้โดยที่ไม่เจ็บต้องบริหารไหล่ไว้ป้องกันอาการไหล่ติด ตอนไหล่ติดแล้วมากายภาพแก้ไขนี่เจ็บใช้ได้เลย เบ็ดเสร็จของผมสามเดือนหายปรกติจบการรักษาครับ เวลานอนไม่ต้องรัด หรือคล้อง
หายไวๆครับ
ขอบคุณครับ
YUT ทับช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ติดต่อได้ทาง PM ครับ
team: TG Cycling Club , อิสระ
Bike: BH,TREK
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย YUT ทับช้าง »

ถ้าเริ่มดีขึ้นแล้วอย่าลืมกายภาพบำบัดนะครับ ผมหักแล้วไม่ได้ทำกายภาพตอนนี้ด้านขวาที่หักเวลาเอื้อมมือจะเกาหลังข้อมือยังไม่เลยหัวไหล่ก็สุดแล้วเอื้อมได้แค่นั้น :? พวกโปรไหปลาร้าหักกันมาแล้วเกือบทุกคน แสดงว่าเราเทิร์นโปรแล้ว :D
monai
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอให้หายไวไวนะครับ ช่วงเดือนแรกของผมตอนนอนก็รัดไว้ครับ เพราะบางครั้งมีขยับตัวบ้าง
lagacy_bcn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Panasonic L.L.Bean ARAYA

โพสต์ โดย lagacy_bcn »

:oops: จากที่ได้อ่านกระทู้มาเห็นว่าอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกับชาวเสือหมอบดูจะมีแนวโน้มที่จะมากขึ้น
จึงอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ว่าสาเหตุที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุ จนไหหัก
เกิดจากอะไร และควรจะระวังอย่างไร
ไม่อยากให้เกิดกับตัวเอง (มือใหม่)
และเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ๆ และสุดท้ายขอให้ผู้ที่บาดเจ็บอยู่ขณะนี้หายไวๆ ทุกคนครับ :P

:lol: :lol: ส่วนสาเหตุของ(คุณกุ๊ก) น่าจะแรงเกินไป :lol: :lol:
Life's Bike
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”