ถามเป็นความรู้ว่า ท่านเสือเลือกระยะ reach ของแฮนด์อย่างไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

tangkwa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814503344
team: แยกย้ายไปกันหมด

ถามเป็นความรู้ว่า ท่านเสือเลือกระยะ reach ของแฮนด์อย่างไร

โพสต์ โดย tangkwa »

ถามเป็นความรู้ครับ
1.พี่ๆเพื่อนๆมีวิธีเลือกระยะ reach ของแฮนด์เสือหมอบอย่างไร
2.พี่ๆเพื่อนๆใช้ระยะ reach กันเท่าไหร่เป็นส่วนใหญ่
3.ระยะที่มากน้อยมีผลอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep Team
Bike: Klein

Re: ถามเป็นความรู้ว่า ท่านเสือเลือกระยะ reach ของแฮนด์อย่างไร

โพสต์ โดย seven@klein »

tangkwa เขียน:ถามเป็นความรู้ครับ
1.พี่ๆเพื่อนๆมีวิธีเลือกระยะ reach ของแฮนด์เสือหมอบอย่างไร
2.พี่ๆเพื่อนๆใช้ระยะ reach กันเท่าไหร่เป็นส่วนใหญ่
3.ระยะที่มากน้อยมีผลอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
เืรื่องนี้ยาวครับ จริงๆแล้วการเลือกระยะ Reach ไม่มีกฏตายตัว แต่มันพัวพัน ดันไปเกี่ยวข้องกับระยะของ สเตม นี่สิเรื่องใหญ่ หากเลือก แฮนด์ที่มีระยะ Reach กว้างหรือยาวเกินไป นั่นหมายถึงการเลือกสเตมก็ต้องสั้นเพื่อชดเชยระยะเือื้อมที่ผิดพลาดไป เสือหมอบใส่คอเบอร์ 70-90 สวยไหมครับ ตอบให้ครับว่าไม่สวยเลย หากเป็นเสือภูเขายังพอทำเนา แต่เราๆท่านๆ ต้องหยุดคิดซักนิดนึงแล้วล่ะ
ปัจจุบัน มีแฮนด์รุ่นใหม่ๆที่ออกแบบให้มีระยะ Reach สั้น และระยะ Drop ตื้น แบบไหนถึงเรียกว่า สั้น/ตื้นล่ะ?

รูปภาพ
tangkwa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814503344
team: แยกย้ายไปกันหมด

Re: ถามเป็นความรู้ว่า ท่านเสือเลือกระยะ reach ของแฮนด์อย่างไร

โพสต์ โดย tangkwa »

seven@klein เขียน:
tangkwa เขียน:ถามเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
เืรื่องนี้ยาวครับ จริงๆแล้วการเลือกระยะ Reach ไม่มีกฏตายตัว แต่มันพัวพัน ดันไปเกี่ยวข้องกับระยะของ สเตม นี่สิเรื่องใหญ่ หากเลือก แฮนด์ที่มีระยะ Reach กว้างหรือยาวเกินไป นั่นหมายถึงการเลือกสเตมก็ต้องสั้นเพื่อชดเชยระยะเือื้อมที่ผิดพลาดไป เสือหมอบใส่คอเบอร์ 70-90 สวยไหมครับ ตอบให้ครับว่าไม่สวยเลย หากเป็นเสือภูเขายังพอทำเนา แต่เราๆท่านๆ ต้องหยุดคิดซักนิดนึงแล้วล่ะ
ปัจจุบัน มีแฮนด์รุ่นใหม่ๆที่ออกแบบให้มีระยะ Reach สั้น และระยะ Drop ตื้น แบบไหนถึงเรียกว่า สั้น/ตื้นล่ะ?

รูปภาพ
นั่นซิครับคุณ seven@klein แต่เท่าที่ทราบมาแฮนด์ที่ขายกันในตลาดเมืองไทยมีระยะ reach ให้เลือกไ่ม่มากนัก แต่ตรงนี้ผมขอถามต่อยอดเป็นความรู้หน่อยครับว่า
ระยะ reach น้อยคอยาว vs ระยะ reach มากแต่คอสั้น แต่ทั้งสองกรณีระยะรวมจากซางเท่ากัน จะให้ผลของการขับขี่เท่ากันหรือไม่ครับ
ขอบพระคุณมากครับ
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียกกันว่า Compact (คอมแพค) ทำไมต้องคอมแพค?

ก็เพราะว่าเจ้า Compact มีขนาดที่่เหมาะเจาะ เจ๋งเป้ง ระยะ Reach สั้นเลือกสเตมยาว รถสวย สปริ้นท์ดี / Drop ตื้น ปรับคอต่ำ ไม่ค้ำเป้า ตัดปัญหาเรื่องกระเหรื่ยงคอยาว ลองแหวนสูง ลดความกังวลเรื่อง เฟลคจะเกิดในขณะโยกย้ายส่ายสะโพก ทำให้ปัจจุบัน แฮนด์ Compact กลายเป็นคำตอบสุดท้าย ของเหล่าบรรดานักปั่น ทุกประเภทไปแล้ว
แบบไหนล่ะถึงเรียกว่า Compact ?

รูปภาพ
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

จริงอยู่ครับคุณแตงกวา ในบ้านเรามีแฮนด์ระยะ Reach สั้นๆ Drop ตื้นๆ อยู่น้อย แต่เชื่อไหมครับว่า มันเพียงพอและพอเพียงเลยที่เดียวเชียวแหละ มียี่ห้อไหนบ้างล่ะ?
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

ในตลาดบ้านเรามีให้เลือกหลายตัวเลยครับ แต่เพื่อความสมเหตุสมผลในเรื่องของราคา ขอนำเสนอและแนะนำ แฮนด์ที่ทำจาก อลู คิวแรกเป็นของแบรนด์ที่มีชื่อว่า Deda
Deda Zero 100 มีขายในบ้านเรา มีระยะ Reach 75-80 ตัวที่ขายบ้านเรามีระยะ 80 ส่วนระยะ Drop 128 น้ำหนัก 242 g จัดเป็นชุดแฮนด์คอมแพคที่การันตีโดยทีม Sky กำเงินไป 3xxx ก็คว้ามาได้เลย

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

3T Ergosum มีระยะ Reach 89 แต่ก็ไม่เกินเกณฑ์คำว่า คอมแพค ระยะ Drop 128 อืม มีทีม Cervelo การันตี ราคาก็ใกล้เคียงกับ Deda กำเงินไป 3xxx ก็เอามากอดได้เหมือนกัน

รูปภาพ
รูปภาพ
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

ยังไม่จบครับ ผมยังเหลือของ Pro/Bontrager/ /ที่มีระยะ Reach/Drop และราคา ที่น่าสนใจอย่างมากๆ ติดตามชมต่อไปพรุ่งนี้

รูปภาพ
รูปภาพ

ขอตัวไปนอนก่อน :D
รูปภาพ
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

ขออนุญาตเสริม ของ 3T เรื่องความกว้างปลายแฮนด์

จากรูป จะเห็นว่ามันถ่างออกค่อนข้างมาก ระยะวัด c-c ขนาด 44 ถ้าวัดระยะตรงเส้นขาวกึ่งกลางหน้าแฮนด์จะได้ประมาณ 42 นิดหน่อย แฮนด์เดิมคันเก่าวัดปลาย c-c 42 วัดหน้ากลางได้เท่าๆกัน เลยสั่ง 3T 42 ปรากฏว่า ที่หน้ากลางมันสอบเข้าตรงบริเวณติดตั้งมือจับ ข้อมือต้องหักเข้า ข้อศอกต้องกางออกเพื่อชดเชย ไม่สามารถครับ เลยส่งเพื่อเปลี่ยนเป็น 44 ...ขอบคุณ bikestation ครับที่อนุเคราะห์ในการส่งกลับไปมา 2 รอบ

บทเรียนที่ได้รับ...เรื่องที่ต้องพิจารณาประกอบด้วยคือ ปลายแฮนด์ถ่างออก หรือ หุบเข้า และความกว้าง c-c ที่หน้าแฮนด์
อาซูจิ ยามากูเตะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย อาซูจิ ยามากูเตะ »

pskorat เขียน:ขออนุญาตเสริม ของ 3T เรื่องความกว้างปลายแฮนด์

จากรูป จะเห็นว่ามันถ่างออกค่อนข้างมาก ระยะวัด c-c ขนาด 44 ถ้าวัดระยะตรงเส้นขาวกึ่งกลางหน้าแฮนด์จะได้ประมาณ 42 นิดหน่อย แฮนด์เดิมคันเก่าวัดปลาย c-c 42 วัดหน้ากลางได้เท่าๆกัน เลยสั่ง 3T 42 ปรากฏว่า ที่หน้ากลางมันสอบเข้าตรงบริเวณติดตั้งมือจับ ข้อมือต้องหักเข้า ข้อศอกต้องกางออกเพื่อชดเชย ไม่สามารถครับ เลยส่งเพื่อเปลี่ยนเป็น 44 ...ขอบคุณ bikestation ครับที่อนุเคราะห์ในการส่งกลับไปมา 2 รอบ

บทเรียนที่ได้รับ...เรื่องที่ต้องพิจารณาประกอบด้วยคือ ปลายแฮนด์ถ่างออก หรือ หุบเข้า และความกว้าง c-c ที่หน้าแฮนด์
ความรู้ใหม่ครับ :D
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

อาซูจิ ยามากูเตะ เขียน:
pskorat เขียน:ขออนุญาตเสริม ของ 3T เรื่องความกว้างปลายแฮนด์

ความรู้ใหม่ครับ :D
ใช่ครับเจ้า 3T มีรูปแบบด้านกว่างแตกต่างซึ่งเรื่องนี้ผมไม่ได้พูดถึง ดีครับเข้าแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เพื่อผู้อ่านจะได้รับสาระความรู้ดีๆ จากห้องเสือหมอบ
mohd.unvee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PNP Bike
Bike: ขาวดำแผลงฤทธิ
ตำแหน่ง: ภเก็ต

โพสต์ โดย mohd.unvee »

ขอบคุณสำหรับข้อมุลนะครับ
แพ้อะไรก็แพ้ได้ แต่อย่าแพ้กิเลสตัวเอง..
ก้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909094825/0896896722
team: K-45
Bike: เสือหมอบtrek madone /mtb ritchey/fix fuji/touring darkrock
ตำแหน่ง: ทรงกลด สงขกุล 1141ม.7 ต.เทพารักษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ10270
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ก้อย »

seven@klein เขียน:เรียกกันว่า Compact (คอมแพค) ทำไมต้องคอมแพค?

ก็เพราะว่าเจ้า Compact มีขนาดที่่เหมาะเจาะ เจ๋งเป้ง ระยะ Reach สั้นเลือกสเตมยาว รถสวย สปริ้นท์ดี / Drop ตื้น ปรับคอต่ำ ไม่ค้ำเป้า ตัดปัญหาเรื่องกระเหรื่ยงคอยาว ลองแหวนสูง ลดความกังวลเรื่อง เฟลคจะเกิดในขณะโยกย้ายส่ายสะโพก ทำให้ปัจจุบัน แฮนด์ Compact กลายเป็นคำตอบสุดท้าย ของเหล่าบรรดานักปั่น ทุกประเภทไปแล้ว
แบบไหนล่ะถึงเรียกว่า Compact ?

รูปภาพ
ไหนๆๆก็ไหนๆๆถามอ.โอ๋หน่อยครับว่า ไอ้เบาะตัวนี้ ผมจะวัดผิวเบาะลงไปกะโหลกตรงไหนดี ผมใช้รุ่นนี้อยู่แต่ความที่ใช้มานาน ตรงกลางมันก็ยุบลงไปเยอะหน่อย พอเอาตรงกลางวัดและนั่งก็พอดี แต่พอถอยก้นมันดันสูงไป นั่งหัวเบาะค่อยยังดี หรือเอาผิวเบาที่ด้านหลังดีครับ

เรื่องแฮนด์วันนี้ได้คอมแพ็คอลูพวกแฮนด์ติดรถเบี่ยงคี่ เดาว่าfsaทำให้ แคบลงนิด ดร็อปตื้นอีกหน่อย มาลอง เดิมใช้บอนฯc-c42 ขี่ไปๆมาๆผมว่า42มันกว้างไป ก็ต้องลองดูก่อน
อยู่ไปone one
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

ก้อย เขียน:
seven@klein เขียน:เรียกกันว่า Compact (คอมแพค) ทำไมต้องคอมแพค?

รูปภาพ
ไหนๆๆก็ไหนๆๆถามอ.โอ๋หน่อยครับว่า ไอ้เบาะตัวนี้ ผมจะวัดผิวเบาะลงไปกะโหลกตรงไหนดี ผมใช้รุ่นนี้อยู่แต่ความที่ใช้มานาน ตรงกลางมันก็ยุบลงไปเยอะหน่อย พอเอาตรงกลางวัดและนั่งก็พอดี แต่พอถอยก้นมันดันสูงไป นั่งหัวเบาะค่อยยังดี หรือเอาผิวเบาที่ด้านหลังดีครับ

เรื่องแฮนด์วันนี้ได้คอมแพ็คอลูพวกแฮนด์ติดรถเบี่ยงคี่ เดาว่าfsaทำให้ แคบลงนิด ดร็อปตื้นอีกหน่อย มาลอง เดิมใช้บอนฯc-c42 ขี่ไปๆมาๆผมว่า42มันกว้างไป ก็ต้องลองดูก่อน
watt ดีครับพี่ก้อย ปกติแล้วให้ใช้ไม้บรรทัดวางบนเบาะ..จุดที่ขนานที่สุด..เริ่มวัดตรงนั้นเลยครับ.. ส่วนโปรเขาวางระดับน้ำกันเลยครับ เบาะตัวไหนยุบเยอะๆก็ต้องเผื่อเล็กน้อย ระยะเบาะมีส่วนสำคัญกับการปั่นอย่างมากเลยครับ
bird_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ◕‿◕
team: สมาชิกทีมหอยทางเรซซิ่ง จังหวัดสมุทรสงคราม - BikeJoy Samut Songkhram ◕‿◕
Bike: รถถีบฮ่าง @ จักรยาน(ไม่)พอเพียง โคตรรักเอ็งเลยว่ะ ◕‿◕

โพสต์ โดย bird_ »

รออ่านภาคต่ออยู่ครับ...ผมใช้ 3T EGONOVA อยู่ครับ :D
เยี่ยมเยียนกลุ่มหอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม
เมืองหอยหลอด ยอดลิ้นจี่ มีอุทยาน ร.๒ แม่กลองไหลผ่าน นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม
ตรวจสอบพัสดุ
366 Green Canals For The King
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”