ถามเรื่องเทคนิคการเข้าโค้งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
suwitpr
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 29er superfly9.6
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องเทคนิคการเข้าโค้งครับ

โพสต์ โดย suwitpr »

มาหาความรู้ ด้วยครับ :mrgreen:
เสือภูเขา ... ไม่มีวันตาย !!!
atip_u
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามเรื่องเทคนิคการเข้าโค้งครับ

โพสต์ โดย atip_u »

ผมว่าอันนี้ก็สำคัญ มันก็คือไลน์การเข้าออกโค้งแบบสมูธ เสียความเร็วน้อย และปลอดภัย
สมัยเล่นรถบังคับถ้าบังคับไม่ได้ไลน์แบบนี้ ไม่หมุนก็แหก สุดท้านเสียตังค่าอะไหล่
กี่ฬาความเร็วสูงๆ ก็พึ่งไลน์แบบนี้หมดครับ เข้าจากนอกโค้งเพื่อให้วงโค้งกว้างเสียความเร็วน้อย
แล้วค่อยๆ ตัดเข้าในโค้งเพื่อเซฟระยะทาง แล้วก็เร่งออกจากโค้งถ่างออกไปหาขอบนอกเพื่อเพิ่มแรงเกาะถนนของยาง
แมวทอง เขียน:จัดเสริมให้ รูปแบบการเข้าโค้ง วาดเอง ทำใจหน่อยนะครับ :lol:

:lol:
yuttering
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย yuttering »

ล้มไม่กลัว กลัวรถตามหลังอย่างเดียว
jordiaui
สมาชิก
สมาชิก
Bike: COLNAGO C60

โพสต์ โดย jordiaui »

แมวทอง เขียน:ทำแบบที่คุณบราวกรังปีบอกครับ(@_@)
แต่ถ้ากลิ้งแล้วถ้าลุกได้แล้วให้เก๊กหน้าหล่อไว้แล้วทำบ่นว่า เกือบทับมดตายแล้วไม๊ละ
อันนี้ฮา จะเก็บไว้ใช้ครับ 5555 :lol: :lol:
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

เข้าโค้งพลาดลายนิดเดียวทำเอาจะตกขอบได้เลยนะครับ วันก่อนผมเข้าโค้งแล้วหลบทรายนิดเดียวเอง เล่นเอาเกือบหลุดขอบ ไม่งั้นชนเหล็กกั้นแน่ๆ ความสนุกมันจะแฝงด้วยอันตรายเสมอ :(
franky
สมาชิก
สมาชิก
team: irpc bikeclub rayong
Bike: ROCKY MOUNTAIN BLIZZARD 2010,JAMIS QUEST Cro-mo 2010
ติดต่อ:

โพสต์ โดย franky »

โพสต์มา 6 ปีที่แล้ว กลับมาอ่านก็รู้สึกดีครับ
ผมรักในหลวงครับ
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

เคยหลุดโค้งครั้งนึง ตอนลงเขาแล้วมีทรายอยู่หัวโค้ง เบี่ยงออกไลน์นอก ลงไปข้างทางครับแต่ยังไม่กลิ้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”