จาน Rotor ดี จริงหรือ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

Re: จาน Rotor ดี จริงหรือ

โพสต์ โดย nond9972 »

โดนมาเรียบร้อยแล้วครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
เสือเนท
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0649764441
team: Cyclemania Phitsanulok
Bike: Trek Madone
ตำแหน่ง: Pitsanulok

โพสต์ โดย เสือเนท »

nond9972 เขียน:โดนมาเรียบร้อยแล้วครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สวยงามมากครับ
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

เสือเนท เขียน:รูปภาพ

ตอนนี้เห็นมีขาจาน Rotor ออกมาใหม่มีพี่ๆท่านใดใช้มั่งแล้วครับ :D :D
ขารุ่นใหม่ลายสวยจริงๆ
opaleous
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ใครชวนไปไหน ก็ไปกับเค้าหมด .....
Bike: Silotype / Bridgestone Radac / Tozz Cycles
ตำแหน่ง: อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย opaleous »

ขออนุญาติสอบถาม แบบผู้ไม่รู้จริง ๆ เลยนะครับ :cry:
ตัวผมกำลังสนใจ

ขาจาน Rotor 3D ขายาว 172
ใบจาน Qring 50 / 34

รถที่ใช้ปั่น คือ Radac กรุปเซ็ท 105 - 10 sp ปี2013

คำถามเลยนะครับ
1. ชุดขาจาน rotor 3D + Qring จะสามารถใส่กับ กระโหลก 105 และชุด 10 speed ได้่ไหมครับ
*ถ้าไม่ได้ ต้องเปลี่ยนอะไีรยังไงบ้างครับถึงจะทำให้สามรถใช้ร่วมกันได้
2. ขาจาน Rotor 3D / 3D+ มันดียังไงครับ
*อยากทราบข้อดีของขาจาน Rotor ว่ามันดียังไงครับ ในกรณีที่ไม่ได้ใช้ Qring แต่ใช้ขาจานอย่างเดียว

ต้องขออภัยด้วยนะครับที่ถามแบบกว้างขนาดนนี้ เพราะอยากเก็บข้อมูลเอาไว้
ตัดสินใจ ว่าสมควรซื้อเปลี่ยนหรือไม่ ไม่ใช้เพราะอยากจะโชว์ หรืออะไรก็แล้วแต่
แต่เนื่องด้วยคุณบัติที่ตรงใจ เลยสนใจครับ
บอกตามตรงไม่มีเวลาอ่านกระทู้ได้ทั้งหมดครับ ถ้ามีกระทู้ที่ใกล้เคียง รบกวนแนะนำทีครับ
ส่วนศัพท์เฉพาะบางตัว ถ้าผมไม่เข้าใจ ขอสอบถามอีกทีนะครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :)
*=-._.-=* WE cause LOVE LIKE RIDE *=-._.-=*

https://www.facebook.com/Opaleus?ref=tn_tnmn <<< ทักทาย หรือชวนไปไหน ได้ทุกงานครับ ^^
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

opaleous เขียน:ขออนุญาติสอบถาม แบบผู้ไม่รู้จริง ๆ เลยนะครับ :cry:

รถที่ใช้ปั่น คือ Radac กรุปเซ็ท 105 - 10 sp ปี2013

1. ชุดขาจาน rotor 3D + Qring จะสามารถใส่กับ กระโหลก 105 และชุด 10 speed ได้่ไหมครับ
*ถ้าไม่ได้ ต้องเปลี่ยนอะไีรยังไงบ้างครับถึงจะทำให้สามรถใช้ร่วมกันได้
2. ขาจาน Rotor 3D / 3D+ มันดียังไงครับ
*อยากทราบข้อดีของขาจาน Rotor ว่ามันดียังไงครับ ในกรณีที่ไม่ได้ใช้ Qring แต่ใช้ขาจานอย่างเดียว

ต้องขออภัยด้วยนะครับที่ถามแบบกว้างขนาดนนี้ เพราะอยากเก็บข้อมูลเอาไว้
ตัดสินใจ ว่าสมควรซื้อเปลี่ยนหรือไม่ ไม่ใช้เพราะอยากจะโชว์ หรืออะไรก็แล้วแต่
แต่เนื่องด้วยคุณบัติที่ตรงใจ เลยสนใจครับ
บอกตามตรงไม่มีเวลาอ่านกระทู้ได้ทั้งหมดครับ ถ้ามีกระทู้ที่ใกล้เคียง รบกวนแนะนำทีครับ
ส่วนศัพท์เฉพาะบางตัว ถ้าผมไม่เข้าใจ ขอสอบถามอีกทีนะครับ

ตอบรวมๆกันเลยก็แล้วกัน

3D เป็นขาจานแกน 24mm ความยาวของแกนเทียบเท่ากับShimano ใช้กับกระโหลกของShimano และเฟรมที่เป็นระบบBB90 หรือ BB86 ได้เลย
3D+ เป็นขาจานแกน 30mm ความยาวของแกนเท่ากับShimano หรือ พูดง่ายๆว่าเท่ากับ BB386 สามารถแปลงมาใส่กับเฟรมกระโหลกเกลียวเช่น RADAC ได้ แต่ต้องใช้กระโหลก BSA30 ของ Rotor เอง ซึ่งลูกปืนจะเม็ดเล็กกว่ากระโหลกเกลียวทั่วไป แน่นอนว่าอายุไม่ควรจะยืนยาว เลือกขาจานให้เหมาะสมกับเฟรมดีกว่า ถ้าให้ผมเลือกโดยไม่เน้นว่าต้องการน้ำหนักที่เบาลง ( นิดหนึ่ง ) ผมจะเลือกซื้อ 3D ด้วยเหตุว่าในปัจจุบันเฟรมที่ทำกระโหลกในลักษณะ BB86 เริ่มจะเป็นที่นิยมมากขึ้น เพราะสามารถขยายเฟรมในส่วนกระโหลกให้กว้างกว่าเดิม ทำให้โดยรวมแล้วเฟรมมีความstiffขึ้นกว่าเฟรมที่ใช้กระโหลกBB30เสียอีก ( มันจึงต้องพัฒนาเป็น BB386 แต่ขาจานBB30รุ่นปัจจุบันจะใช้ไม่ได้ แต่Rotor 3D+ ออกแบบมาเผื่ออนาคตไว้เรียบร้อยแล้ว ) นอกจากนี้แล้ว การออกแบบเฟรมในลักษณะ BB90 หรือ BB86 ยังสามารถออกแบบเฟรมให้สามารถใช้ได้ทั้งเกียร์สายและเกียร์ไฟฟ้าได้ง่ายกว่าการออกแบบเฟรมในลักษณะ BB30 อีกทั้งตราบเท่าที่ Shimano ยังครองส่วนแบ่งในตลาดในอันดับต้นๆ การออกแบบเฟรมเพื่อรองรับกับอุปกรณ์ในค่าย Shimano ก็ย่อมเป็นความฉลาดของการออกแบบผลิตภัณฑ์เพื่อสอดคล้องกับsupplier ที่มีของพร้อมส่งให้ได้อย่างเหลือเฟือ

ขาจานของRotor ออกแบบมาให้สามารถใช้งานกับใบ Q-ring ได้ในทุกลักษณะ ในขณะที่ขาจานมาตรฐานของ SRAM ในบางรุ่น และ Shimano จะมีปัญหาในการติดตั้งใบจานใหญ่ ต้องหลบมาใช้ใบ #OCP3 แทน ทำให้ไม่สามารถปรับตำแหน่ง OCPไปใช้เบอร์อื่นๆได้

บอกตรงๆว่า ถ้าไม่พยายามอ่านเรื่องราวในกระทู้นี้ ก็จะไม่มีทางเข้าใจสาระสำคัญได้ และเมื่อสมาชิกหลายๆคนเห็นว่าเคยตอบไปแล้วในกระทู้นี้ ก็คงจะอ้างว่าไม่มีเวลาจะมาตอบให้อ่านเช่นกัน :lol: :lol: เผอิญผมว่างหนะ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nond9972 »

ขอบคุณพี่หมอครับ

จริงๆ เคสผมเองก็ตั้งใจจะไปใช้ 3D แหล่ะครับ แต่ด้วยว่า ขาจานไม่มีของ และใจร้อนไม่อยากรอ เลยเจ็บหนักกว่าเดิม (โทษตัวเอง)
อีกอย่าง ร้านเองก็ไม่ได้ให้คำแนะนำแบบพี่หมอด้วย มุ่งขายอย่างเดียว (จริงๆ)
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
opaleous
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ใครชวนไปไหน ก็ไปกับเค้าหมด .....
Bike: Silotype / Bridgestone Radac / Tozz Cycles
ตำแหน่ง: อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย opaleous »

lucifer เขียน:
opaleous เขียน:ขออนุญาติสอบถาม แบบผู้ไม่รู้จริง ๆ เลยนะครับ :cry:

ตอบรวมๆกันเลยก็แล้วกัน

3D เป็นขาจานแกน 24mm ความยาวของแกนเทียบเท่ากับShimano ใช้กับกระโหลกของShimano และเฟรมที่เป็นระบบBB90 หรือ BB86 ได้เลย
3D+ เป็นขาจานแกน 30mm ความยาวของแกนเท่ากับShimano หรือ พูดง่ายๆว่าเท่ากับ BB386 สามารถแปลงมาใส่กับเฟรมกระโหลกเกลียวเช่น RADAC ได้ แต่ต้องใช้กระโหลก BSA30 ของ Rotor เอง ซึ่งลูกปืนจะเม็ดเล็กกว่ากระโหลกเกลียวทั่วไป แน่นอนว่าอายุไม่ควรจะยืนยาว เลือกขาจานให้เหมาะสมกับเฟรมดีกว่า ถ้าให้ผมเลือกโดยไม่เน้นว่าต้องการน้ำหนักที่เบาลง ( นิดหนึ่ง ) ผมจะเลือกซื้อ 3D ด้วยเหตุว่าในปัจจุบันเฟรมที่ทำกระโหลกในลักษณะ BB86 เริ่มจะเป็นที่นิยมมากขึ้น เพราะสามารถขยายเฟรมในส่วนกระโหลกให้กว้างกว่าเดิม ทำให้โดยรวมแล้วเฟรมมีความstiffขึ้นกว่าเฟรมที่ใช้กระโหลกBB30เสียอีก ( มันจึงต้องพัฒนาเป็น BB386 แต่ขาจานBB30รุ่นปัจจุบันจะใช้ไม่ได้ แต่Rotor 3D+ ออกแบบมาเผื่ออนาคตไว้เรียบร้อยแล้ว ) นอกจากนี้แล้ว การออกแบบเฟรมในลักษณะ BB90 หรือ BB86 ยังสามารถออกแบบเฟรมให้สามารถใช้ได้ทั้งเกียร์สายและเกียร์ไฟฟ้าได้ง่ายกว่าการออกแบบเฟรมในลักษณะ BB30 อีกทั้งตราบเท่าที่ Shimano ยังครองส่วนแบ่งในตลาดในอันดับต้นๆ การออกแบบเฟรมเพื่อรองรับกับอุปกรณ์ในค่าย Shimano ก็ย่อมเป็นความฉลาดของการออกแบบผลิตภัณฑ์เพื่อสอดคล้องกับsupplier ที่มีของพร้อมส่งให้ได้อย่างเหลือเฟือ

ขาจานของRotor ออกแบบมาให้สามารถใช้งานกับใบ Q-ring ได้ในทุกลักษณะ ในขณะที่ขาจานมาตรฐานของ SRAM ในบางรุ่น และ Shimano จะมีปัญหาในการติดตั้งใบจานใหญ่ ต้องหลบมาใช้ใบ #OCP3 แทน ทำให้ไม่สามารถปรับตำแหน่ง OCPไปใช้เบอร์อื่นๆได้

บอกตรงๆว่า ถ้าไม่พยายามอ่านเรื่องราวในกระทู้นี้ ก็จะไม่มีทางเข้าใจสาระสำคัญได้ และเมื่อสมาชิกหลายๆคนเห็นว่าเคยตอบไปแล้วในกระทู้นี้ ก็คงจะอ้างว่าไม่มีเวลาจะมาตอบให้อ่านเช่นกัน :lol: :lol: เผอิญผมว่างหนะ
เริ่มเข้าใจได้มากขึ้นแล้วครับ คุณ lucifer
ขอบคุณสำหรับความรู้ และ ข้อคิดเห็นมาก ๆ ครับ ส่วนเรื่องความรู้ต่าง ๆ จากท่านอื่น
ผมจะพยายามตามอ่านเพื่อให้เข้าใจสาระสำคัญครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ :mrgreen:
*=-._.-=* WE cause LOVE LIKE RIDE *=-._.-=*

https://www.facebook.com/Opaleus?ref=tn_tnmn <<< ทักทาย หรือชวนไปไหน ได้ทุกงานครับ ^^
Inlovebike_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: All Team
Bike: เก่าๆ

โพสต์ โดย Inlovebike_ja »

ตอนนี้ผมใช้c-dale กระโหลกBB30 ใบจานโรเตอร์50/34 แต่ขาจานเป็นshimno105แกน24mm.ครับ (อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนเป็นขาโรเตอร์แกน30mm.แล้วจะมีข้อดีทางด้านไหนบ้าง หรือไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ)ขอบคุณครับ
สูงส่งแต่ไม่เย่อหยิ่ง ชนะแต่ไม่ลำพอง
ปราดเปรื่องแต่รู้จักลงเวที เข้มแข็งแต่มีความอดกลั้น…
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ขอปักครับ :mrgreen:
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
kinfolk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894640990

โพสต์ โดย kinfolk »

:D
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ผมใช้ Rotor 3D แกน 24 กับเฟรม Giant TCR ที่กระโหลกเป็น BB86 ได้ลงตัวไม่มีปัญหาอะไร
แต่พอเอา Rotor 3D แกน 24 มาใส่กับเฟรม Venge เวลายืนโยกเสียงดังตลอดแก้ไม่หาย..
เลยเอา 3D+ แกน30 มาใส่ให้ตรงรุ่นกับกระโหลก BB30 เสียงหายเงียบไปเลย..

เฟรม Venge ช่องกระโหลกแคบมากต้องรองแหวนขาจานขนาด 3 มิล ทั้งสองด้าน...

รูปภาพ
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

Rotor ของ อ.แดน ยังไม่น่าตื่นตาเท่า ceramic speed ด้านใน :mrgreen:
โจ๊ก
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

ปั่น เขียน:Rotor ของ อ.แดน ยังไม่น่าตื่นตาเท่า ceramic speed ด้านใน :mrgreen:

พอจะแบ่งปันความรู้เรื่อง ceramic speed หน่อยได้ไหมครับว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไร :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
hks572
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi 1885
ตำแหน่ง: https://www.facebook.com/hks572
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hks572 »

อยากถามครับถ้าปั่นขึ้นเขาใช้ Qring กับ ใบกลมธรรมดา
Q-ring จะทำให้เรามีแรงกดมากขึ้นหรือเปล่าครับ
เคยอานเจอแต่ Q-ring กับประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้นในทางราบ
แต่ยังไม่เคยเห็นreviewบนทางเขาเลยอะคับ
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

NOKNICE เขียน:
ปั่น เขียน:Rotor ของ อ.แดน ยังไม่น่าตื่นตาเท่า ceramic speed ด้านใน :mrgreen:

พอจะแบ่งปันความรู้เรื่อง ceramic speed หน่อยได้ไหมครับว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไร :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
มันเป็นมอเตอร์ช่วยผ่อนแรงครับ ฮา
โจ๊ก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”