จาน Rotor ดี จริงหรือ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
DOCTORCHAN
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Happy Saturday
Bike: CERVELO R3. R 5

จาน Rotor ดี จริงหรือ

โพสต์ โดย DOCTORCHAN »

ถามผู้ เคย ใช้ จาน Rotor
มีข้อ ดี ด้อย อย่างไร
เหมาะ กับ ทางราบ เขา TT ครับ

Edit by nbt , ขอก๊อปคำอธิบายจากคุณตั๊ม velo จากหน้า 4 มาแป๊ะไว้หน้าแรกเลยนะครับ
velocity เขียน:ก่อนที่จะอธิบายว่าทำไมใบจาน ROTOR Qringถึง"ไม่กลม"อยากให้ดูรูปต่อไปนี้ก่อนนะครับ

รูปภาพ

รูปข้างต้นจะแสดงมัดกล้ามเนื้อ มัดต่างๆที่ใช้ในการปั่นลูกบันได
สมมติว่าภาพวงกลมด้านซ้ายคือชุดขาจานปั่นที่มีทิศทางการหมุนตามเข็มนาฬิกา
ส่วนด้านขวาคือภาพแสดงมัดกล้ามเนื้อที่ออกแรงในช่วงจังหวะต่างๆ
ขอใ้ห้สังเกตดูสีของมัดกล้ามเนื้อแต่ละมัดกับสีที่ระบายลงไปในช่วงจังหวะการหมุน (ขอใช้ศัพท์แบบธรรมดาแทนชื่อเรียกจริงๆของกล้ามเนื้อมัดนั้นๆเพื่อความง่ายในการเข้าใจ)

จะเห็นได้ชัดว่ากล้ามเนื้อมัดใหญ่ๆเช่นส่วนก้น(A) ต้นขา(B) น่อง (C) จะออกแรงมากในช่วงจังหวะการหมุนตั้งแต่ 12-6นาฬิกา
ส่วนกล้ามเนื้อมัดเล็กๆอื่นๆจะออกแรงในช่วงที่เหลือ
แต่โดยธรรมชาติแล้วช่วงที่ขาทั้งหมดจะออกแรงกดได้มากที่สุดจะอยู่ในช่วง 3-5 นาฬิกา เพราะกล้ามเนื้อต้นขา(B)เป็นกลุ่มกล้ามเนื้อที่มีขนาดใหญ่มีกำลังมากกว่ากล้ามเนื้อมัดอื่นๆ และช่วงจังหวะ 3-5นาฬิกา แรงดึงดูดของโลก และแรงส่งจากช่วงจังหวะก่อนหน้าของการปั่น จะช่วยส่งให้แรงกดในช่วงจังหวะ 3-5นาฬิกานี้มีมากที่สุดนั่นเอง

ทีนี้มาต่อว่าจาน ROTOR Qringออกแบบมาอย่างไร

โปรดดูรูปประกอบอธิบาย

รูปภาพ

เห็นได้ชัดว่าใบจาน Qring จะมีความรีมากที่สุดในช่วงที่ตำแหน่งบันไดอยู่ในช่วง 3-5นาฬิกา สอดคล้องกับระบบสรีระวิทยา ที่กล่าวไปก่อนหน้า
และสังเกตให้ดีว่าใบจานจะมีความรี หรือความหนักน้อยที่สุดในช่วง12 และ6นาฬิกา เพราะเป็นช่วงที่กล้ามเนืิ้อขาทั้งหมดออกแรงได้น้อยที่้สุดแทบจะเป็น0
ซึ่งตำแหน่ง 12 และ6 นาฬิกา นี้เองที่รู้จักกันดีว่า DEAD SPOT หรือจุดที่ไม่มีการออกแรงกดลงบนลูกบันได

ต่อไปคือคำอธิบายว่าแล้วรูเยอะๆบนใบจานมีไว้ปรับตำแหน่งอะไร
โปรดดูภาพประกอบ
รูปภาพ
ตำแหน่งของลูกบันไดเมื่อเซทใบจานที่ตำแหน่งที่ 1

รูปภาพ
ตำแหน่งของลูกบันไดเมื่อเซทใบจานที่ตำแหน่งที่ 3

รูปภาพ
ตำแหน่งของลูกบันไดเมื่อเซทใบจานที่ตำแหน่งที่ 5

สำหรับตำแหน่งใบจานที่2และ4 ก็จะอยู่ระหว่างตำแหน่งที่1,3,5 ตามลำดับ
เห็นได้ชัดว่าตำแหน่งที่1 จะมีช่วงรีสูงสุดเมื่อบันไดอยู่ในตำแหน่งที่ถัดจาก 3นาฬิกามาเล็กน้อย
ส่วนตำแหน่งที่3ซึ่งเป็นตำแหน่งมาตรฐานที่แนะนำ จะเป็นช่วงที่กล้ามเนื้อขาของคนปกติส่วนมากออกแรงได้มากที่สุดจึงถือเป็นตำแหน่งอ้างอิงในการใช้งาน
ส่วนตำแหน่งที่ 5 ช่วงความรีสูงสุดจะเกือบถึงตำแหน่ง 5นาฬิกา

แล้วตำแหน่งที่แตกต่างกันของความรีต่างๆนี้มีผลอย่างไร?
ขอตอบว่ามีครับและสำคัญด้วย
เริ่มจากระบบสรีระวิทยาของร่างกายเราก่อน ในร่างกายของแต่ละคนปกติแน่นอนว่ามีตำแหน่งของกล้ามเนื้อต่างๆเหมือนกัน
ที่ต่างกันคือ ขนาด ความแข็งแรง และเมื่อพิจารณาโดยรวมจะพบว่า สัดส่วนของความแข็งแรงระหว่างกล้ามเนื้อมัดต่างๆนั้นมีความต่างกันระหว่างบุคคล(เน้นว่าสัดส่วนเลยนะครับ)
สังเกตง่ายๆในนักวิ่ง ที่ไม่ใช่นักวิ่งระยะสั้นนะครับ กล้ามเนื้อต้นขาด้านหลัง จะใหญ่อย่างเห็นได้ชัด ส่วนนักจักรยานที่ค่อนข้างจริงจังจะเห็นได้เลยว่ากล้ามเนื้อต้นขาด้านหน้า มีขนาดใหญ่
ตำแหน่งการนั่งและวางท่าในการขี่ก็มีผลต่อการออกแรงกดเช่นกัน โปรบางคนสามารถที่ออกแรงได้ดีที่สุดโดยที่ยังอยู่ในตำแหน่งที่ลู่ลมที่สุดได้
แต่โปรบางคนอาจจะออกแรงได้ดีที่สุดในท่านั่งที่อาจจะต้านลมมากกว่า ในส่วนนี้การเลือกอุปกรณ์อื่นๆ เช่นแอโรบาร์และหมวก รวมถึงชุดก็จะเป็นส่วนสำคัญ
ในเวปของROTOR ส่วนของF.A.Q ได้ให้คำแนะนำง่ายๆไว้ว่าสำหรับคนที่ชอบนั่งปั่นเต็มๆเบาะสามารถปรับจานมาใกล้ตำแหน่งที่1 ได้ ส่วนคนที่ออกแรงได้มากในการยืนปั่นก็แนะนำให้ปรับเลื่อนมาทางตำแหน่งที่ 5ครับ(เพราะเวลายืนปั่นตำแหน่งของร่างกายเราจะอยู่ด้านหน้าของกะโหลกการออกแรงได้ดีที่สุดจึงเยื้องไปใกล้ช่วง5นาฬิกา)

ขอสรุปว่า ช่วง "ถนัด" ในการออกแรงกดได้สูงสุด ของแต่ละคนจึงมีความแตกต่างกันบ้างตามปัจจัยเบื้องต้นดังกล่าว

ที่มาขนาดของความรีที่เหมาะสมของจาน Qring นี้ล้วนมาจากการทดลอง วัดผล เก็บข้อมูลซ้ำแล้ว ซ้ำเล่าอย่างเป็นวิทยาศาสตร์ จากตัวแปรต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นระบบสรีระวิทยา กายวิภาค ชีวกลศาสตร์ของมนุษย์ มุมองศาของรถ ตำแหน่งการนั่งของจักรยาน เพื่อให้ได้ความรีที่พอเหมาะ พอดี ไม่มาก ไม่น้อยจนเกินไปครับ

ข้อมูลทั้งหมดข้างต้นสามารถหาได้จากเวปของ ROTOR และ FORUM เกี่ยวกับ การฝึกซ้อมจักรยาน วิทยาศาสตร์การกีฬา Biomechanics ของต่างประเทศ
โดยผมได้รวบรวมเสาะหามาเพื่อหวังว่าจะตอบทุกๆคำถามสำหรับจาน ROTOR Qring นะครับ

ส่วนผลจากการใช้งานของตัวผมเองสามารถสรุปได้ว่า ในการขี่ระยะยาว รอบขาเฉลี่ยดีขึ้น และชีพจรเฉลี่ยต่ำลงกว่าการใช้จานกลมธรรมดา แต่ขอเตือนไว้ล่วงหน้าว่าใช้แล้วระวังจะติดใจครับ :D :D
ผู้ชนะ ที่เหนือ ผู้ชนะ ทั้งปวง
คือ ชนะทั้ง การแข่งขัน และ ชนะ ใจ ผู้ร่วมแข่งขัน ด้วย
Dan_Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปากน้ำ Inter Team
Bike: Specialized

Re: จาน Rotor ดี จริงหรือ

โพสต์ โดย Dan_Bike »

ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน แต่กำลังสนใจศึกษาข้อมูลอยู่
ปูเสื่อนอนรอผู้รู้มาตอบเช่นกัน
;) ;) ;)
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วมันก็เคยมีจานไม่กลมเคยผลิตออกมาใช้ ผมก็เคยใช้อยู่ช่วงนึง บ่างคนเรียกจานไข่บ้าง bio บ้าง ส่วนตัวผม ก็ไม่เห็นความแตกต่างนะครับ
แต่เขาว่าไอ้จาน โรเตอร์ ตัวใหม่เนี้ยมันสามารถปรับตั้งเลือกความรีให้เข้ากับกาปั่นของเราได้ อันนี้ไม่เคยลองครับ ใครเคยลองแล้วเอาผลค่าความแตกต่างมาแสดงหน่อยครับ เพราะถ้าใครมีเงินซื้อจานโรเตอร์แล้ว วัดวัตต์สักตัวก็คงมีอยู่แล้วแน่ๆ :P
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Nong Khai Cycling Club

โพสต์ โดย phongsiri »

ของแบบนี้ต้องซื้อมาลองเองครับ ดีไม่ดี มันก็อยู่ที่เราชอบหรือไม่ชอบ :twisted:
ชีวิตที่ผ่านมานั้นมันคุ้มค่าจริงหรือ และตอนนี้ได้ทำอะไรเพื่อจะก้าวต่อไปแล้วหรือยัง
If not now. When? Let's get start.
คิดมากเกินไป ก็ออกทะเลไปเรื่อยๆ
hachi_roku
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: handmade

โพสต์ โดย hachi_roku »

ว่าจะหามาใช้บ้าง
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep Team
Bike: Klein

โพสต์ โดย seven@klein »

หากเปิดใจและใช้หลักวิทยาศาสตร์การกีฬาเข้ามาวิเคราะห์ก็จะได้ข้อสรุปที่ชัดเจนว่า มันสามารถช่วยให้มนุษย์เราประหยัด watt ลงได้ แล้วยังเป็นการแก้ไขข้อบกพร่องของตัวผู้ใช้ หรือผู้ที่นำไปฝึกฝนในเชิงการแข่งขัน อธิบายสั้นๆเข้าใจง่ายๆ คือ คุณเบาแรงกว่า ใช้รอบขาได้ง่ายกว่าเดิม แถมสามารถลงเกียร์หนักกว่าในขณะทำความเร็ว ซึ่งจุดเหล่านี้เป็นข้อดีของ ใบ Rotor ทั้งนั้น และคิดว่าในอนาคต ถ้ามองถึงเรื่องการเซฟแรง ผมว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าน่าลอง

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ใช่เฉพาะทีม Cervelo เท่านั้นที่ใช้เจ้า Rotor แต่เป็นนักแข่งระดับแนวหน้าทั่วโลกต่างมั่นใจในใบเบี้ยว ซึ่งมันไม่เหมือนกับใบของ Shimano Bio เลยแม้แต่น้อย การทำมุม องศา และจุด เดทพอท ก็ต่างกัน โดยเฉพาะนักกีฬาที่ไม่มีสัญญาเรื่อง sponser ที่สามารถเลือกใช้ใบจานตามความต้องการของตัวเอง เริ่มทำความเข้าใจและติดอกติดใจกับเจ้าใบ Rotor

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ

น้ำลายไหลแต่ไม่มีตังค์ แต่ใบจานสองใบก็ล่อไปจะหมื่นแล้วครับ เก็บไว้เป็นโครการในอนาคตซักอีก1-2ปีข้างหน้าดีกว่า
ตอนนั้นอาจจะมีอะไรให้เล่นมากกว่านี้ก็ได้ครับ :twisted: :twisted: :twisted:
ชีวิตที่ผ่านมานั้นมันคุ้มค่าจริงหรือ และตอนนี้ได้ทำอะไรเพื่อจะก้าวต่อไปแล้วหรือยัง
If not now. When? Let's get start.
คิดมากเกินไป ก็ออกทะเลไปเรื่อยๆ
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ

ดูรถอีตา Thor คันข้างบนเห็นแว๊บว่าใช้ Zero แกน Ti แต่จากข้อมูลแกหนักตั้ง83 ซึ่งรู้สึกจะเกินที่บริษัทกำหนดไม่ใช่เหรอครับว่าจะใช้แกนTiหรือ Nanogramไม่ควรหนักเกิน80 ทำไมถึงใช้ได้ครับใครรู้ช่วยตอบทีครับ หรือว่าเกินนิดหน่อยไม่ซีเรียสขนาดผมหนัก83เท่าแกใช้แกน Stainless ยงมีเสียงก๊อกแก๊กบางจังหวะที่ยืนกดหนักๆเลยครับแล้วแบบนี้มันจะดีเหรอครับใครเคยใช้หรือใช้อยู่บอกหน่อยครับว่าเรื่องนี้แบบไหนดีครับ
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ได้มีเฉพาะสายเสือหมอบเท่านั้นที่เห็นความสำคัญของเจ้าใบเบี้ยว ไตรกีฬา เสือภูเขา ชิงเกิล speed หรือแม้แต่นักกีฬาคนพิการก็เบาแรงเมื่อได้สัมผัสกับใบ Rotor
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
hachi_roku
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: handmade

โพสต์ โดย hachi_roku »

ราคาเป็นยังไงบ้างครับ ใครพอทราบบ้าง
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ

ราคาถ้าเอาแค่ใบก็ประมาณ8500 มั้งครับเห็นหลายร้านเอามาขาย แต่ถ้าจะให้เอาขาจานของเค้าด้วยให้เข้ากั๊นเข้ากัน ก็จะต้องซื้อขาจานเพิ่มอีกราวๆหมื่นปลายๆ สำหรับขาจานที่เป็นแกน Ti และหมื่นต้นๆสำหรับแกนCromoครับ

อ่อ ขาจานนี่รู้สึกจะเป็น CNC Alloy นะครับ Rotor 3D แบบที่ Cerve'lo Test Team ใช้นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย phongsiri เมื่อ 17 ก.ย. 2010, 11:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมว่าตอนนี้บ้านเราอาจจะคิดว่าเป็นเรื่องแปลก ซึ่งตัวผมเองก็เคยโดนว่าเหมือนกันว่าใบอะไรว่ะเบี้ยวๆ มันจะปั่นได้ไง แต่นั่นมันก็นานนมมาแล้ว ผมคิดว่าคนไทยเริ่มเข้าใจหลักการ การทำงานและกลไก และความสำคัญของอุปกรณ์ที่ช่วยให้เราเบาแรงขึ้น ปั่นได้ดีขึ้น (save watt ) ซึ่งตัวผมเองใช้แล้วดีปั่นได้ดีขึ้นเร็วขึ้น ก็อยากจะเขียนเป็นแนวทางสำหรับเพื่อนๆสมาชิก ได้เก็บเป็นข้อมูล แน่นอนครับไม่มีใครอยากจะเสียเงินแล้วไม่ได้อะไรเป็นสิ่งตอบแทน สุดท้าย ....เสียเหงือเพียงน้อยนิด...เมื่อติด Rotor

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

ในที่สุดก็ได้ข้อสรุปจากท่าน อ. จากอุปกรณ์ถึงๆ ตอนนี้ผมมีทีปล่อยโรเตอร์ราคาดีจะเก็บเงินซื้อครับเพราะมันสนุกมากเวลาปรับให้เข้ากับจังหวะขาเรา
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
phongsiri
ขาประจำ
ขาประจำ

เห็นแว๊บ ในตรูมีภาพนึงที่ Contador แกถ่ายรูปคู่กับรถ ดูที่ใบจานมีเขียนว่า Made in spain อันั้นใช้ของ Rotor ไหมครับว่าจะเอารูปมาแปะก็ค้นไม่เจอแต่ว่าน่าเป็นตรูปีล่าสุดนี่หละครับใครมีรูปเอามาแปะให้หน่อยผมสงสัยรูปนั้นมานานแล้วว่ามันจะไม่โดน sponsor ว่าเอาเหรอ เพราะ saxo ทั้งทีมถึงใช้ขาจาน S-WORKS แต่ก็ยังใช้ ใบ Sram Red อยู่ดี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”