รบกวนหน่อยครับ ขี่เสือหมอบแล้วปวดไหล่ และ คอจังเลยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bridstone Transit Light

รบกวนหน่อยครับ ขี่เสือหมอบแล้วปวดไหล่ และ คอจังเลยครับ

โพสต์ โดย nutnan »

ผมสูง 178 ครับ ขี่รถหมอบ ขนาด 54 ครับ เท่าที่ปรับตั้งแล้วเบาะไว้ตอนนี้ ถ้าผมมองจากด้านข้างเห็นได้ว่าเบาะสูงกว่าสเต็มประมาณ 3 นิ้วครับ
ขี่ครั้งละไม่ 1 ชั่วโมง ระยะทางก็แค่ 20 กิโลเมตรครับ สัปดาละ 2 วัน ครับ
อาการปวดไหล่ ปวดคอ ปวดแผ่นหลัง ต้องหยุดขี่ไปอีก สองสัปดาครับ

ปล. ผมลองเอาเสือหมอบรถแฟนมาลองอีกคัน ไซด์ 50 สับถังครับ ผมยกเบาะสูงจนช่วงขาได้ระยะผม แล้วถอดแฮนหมอบออกใส่แฮนยกแทน ก็ยังปวดครับ แต่รู้สึกได้ว่าเวลาขี่เหมือนจะปวดช้ากว่าครับ

รบกวนขอคำแนะนำ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
God
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-665-5332
team: Bamboo Bike
Bike: จักรยานสองล้อ

Re: รบกวนหน่อยครับ ขี่เสือหมอบแล้วปวดไหล่ และ คอจังเลยครับ

โพสต์ โดย God »

ขี่มานานหรือยังครับ แล้วนํ้าหนักตัวเท่าไหร่ครับ :?: :?:
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนหน่อยครับ ขี่เสือหมอบแล้วปวดไหล่ และ คอจังเลยครับ

God เขียน:ขี่มานานหรือยังครับ แล้วนํ้าหนักตัวเท่าไหร่ครับ :?: :?:
ขี่มาก็ 1 ปีได้แล้วครับ สัปดาละ 1 วัน วันละไม่เกิน 20 กิโลครับ
สูง 178 หนัก 65 กิโลกรัม
ขอบคุณครับ
God
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-665-5332
team: Bamboo Bike
Bike: จักรยานสองล้อ

โพสต์ โดย God »

ต้องให้ผู้รู้ตอบแล้วละครับ เพราะขี่น้อยมากๆ นํ้าหนักตัวก็น้อย แต่ผมเดาเอานะว่าร่างกายอาจไม่แข็งแรงพอ หรือ แฮนก้มตํ่าไป(สําหรับคุณ)เพราะของผมตอนขี่ใหม่ๆ แฮนสูงเท่าเบาะเลยครับ แต่ตอนนี้ก้มตํ่าถนัดกว่า :lol: ลืมถามใช้คอแฮนยาวเท่าไหร่ครับ แล้วรถไซด์ 54 ท่อบนยาวเท่าไหร่ครับ เป็นข้อมูลให้ผู้รู้ที่จะมาตอบต่อไปครับ :lol:
WJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6603-6604
team: ท้อเชื่อม-บ๊วยหวาน ปั่นไปทั่ว-มั่วไปเรื่อย

โพสต์ โดย WJ »

ขี่ใหม่ๆผมก็เป็นครับ แต่ขี่ไปก็จะค่อยๆลดลงจนไม่ค่อยเมื่อยคอ ปวดหลังหรือมือชาเหมือนแรกๆแล้ว คงต้องขี่ให้มากขึ้นน่ะครับ ให้ร่างกายปรับตัว :mrgreen:

ขอถามนิดนึงครับว่า

1. ใส่แว่นสายตามั้ย เพราะบางทีใส่แว่นแล้วขี่ไปเหงื่ออกมา แว่นไหลลงต่ำ ต้องแหงนหน้ามากขึ้น ก็เมื่อยคอมากขึ้น

2. ใส่หมวกน้ำหนักเท่าไหร่ครับ หมวกบางใบดูน้ำหนักก็ไม่มากแต่ใส่แล้วหนักหัวจริงๆ ผมใส่โพรเวลแล้วปวดคอหนักหัวมาก พอเปลี่ยนยี่ห้อเป็น เซเลฟ กับ จิโร่ ก็หาย :D
TheDogs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810980200
team: Songkhla Beginner Team
Bike: GTR Series4 ROAD BIKES / GIANG Rincon

โพสต์ โดย TheDogs »

ขอผมถามด้วยเลยและกันครับ พอผมปั่นเสร็จแล้วผมปวดข้อศอกครับ เวลางอไม่เจ็บนะครับ แต่เวลายืดแล้วมันเจ็บครับ
(หลังจากโดนไป 93 กิโล 2 วันแล้วยังไม่หาย) :shock:
"สุดกำลังคือ" "เหงื่อ เลือด ต้องรีดมันออกมาจนหยดสุดท้าย"
ถ้ายอมแพ้กลางคัน เพราะว่ามันลำบาก สุดท้ายฉันจะกลายเป็นคนที่ ไม่มีปัญญาทำอะไรเลย...!
มีแต่จักรยานแล้วไง...! ก็ดีแล้ว เพราะที่นี่ก็มีแต่คนบ้าจักรยานทั้งนั้นและ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

ทางที่ดีลองถ่ายรูปขณะขี่ ด้านข้าง มาให้เพื่อนๆในห้องนี้ช่วยกันดูจะดีที่สุดครับ จะได้ช่วยกันแก้ไขให้ครับ :P
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
specialpump
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-926-8652
team: Green Bamboo Bike , Ramindra
Bike: GIANT Team Highroad

โพสต์ โดย specialpump »

สูงพอๆกับผมเลย ผมสูง 176 cm หนัก 68 kg ขี่รถไซด์ 54 เหมือนกัน ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ออกไปปั่นประมาณ 2 อาทิตย์ วันเสาร์ที่ผ่านมาได้ลองออกไปดู กลับมาก็ล้าๆ เหมือนกัน :lol: :lol:

จากที่ถามมาแยกได้เป็น 3 ประเด็น
1. สภาพร่างกายยังไม่ปรับให้คุ้นชินกับรถ ต้องลองออกทริปไกลๆๆ ดูซักครั้ง พอให้กล้ามเนื้อไหล่ หลัง จำให้ได้ว่าต้องปรับให้เข้ากับรถของเราอย่างไร :roll: :roll:

2. เกี่ยวกับการปรับรถ ถ้าเซ็ตช่วงเบาะกับหลักอานพอดีแล้ว ที่เหลือก็ต้องปรับส่วนหน้าทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นการเพิ่มแหวนรองคอ ไม่ต้องเอาสวย เอาให้ขี่สบาย หรือไม่ก็ลดความยาว stem ลงมาให้สั้นลง พอช่วยได้ และเซ็ดที่จับให้เชิดขึ้น ปรับแฮนด์ให้สูงขึ้น แค่นี้คิดว่าน่าจะสบายขึ้น :?: :?:

3. เกี่ยวกับท่วงท่าในการปั่น ไม่ทราบว่ามองไปไกลมากหรือเปล่า ถ้ามองไกลมากจะทำให้ปอดคอได้ การวางแขนตึงเกินไปหรือเปล่า อันนี้ส่งผลให้หัวไหล่รับแรงกระแทกมากขึ้น ควรจับแล้วงอแขนได้เล็กน้อย เพื่อรับแรงกระแทกอีกที :D :D

:shock: :shock: หวังว่าจะเป็นข้อมูลให้ได้บางส่วน ลองปรับดู ไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายนัก 8-) 8-) 8-) 8-)
เพียงแค่คิดจะฟรีขา ก็ตามเพื่อนไม่ทันแล้ว
inaluk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bmx

โพสต์ โดย inaluk »

เบาะสูงกว่าสเต็มประมาณ 3 นิ้วครับ
น่าจะเยอะไปนะครับ เดาเอา ของผมประมาณ 2 นิ้วเอง รอผู้รู้มาตอบอีกที
เป็นผู้หญิงรึเปล่า www.bravo-intimate.com
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกความเห็น
เท่าที่อ่านดูพอเข้าใจแล้วว่า
1 ผมมองไกลเกินไป ทำให้ปวดคอ
2 แขนเหยียดตึงไป แขนตรงตลอดทาง
3 ขำสุด อ่อนซ้อม :lol: เดึ๋ยวตองหาเวลาขี่บ่อย ๆ หน่อยครับ จะเอาภาพรถมาลงครับ
4 เดี๋ยวลองเอาเบาะลงมาสักนิด
enu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๕ 6I6 ๖ I9I
team: ไปที่ไหน หลงที่นั่น
Bike: Neo Zeon

โพสต์ โดย enu »

อาจต้อง เล่นเวท ช่วงบนเข้าช่วยนะครับ
จักรยานทุกคันมีข้อด้อย แต่ไม่มีข้อด้อยใดที่บดบังข้อเด่นและมนต์เสน่ห์ของมันได้เลย
Love@FirstBike
morhkann
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815890168
Bike: Maruishi / HUMMER-X

โพสต์ โดย morhkann »

ผมเคยเป็นแต่ไม่มาก ตอนมาปั่นโดยใช้ตะเกียบอลูกับล้อ 700c28c.ใหม่ๆ วิ่งผ่านที่เขาตีเป็นเส้นๆเยอะๆก่อนถึงทางแยก ด้วยความเคยชินก็ปั่นรูดไปเลย เจอเข้าไป 3-4แถว กลับถึงบ้าน ตึงหัวไหล่ ตึงต้นคอเลย อาจจะเป็นเพราะตอนปั่นแขนตึงเลยได้รับแรงสันสะเทือนไปเต็มๆ
ส่วนอาการปวดหลังน่าจะอ่อนซ้อมครับ คงต้องกายบริหารให้กล้ามเนื้อหลังแข็งแรงขึ้นอีกนิด
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ

pic
ไฟล์แนบ
อันนี้รถแฟน ขนาด50 แฟนสูง 170 ขี่แฮนหมอบ บอกปวดหลัง เลยจับใส่เฮนยก ตอนนี้บอกชอบ ๆ เมื่อก่อนขี่ล้อ 20 นิ้ว ตอนนี้ไม่แตะแล้วครับ
อันนี้รถแฟน ขนาด50 แฟนสูง 170 ขี่แฮนหมอบ บอกปวดหลัง เลยจับใส่เฮนยก ตอนนี้บอกชอบ ๆ เมื่อก่อนขี่ล้อ 20 นิ้ว ตอนนี้ไม่แตะแล้วครับ
gios1.3.jpg (19.21 KiB) เข้าดูแล้ว 5908 ครั้ง
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ

nutnan เขียน:pic
ไฟล์แนบ
gios1.2.jpg (38.78 KiB) เข้าดูแล้ว 5907 ครั้ง
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ

ภาพรถ
ไฟล์แนบ
trek1.2.jpg (42.86 KiB) เข้าดูแล้ว 5906 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”