จาน Rotor ดี จริงหรือ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Prapas_R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-899-2906 (+Whatsapp/Line)
team: สว่างแดนดิน จ.สกลนคร https://www.facebook.com/R.prapas www.Velopas.com
Bike: Vivelo EOS Giro'd Italia Edition | Fight for Pink
ตำแหน่ง: รุ่งอรุณค้าข้าว

Re: จาน Rotor ดี จริงหรือ

โพสต์ โดย Prapas_R »

ปั่น เขียน:Rotor ของ อ.แดน ยังไม่น่าตื่นตาเท่า ceramic speed ด้านใน :mrgreen:

แน่ใจหรอครับ นั้นดูเหมือน RotorPower มากเลยนะ :lol:

รูปภาพ
VeloPAS.com
ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

ปั่น เขียน:
NOKNICE เขียน:
ปั่น เขียน:Rotor ของ อ.แดน ยังไม่น่าตื่นตาเท่า ceramic speed ด้านใน :mrgreen:

พอจะแบ่งปันความรู้เรื่อง ceramic speed หน่อยได้ไหมครับว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไร :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
มันเป็นมอเตอร์ช่วยผ่อนแรงครับ ฮา

บร๊ะ.....ถึงว่าซินะ :lol: :lol: :lol: :lol:
yuhoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized allez e5

โพสต์ โดย yuhoo »

:D
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ฉึกๆ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Mr.aiir
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Storck Scenero G2

โพสต์ โดย Mr.aiir »

ขออัปกระทู้ ความรู้ล้วนๆครับ
Gigabank
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Neilpryde Alize & Corima Aero+
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gigabank »

มือใหม่อยากลองของครับ
image.jpg (104.88 KiB) เข้าดูแล้ว 1298 ครั้ง

ใช้มาน่าจะเกิน 3000 โลแล้วครับ อีกซักพักคงกลับไปลองใช้จานกลมเพื่อดูความแตกต่าง
แก้ไขล่าสุดโดย Gigabank เมื่อ 10 ต.ค. 2014, 21:28, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
มีทุกอย่างยกเว้น ....แรง....แต่พอเริ่มมีแรงเมียดันไม่ให้ปั่น :lol: :lol:
กิตติ มัสเกตเทีย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 069090691
team: ตลิ่งชันชวน ปั่นลานคนเมือง
Bike: alpha 1

โพสต์ โดย กิตติ มัสเกตเทีย »

:o ซื้อใบมาลองแล้วผมว่าดีกว่ากลมนะ
แรงเหลือช่วยกันลาก พัฒนาทั้งร่างกายและจิตใจ :D :D
drkija
ขาประจำ
ขาประจำ
team: no team
Bike: boardman , haro , chevvy

โพสต์ โดย drkija »

ลองของใหม่ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
CyclingSyndrome
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 232/5 ม.8 อ.ผาขาว จ.เลย

โพสต์ โดย CyclingSyndrome »

เพิ่มรอยยยักกกก
https://www.facebook.com/CyclingSyndrome
new_hudson
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย new_hudson »

:idea:
กิตติ มัสเกตเทีย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 069090691
team: ตลิ่งชันชวน ปั่นลานคนเมือง
Bike: alpha 1

โพสต์ โดย กิตติ มัสเกตเทีย »

ดีจริงๆ :D
แรงเหลือช่วยกันลาก พัฒนาทั้งร่างกายและจิตใจ :D :D
Candy_Vet59
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Candy_Vet59 »

เพิ่งลองไป 50 โล :D
ตอนแรกๆวืด โดดๆพิกล เหมือนกระตุกๆ แปลกแต่มันส์ดี :roll:
ผ่านไป 20 โล โอ้ว :o :o :o ของเค้าดีงี้เอง เหมือนออกแรงน้อยลงอ่ะคับ รึผมมโน :mrgreen:
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

ถามผม ตอนเปลี่ยนจากกลมมาเบี้ยว ผมว่าผมไม่รู้สึกว่ามันช่วยเซฟแรงอะไรเลยครับ แยกไม่ออก รู้อย่างเดียวว่า มันตั้งสับจานยากจริง

จนตอนหลังเปลี่ยนจาก q ring เป็น qxl เกียร์ก็เปลี่ยนมาใช้ di2 ก็ยังไม่รู้ถึงความแตกต่างในแง่การใช้แรงอยู่ดี รู้แต่ว่าตอนเปลี่ยนใหม่ๆ ปวดน่องสุดๆ แต่ควงขามันส์ดี และการเปลี่ยนเกียร์ก็ยังมีปัญหาอยู่ขนาดใช้ di2 ก็ยังเอาไม่อยู่ซะทีเดียว

จนหลังสุดเปลี่ยนจาก qxl ไปกลม ตอนนี้จับได้เลยครับว่าต้องใช้แรงมากกว่าเดิมเพื่อจะให้ได้ความเร็วเท่าเดิม ประมาณว่าใบเบี้ยวเราออกแรงเน้นๆตรงจุดที่มันเบี้ยว ส่วนที่เหลือก็ใช้แรงน้อยหน่อย แต่ใบกลมต้องออกแรงเฉลี่ยกันทุกตำแหน่ง อีกอย่างที่จับได้คือรอบขาเนียนขึ้น และรอบสูงขึ้นด้วยครับ

ถามว่าจะเปลี่ยนไปเบี้ยวอีกไหม คงต้องบอกว่ายังไม่รู้ เพราะถ้ารอบขายังเนียนอยู่แบบนี้ก็คงไม่เปลี่ยน แต่ถ้าความเนียนมันลดลง เหมือนกับต้องไปใช้ใบเบี้ยวกระตุ้นอีก ก็อาจจะกลับไปเบี้ยวชั่วคราว :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
muffin_boy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ✖ จักรยาน™ ✖

โพสต์ โดย muffin_boy »

ถามหน่อยครับ อุปกรณ์ที่อยู่ในคลิปช่วยทำอะไรครับ ทำไมต้องเอาไปรองไว้ตรงสับจาน

รูปภาพ

รูปภาพ

กำลังสนใจBCD110 52/34อยากรู้ว่าเซ็ตขึ้นลงยากไหมครับ (SRAM Force22)
สุดท้ายก็แรงกู
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

muffin_boy เขียน:ถามหน่อยครับ อุปกรณ์ที่อยู่ในคลิปช่วยทำอะไรครับ ทำไมต้องเอาไปรองไว้ตรงสับจาน

รูปภาพ

รูปภาพ

กำลังสนใจBCD110 52/34อยากรู้ว่าเซ็ตขึ้นลงยากไหมครับ (SRAM Force22)

บางเฟรม ตอนที่เราใช้เฟืองหลังเล็กสุด(และขึ้นไปอีก 2-3 ใบ) กับ จานหน้า เล็กสุด ขอบล่างสุดของสับจาน จะไปโดนโซ่ครับ เกิดกรณีกับจานบางตัวที่มีความรีสูงๆ

พอใส่เจ้านี้ไป ระยะเยื้องหลังชดเชยให้ตำแหน่งดังกล่าวต่ำลง ก็จะ ไม่โดนครับ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าต้องใส่ทุกเฟรมนะครับ เป็นแค่บางเฟรม

ที่ตอบได้เพราะ เคยใช้ และเคยเกิดปัญหา แล้วก็ แก้ไขด้วยอุปกรณ์ชิ้นนี้ จบเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”