++รบกวนถามเรื่องของ trainer CycleOps-Magneto ครับ++

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
เสือสายเดี่ยว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6862073
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

Re: ++รบกวนถามเรื่องของ trainer CycleOps-Magneto ครับ++

โพสต์ โดย เสือสายเดี่ยว »

skullman071 เขียน:วันจันทร์ที่ผ่านมา มีสมาชิกเว็บท่านนึงที่อาจจะได้อ่านกระทู้นี้ โทร.เข้ามาถามเรื่องเทรนเนอร์ตัวนี้กับผม ในตอนที่ผมขับรถอยู่
(ผมเพิ่งเริ่มขับรถได้ครบปี เลยไม่คล่องพอที่จะคุยไปขับไป และแม้จะทำได้ก็ไม่ควรทำ เพราะอันตรายต่อผู้อื่นและตนเอง+ผิดกฎหมาย)
รอบแรกที่โทร.มา ผมจึงรบกวนให้โทร.มาใหม่ในอีก 20 นาทีข้างหน้า กะว่าตอนนั้นคงถึงที่หมายแล้ว
แต่ปรากฎว่ารถติดมาก และกำลังงงทางช่วงเยาวราช/หัวลำโพง เพราะมีการก่อสร้างรถไฟใต้ดินอยู่
พอท่านสมาชิกโทร.มาตามนัดในอีก 20 นาที จึงยังไม่สะดวกรับสายอีกแล้ว
เลยให้แฟนรับแทน แล้วบอกว่าเป็นช่วงเย็นๆเลยดีกว่า ค่อยติดต่อกันใหม่

....มาวันนี้เพิ่งนึกขึ้นมาได้ ว่าเย็นวันนั้นก็ไม่ได้คุยกันต่อ เพราะตั้งแต่วันนั้นมาผมธุระยุ่งมาก เบอร์โทร.ของท่านก็ไม่ได้เก็บเอาไว้
ไม่ค่อยสบายใจครับ เหมือนไปตัดรอนมิตรภาพขาปั่นด้วยกัน พอดีมีเวลาว่างจึงขอมาตอบในนี้เลยทีเดียวเลยครับ

(และตั้งแต่เปิดกระทู้นี้มา มีเพื่อนสมาชิกโทร.มาสอบถามแล้วมากกว่า 10 ท่าน ผมจึงคิดว่าเป็นการดี ถ้าจะขอณุญาติแสดงความเห็นส่วนตัว และ
review เทรนเนอร์ตัวนี้อย่างละเอียดที่สุด เท่าที่ประสบการณ์น้อยๆจะทำได้ จะได้ไม่เป็นภาระให้ท่านที่สนใจ ต้องโทร.มาถาม
การตอบครั้งนี้ผมจะบอกทุกอย่างที่ท่านจะได้รู้เมื่อโทร.มาถามครับ ;) )

1.ทำไมซื้อแบรนด์นี้-รุ่นนี้?
: ไม่ต้องการแบบที่ซับซ้อน, ดูแลยาก และงบจำกัด // มีประกันตลอดอายุการใช้งาน // ชอบสี-design
(ตอนแรกดู minoura ไว้ แต่ดูการใช้งาน/ราคา/ประกัน/design แล้ว รู้สึกถูกใจตัวนี้มากกว่า)

2.ซื้อที่ไหน-ราคาเท่าไหร่?
: 6,000 บาท(รวมฐานรองล้อหน้า) จากร้านชื่อดังย่านลาดพร้าว
(แต่ไม่นานมานี้เพิ่งโทร.ไปถามให้เพื่อน ที่ร้านเดิมราคา+ขึ้นมาประมาณ 2-3ร้อย แล้วครับ)

3.ใช้งานดีมั้ย?, felling ในการปั่นเป็นอย่างไร?
: ผมไม่เคยปั่นเทรนเนอร์ตัวอื่นในโลกเลยครับ :oops: :lol: จึงไม่รู้ว่ามันดีแค่ไหน (ผมปั่นหมอบครับ)
ตอบเอาง่ายตามความรู้สึกคือ ไม่สนุก, ไม่เหมือนปั่นบนถนนอยู่แล้วครับ // ความหนืด-เหนื่อยเมื่อใช้เกียร์เดียวกับการอยู่บนถนนจะรู้สึกหนืดกว่า
(สำหรับผม เมื่อเทียบกับถนนแล้ว felling, ความสนุกน่าจะเหลือไม่เกิน 65-70% อาจทดแทนด้วยการหาเพลงที่กระตุ้นเราได้ดีมาฟัง)
+ ใช้ยาง vitoria rubino pro (เพื่อนให้)ที่ผ่านการใช้งานบนถนนมาแล้ว ใส่กับล้อหลังเดี่ยวๆ ที่ซื้อมือสองจากในนี้เพื่อเป็นล้อชึ้นเทรนเนอร์โดยเฉพาะ
+ เสียงจากการใช้งานก็มีบ้าง แต่ไม่ดังมากครับ และเท่าที่เห็น ก็ไม่มีฝุ่นผงจากการเสียดสีของลูกกลิ้งกับหน้ายาง (อาจเพราะผมปรับระดับการเบียดของลูกกลิ้งกับหน้ายางค่อนข้างแน่น)
+ ผมปั่นเทรนเนอร์ครั้งละ 30-40 นาทีแล้วแต่ช่วงเวลาของความแข็งแรงร่างกาย โดยหลักๆใช้จานหน้าใหญ่(compact/50) + เฟืองหลังใบที่ 4-5-6 สลับกัน
ก็ค่อนข้างได้เหงื่อ และเหนื่อย(+น่าเบื่อ)พอสมควร (ผมไม่รู้-ไม่เคยนับรอบขา / ไม่เคยดู-วัด heart rate / ตอนปั่นซ้อมทางเรียบบนถนน ได้ av 30-31 / ระยะทาง 32 กม. /
ทวนลม 28-30 / ตามลม 31-34 / โดยใช้จานหน้าใหญ่(compact/50) + เฟืองหลังใบที่ 4-5-6 สลับกัน เหมือนตอนอยู่บนเทรนเนอร์)

4.ตัวเทรนเนอร์เคยมีปัญหาอะไรมั้ย?
: เกือบ 2 ปีที่ผ่านมา มีอย่างเดียวครับ คือตัวน๊อตที่ยึดฝาครอบใบพัด(สีดำ)กับตัวเทรนเนอร์ เกิดเกลียวหวานขึ้นมายังไงไม่ทราบได้ ทำให้ไขได้ไม่แน่นพอ
อาการคือ ฝาครอบที่ว่าเลยเฉเอียง-ไม่นิ่ง ตอนปั่น/ใบพัดหมุน มันก็จะไปเฉียดโดนกัน ทำให้เกิดเสียงน่ารำคาญเล็กน้อย แต่นอกนั้นก็ใช้งานได้ปรกติ
+ วิธีแก้ปัญหา เนื่องจากผมซื้อของร้านที่มาจากทาง probike โดยตรง จึงมีประกันมาด้วย
ผมก็ยกเข้าที่ร้านย่านลาดพร้าวดังกล่าว เจ้าของร้านบอกว่าไม่เกิน 1 สัปดาห์ กลับมาเอาได้เลย
ผ่านไป 5 วันแกโทร.มาให้เข้าไปรับของที่ร้านได้แล้ว ผมจึงสงสัย ทำไมเร็วจัง แกเลยบอกตรงๆว่า ส่งไป probike คงนานกว่านี้เอาเรื่อง
อีกอย่าง ปัญหามันเล็กมาก คือเบ้ารูน๊อตมันเกลียวหวานไปหน่อยนึงเท่านั้นเอง เอาเข้าโรงกลึงแป๊ปเดียวก็เสร็จง่ายๆ ผมก็อือออไปตามนั้น
และใช้ต่อมาจนวันนี้ (มีอาการปัญหาเมื่อประมาณ 10 เดือนที่แล้ว) ก็ปรกติดี (ผมใช้เทรนเนอร์นานๆครั้ง คือช่วงหน้าฝนประมาณสัปดาห์ละ 3-4 ครั้ง
และถ้าเป็นช่วงที่ฝนไม่ตก ก็แทบไม่ได้แตะเลย คงประมาณเดือนละครั้ง-2ครั้ง)

5.รวมๆแล้วรู้สึก ok. มั้ย กับการซื้อเทรนเนอร์ตัวนี้มาใช้งาน?
: ก็ดีครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นช่วงหน้าฝนก็คุ้มแน่นอนสำหรับผมครับ (ไม่ว่าแบรนด์ไหน-รุ่นอะไร ด้วยคำนวนการใช้งาน/จำนวนเงิน ถ้าได้ใช้งานมันจริงๆ ก็น่าจะคุ้มนะครับผมว่า)

6.ถ้าให้ย้อนกลับไปตัดสินใจเลือกซื้อใหม่ จะเปลี่ยนใจมั้ย?
: ไม่ครับ เพราะส่วนตัวเห็นว่าเหมาะกับการใช้งานแล้ว ตามที่ได้หาข้อมูลของมัน กับการใช้งานของเรา ก็ค่อนข้างไปด้วยกันได้

..... รวมๆ ก็ประมาณนี้ล่ะครับ ยังไงรบกวนลองอ่านให้ครบ-ให้ละเอียดดูก่อนนะครับ เพราะถึงจะโทร.มาผมก็คงไม่มีอะไรบอกมากกว่านี้แล้ว :lol: (อาจจะไม่ครบถ้วนเท่านี้ด้วย)
หรือถ้าอยากโทร.มาคุย-อยากผูกมิตร-อื่นๆ ก็ยินดี+ไม่ว่ากันครับ :) (แต่หากโทร.มาแล้วบางครั้งผมไม่สะดวกสนทนา ก็ต้องขออภัยด้วยครับ)

++สุขภาพจิตใจ/ร่างกายแข็งแรงดีกันถ้วนหน้านะครับ++
ขอบคุณครับ ;)
....ให้ข้อมูลละเอียด จริงใจดีครับ.....ขอบคุณครับ
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
Line ID : tim1922
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866105619
Bike: Giant tcr SLR / cronus pd3.0

Re: ++รบกวนถามเรื่องของ trainer CycleOps-Magneto ครับ++

โพสต์ โดย skullman071 »

เสือสายเดี่ยว เขียน:
....ให้ข้อมูลละเอียด จริงใจดีครับ.....ขอบคุณครับ
ยินดีครับ :D
ถึงจะไม่ได้ช่วยในการตัดสินใจสักเท่าไหร่ เพราะเป็นข้อมูลที่ไม่ได้มี fact เลย มีแต่ความรู้สึกส่วนตัวแทบจะล้วนๆ :oops: :lol: :mrgreen:
DevaAsura
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย DevaAsura »

skullman071 เขียน:
เสือสายเดี่ยว เขียน:
ยินดีครับ :D
ถึงจะไม่ได้ช่วยในการตัดสินใจสักเท่าไหร่ เพราะเป็นข้อมูลที่ไม่ได้มี fact เลย มีแต่ความรู้สึกส่วนตัวแทบจะล้วนๆ :oops: :lol: :mrgreen:
เพิ่งได้มา(รวมฐานหน้า6400) จะเริ่มลองดูวันนี้ ครับ
ขอบคุณครับ
DevaAsura
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย DevaAsura »

ลองดูแล้วเมื่อเช้า สงสัยต้องหาผ้าเช็ดตัวผืนใหม่แล้วครับ ของเก่าถ้าจะเล็กไป 555

รูปภาพ

:D
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr SLR / cronus pd3.0

DevaAsura เขียน:ลองดูแล้วเมื่อเช้า สงสัยต้องหาผ้าเช็ดตัวผืนใหม่แล้วครับ ของเก่าถ้าจะเล็กไป 555

:D
ผมก็ขึ้นครั้งละ 40-45 นาที เปียกปอนทีเดียวครับ
นอกจากผ้าเช็ดตัวแล้ว ยังต้องเอาผ้ามาปูพาดเฟรมไว้ด้วย 1 ผืน :lol:

ยังไงก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันทั่วหน้าและสนุกกับการปั่นเทรนเนอร์นะครับ(....ถึงจะสนุกไม่ได้ครึ่งของการออกถนนก็เถอะครับ :roll: :lol: )
halo2521
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 088-5603250
team: -
Bike: caad12
ติดต่อ:

โพสต์ โดย halo2521 »

ร้านไหนขายถูก รบกวนชี้เป้าหน่อยคับ
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ

halo2521 เขียน:ร้านไหนขายถูก รบกวนชี้เป้าหน่อยคับ
ราคาในปัจจุบันกับ 4-5 ปีก่อน มันต่างกันมากจนน่าจะตอบยากแล้วเหมือนกันครับ

แต่ละครั้งที่ผมจะซื้อของที่หลักหลายพันขึ้นไป จะใช้วิธีนี้ครับ
1) หาดูรีวิวต่างๆ จนเจอรุ่นที่ตรง/เหมาะกับเราที่สุด
2) เอาชื่อรุ่นไป search หาราคา + ติดต่อถามแต่ละร้านที่มีของ

รับรองว่าได้ราคาที่ค่อนข้างถูกแน่นอนครับ
(ส่วนที่มาถามใน pm ว่าผมซื้อร้านไหนนั้น ผมได้ pm กลับไปแล้วนะครับ)
dspyrogira
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KKM MkIII - จักรยานกลัวเมีย ที่3
Bike: Bianchi Kuma / infinite Spad_Comp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dspyrogira »

กระทู้นี้ผมอ่านมานานแล้วนะ .. 555+ เล็งๆ จะซื้อเทรนเน่อร์มาประมาณ 4 - 5 เดือนแล้วครับ .. กับกระทู้ รีวิวเทรนเน่อร์ของคุณ Donkey อีกทู้นึง ...
สรุปเพิ่งจัดมาได้ซัก อาทิตย์นึงครับ .. เช็คราคาหลายเจ้าอยู่ ราคาวิ่งแถวๆ หมื่นนึง ถึงหมื่นเอ็ด หมื่นสองครับ ... ผมจัดมา หมื่นแปดร้อยพร้อมถาดวางล้อหน้า จากตัวแทนโปรไบค์ .. ปั่นจริงๆ มาได้ไม่กี่วัน เริ่มจาก 20 นาที จนวันนี้แตะ 1 ชม. แล้วครับ ปั่นแนว intraval แต่ยังไม่อัดหนัก ... เหงื่อนี่ มาแบบท่วมจริงๆ ต้องเปิดพัดลมใส่หน้าเลยครับ .. อีกอย่างนะครับ .. ถ้ามี Bike Computer หรือ ไมล์วัดรอบขา ความเร็ว หัวใจ .. จะปั่นได้สนุกขึ้นครับ ...
ขาอ่อนๆ อยากไป BRM200 :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”