cyclocross

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

Re: cyclocross

โพสต์ โดย IDragon »

สเต็มน่าจะ 80 และแฮนด์น่าจะ 40 ครับ
ความจริงเราสูงเท่ากันเลย แต่ผมปั่นได้ทั้ง XS และ S ปั่น XS ก็ไม่ติดปลายเท้า คร่อม S ก็ไม่ติดเป้า
คันที่เป็นไซส์ XS ผมเปลี่ยนสเต็มเป็น 100 และเปลี่ยนแฮนด์เป็น 42 ครับ แต่อันนี้แล้วแต่สัดส่วนของแต่ละคน โดยเฉพาะความยาวสเต็มต้องค่อยๆลองไปว่าเท่าไหร่จึงจะเหมาะ ผมลองตั้งแต่ 90-100-110 แต่รู้สึกว่าโอเคที่ 100
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ

jump_ai เขียน:พี่ๆครับ มีใบจาน 46-38 BCD 130 ใครสนใจเเจ้งได้นะครับ ของ Bontger ครับผม
สนครับ :mrgreen:
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
armyart
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Studio. 88 m.7. pinklao-nakornchaisri.rd. talingchun bangkok 10170.

โพสต์ โดย armyart »

IDragon เขียน:สเต็มน่าจะ 80 และแฮนด์น่าจะ 40 ครับ
ความจริงเราสูงเท่ากันเลย แต่ผมปั่นได้ทั้ง XS และ S ปั่น XS ก็ไม่ติดปลายเท้า คร่อม S ก็ไม่ติดเป้า
คันที่เป็นไซส์ XS ผมเปลี่ยนสเต็มเป็น 100 และเปลี่ยนแฮนด์เป็น 42 ครับ แต่อันนี้แล้วแต่สัดส่วนของแต่ละคน โดยเฉพาะความยาวสเต็มต้องค่อยๆลองไปว่าเท่าไหร่จึงจะเหมาะ ผมลองตั้งแต่ 90-100-110 แต่รู้สึกว่าโอเคที่ 100
สาเหตุที่ทำให้ผมคาใจก็เพราะปั่น XS ก็ไม่ติดปลายเท้า คร่อม S ก็ไม่ติดเป้านี่แหละครับ
แต่หลังจากอ่านมาถึงตรงนี้ ผมว่ามาถูกทางแล้วที่เลือกxs มั่นใจขึ้นอักโขเลยครับท่าน
------------
netcta เขียน:ความยาว สเตมเดิม กับ ความกว้างแฮนด์ ไซล์ XS นี่เท่าไหร่พอจัทราบไหมครับ
ตอนนี้ผม มีปัญหา แฮนด์ แคบ ไปกับ สเตมสั้น
ท่านiDoneและท่านIDragonได้ไขความกระจ่างให้แล้ว ขอบคุณครับ
iDone เขียน:ขออนุญาตตอบแทน พอดีเพิ่งเปลี่ยนแฮนด์กับสเตมไปไม่นาน
Size XS แฮนด์เดิมกว้าง 40mm ส่วนสเตมถ้าจำไม่ผิด 80mm ครับ
หากจะเปลี่ยนสเต็ม+แฮนด์ ลองศึกษากระทู้ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ได้ความรู้ดีครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=319967
sanae
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SOMA WOLVERINE

โพสต์ โดย sanae »

สอบถามผู้รู้ครับ
ถ้าผมจะใช้วีเบรค Avid arc rival ใส่ Cyclocross จะได้มั้ยครับ มีผลอะไรรึป่าวครับ
ไฟล์แนบ
avidarchr-1379905419-15515.jpg (48.95 KiB) เข้าดูแล้ว 1242 ครั้ง
win_metal
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA Ride 88 <2013>
ติดต่อ:

โพสต์ โดย win_metal »

รบกวนเพื่อนๆครับ ตอนนี้อยากเปลี่ยนล้อที่ติดรถมา
ที่ใส่ยาง 700x35c ได้ ตอนแรกเล็ง mavic aksium disc ไว้
แต่ใส่ยางได้แค่ 700x32c เลยจะลองหาตัวอื่นดูครับ
มีงบประมาณ 10,000 ครับ ขอบคุณครับ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ

sanae เขียน:สอบถามผู้รู้ครับ
ถ้าผมจะใช้วีเบรค Avid arc rival ใส่ Cyclocross จะได้มั้ยครับ มีผลอะไรรึป่าวครับ
เข้าใจว่าเบรคตัวนี้น่าจะเป็นเบรคเสือภูเขาใช่มั้ยครับ ถ้าจะเอามาใช้กับมือเบรคเสือหมอบต้องใช้ผ่านตัว travel agent ถึงจะได้ระยะดึงที่เหมาะสมครับ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ

win_metal เขียน:รบกวนเพื่อนๆครับ ตอนนี้อยากเปลี่ยนล้อที่ติดรถมา
ที่ใส่ยาง 700x35c ได้ ตอนแรกเล็ง mavic aksium disc ไว้
แต่ใส่ยางได้แค่ 700x32c เลยจะลองหาตัวอื่นดูครับ
มีงบประมาณ 10,000 ครับ ขอบคุณครับ
ที่จริงมันก็พอจะใส่ยางกว้างกว่าคำแนะนำได้อีกนิดหน่อยนะครับ ความกว้างด้านใน 17 มม.นี่น่าจะใส่ยาง 35 ได้นะ
win_metal
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA Ride 88 <2013>
ติดต่อ:

โพสต์ โดย win_metal »

IDragon เขียน:
win_metal เขียน:รบกวนเพื่อนๆครับ ตอนนี้อยากเปลี่ยนล้อที่ติดรถมา
ที่จริงมันก็พอจะใส่ยางกว้างกว่าคำแนะนำได้อีกนิดหน่อยนะครับ ความกว้างด้านใน 17 มม.นี่น่าจะใส่ยาง 35 ได้นะ
ขอบคุณมากครับ แล้วล้อตัวนี้พอใช้ได้มั้ยครับ
ส่วนใหญ่ผมปั่นไปทำงาน ออกทริปบ้างนิดหน่อยครับ
สูตรสงบมันอยู่ที่ใจ
ryuzamaru
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ryuzamaru »

ผมใช้ล้อ29 บอนทรานเจอร์ เรช ใส่700/35c ก็กลมดีนะครับ ถ้าจำไม่ผิดขอบในกว้าง22(ไม่มั่นใจ) ล้อประกอบ29 น่าจะไม่เลวนะครับ สำหรับล้อดิสที่ตัวเลือกน้อย แล้วก็ ที่เห็นในไทยเป็นล้อหมอบดิส มากกว่าล้อCXดิสอีก

พอจะมีร้านใหนขายดิสสายของTRP หรือดิสน้ำมันใช้สาย หรือของ Juin Tech มั่งหรอครับ แล้วพอทราบราคาไหมครับ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ

win_metal เขียน:
IDragon เขียน:
ขอบคุณมากครับ แล้วล้อตัวนี้พอใช้ได้มั้ยครับ
ส่วนใหญ่ผมปั่นไปทำงาน ออกทริปบ้างนิดหน่อยครับ
จริงๆเป็นคำถามที่แปลกนะครับนี่ ปกติจะมีแต่คนถามเรื่องใส่ยางให้เล็กลงเบาลง :D

ผมไม่ทราบว่าต้องการจะเปลี่ยนเพราะเรื่องน้ำหนักล้อหรือเปล่า ถ้าเช่นนั้นก็อยากให้ลองตรวจสอบน้ำหนักของล้อคู่เก่า(ล้อเปล่า)เสียก่อนนะครับ เพราะแอคเซียมก็เป็นล้อรุ่นเริ่มต้นซึ่งน้ำหนักก็ไม่ได้เบาเท่าไหร่เลย
ส่วนเรื่องคุณภาพของล้อรุ่นนี้ผมเองก็บอกไม่ได้เพราะก็ยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ คงต้องรอผู้ที่เคยใช้มาเฉลยครับ :mrgreen:

ล้อเสือภูเขา 29 นิ้วอย่าที่เพื่อนท่านข้างบนแนะนำก็เป็นอีกตัวเลือกนึงนะครับ ถ้าอยากใส่ยางใหญ่ๆเอาไว้ลุยถนนลุยฝาท่อในกรุง เพราะขอบล้อจะกว้างกว่าขอบ 700 เลือกใส่ยางใหญ่ได้มากกว่า มียางลุยๆดอกใหญ่ๆให้ใช้ ทำเป็นรถมันสเตอร์ครอสได้เลย แต่ก็ต้องดูตะเกียบด้วยนะครับว่าใส่ยางได้ใหญ่แค่ไหน อัตราเทียบเคียงกับ 700/35c น่าจะใกล้เคียงกับ 29/1.5 ครับ ตะเกียบกับเฟรมไซโคลครอสบางรุ่นก็น่าจะพอใส่ 1.75 ได้อยู่ ถ้าใหญ่กว่านี้ต้องตรวจสอบให้แน่ใจก่อน
netcta
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: อ่อนนุช 46

โพสต์ โดย netcta »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ตอนนี้หาแฮนด์ กับ สเตม เปลี่ยนก่อน
jdt3000
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jdt3000 »

ช่วงนี้ สาวก tcx slr เยอะจริงๆ รถดี ราคาเซลล์ยิ่งดี

แต่แอบงงโรงงานว่ารถไซต์ s กลับให้แฮนด์ติดรถมาเป็น ขนาด 40 ส่วน m ให้แฮน 42 ผมว่าเล็กไปนิดสำหรับ cyclocross
ขนาดหมอบ tcr slr ไซต์ s เค้ายังให้แฮนด์ติดรถมาเป็น 42 เลย
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

jdt3000 เขียน:ช่วงนี้ สาวก tcx slr เยอะจริงๆ รถดี ราคาเซลล์ยิ่งดี

แต่แอบงงโรงงานว่ารถไซต์ s กลับให้แฮนด์ติดรถมาเป็น ขนาด 40 ส่วน m ให้แฮน 42 ผมว่าเล็กไปนิดสำหรับ cyclocross
ขนาดหมอบ tcr slr ไซต์ s เค้ายังให้แฮนด์ติดรถมาเป็น 42 เลย
ผมใช้ XS แต่ผมใช้แฮนด์ 44 เลย
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
jdt3000
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jdt3000 »

SIDEWINDER เขียน:
jdt3000 เขียน:ช่วงนี้ สาวก tcx slr เยอะจริงๆ รถดี ราคาเซลล์ยิ่งดี

ผมใช้ XS แต่ผมใช้แฮนด์ 44 เลย
ผมก็ถอดใส่ 44 แทน ตั้งแต่วันแรกเลยครับ
Bruny
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Brompton, Cervelo, Ritchey

โพสต์ โดย Bruny »

ขอความเห็นคันนี้หน่อยครับ อยากได้ cyclocross ซักคันไปใช้ที่บ้านต่างจังหวัด ^^

https://www.canyon.com/en-th/road/infli ... -race.html
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”