ถามผู้ใช้หมอบสับถัง bridgestone RADAC

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

สมชาย สกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-4095967
team: phichit bike
Bike: radac
ติดต่อ:

Re: ถามผู้ใช้หมอบสับถัง bridgestone RADAC

โพสต์ โดย สมชาย สกุล »

น่าจะเป็นแนวคิดหนึ่งของการหาทุกอย่างมาประกอบเป็นรถ
กับการซื้อยกคัน
ไฟล์แนบ
ทาง sixty เขาแถมโครงกระติก กับกระติกน้ำ
ทาง sixty เขาแถมโครงกระติก กับกระติกน้ำ
DSCN5368.jpg (61.4 KiB) เข้าดูแล้ว 3402 ครั้ง
สมชาย สกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ถามผู้ใช้หมอบสับถัง bridgestone RADAC

เสือหมอบบางคันพุ่ง แต่ไม่ไหล
บางคันไหล แต่ไม่พุ่ง
บางคันกระด้าง บางคันนุ่ม
ก็เลยมี 3 คัน
ไฟล์แนบ
แต่ละคันมีคุณสมบัติต่างกัน
แต่ละคันมีคุณสมบัติต่างกัน
DSCN5434.jpg (60.12 KiB) เข้าดูแล้ว 3397 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
wahoo08
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-4449211
team: c. feroci team, ชมรมศิษย์หลวงพ่อพูน, R one one
Bike: Gary Fisher Wahoo 08, Bridgestone Radac 47 51

โพสต์ โดย wahoo08 »

สุดยอดเลยครับท่านสมชาย....

ตัวผมคงต้องยึดหลัก (แอบเมีย) ซึ้อทุกอย่างมาประกอบเป็นตัวรถ
ผมไม่สามารถกำตังค์ 9,500 ไปซื้อทีเดียวได้ ยอมเสียเงินหมื่น (แต่ค่อยๆแอบจ่ายทีละนิด....เสร็จแล้วบอกว่า ฮุ้ย.....ไม่กี่พันน่า......)
แล้วได้รถมา......เพื่ออนาคตข้างหน้าครับ 555+ ขำ ขำ นะ ท่านสมชาย ไม่ซีเรียส....
ผมรักจักรยานและการถ่ายภาพเป็นชีวิตจิตใจ
อาซูจิ ยามากูเตะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย อาซูจิ ยามากูเตะ »

สมชาย สกุล เขียน:น่าจะเป็นแนวคิดหนึ่งของการหาทุกอย่างมาประกอบเป็นรถ
กับการซื้อยกคัน
ใช่ครับเป็นข้อคิดที่ดีจริงๆครับ ประกอบเองถึงแม้จะเลือกอะไหล่ถูกๆ ก็บานปลายจริงๆครับโดยเฉพาะรถมือสอง อะไหล่มือสอง ผมว่าสู้ซื้อทั้งคันแล้วมาปรับเปลี่ยนอะไหล่เท่าที่จำเป็นจะดีกว่าครับ

เพิ่งได้คุยกับเฮียเล่นรถท่านนึงแห่งหาดใหญ่ ขอไม่เอ่ยนามนะครับ เฮียท่านบอกว่าน่าจะมีรถที่ชอบที่สุดแนวละ 1 คันก็พอครับ เช่น หมอบคัน ภูเขาคัน ทัวร์ริ่งคัน ก็พอครับ คนที่มีรถเยอะๆจะเป็นการปิดกั้นโอกาสของคนอยากเล่นรถคนอื่นๆอีกหลายคนที่ชอบที่รักในสิ่งเหมือนๆกัน เก็บอนุรักษ์ไว้ให้ลูก ซึ่งตัวเองก็แก่แล้ว เมื่อตัวเองไม่อยู่ไม่รู้ว่าจะขายรถไทเทเนี่ยมที่แกรักไปซักคันล่ะ 5 พันหรือเปล่า

เมื่อคิดได้อย่างนั้นเฮียแกก็ขายออกไปหมดเลยครับทีละคันครับ มีทั้ง Klein , Litespeed , Colnago , Pinarelo เหลือแต่เสือภูเขาอะไรผมจำไม่ได้แต่ไม่ค่อยคุ้นเอาไว้ออกกำลังกายคันนึง
แก้ไขล่าสุดโดย อาซูจิ ยามากูเตะ เมื่อ 31 มี.ค. 2009, 10:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภานุวัฒน์ เขียวน้อย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-6964448
team: ใต้ทางด่วนสวนสมเด็จ
Bike: Trek 1.7 , หมอบ Bridgestone
ตำแหน่ง: 46/19 หมู่3 ต.บ้านใหม่ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ภานุวัฒน์ เขียวน้อย »

ผมพึ่งได้มาเหมือนกัน ซื้อมา 5,500 ครับ ตอนแรกเครียดเหมือนกันเพราะเก่าแต่พอมาทำสีปรับแต่งให้มันใหม่ ผมขายเจ้าเสือภูเขาผมเลยเพราะไม่เคยจับมันอีกเลยติดใจหมอบมากกว่า
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
ขาประจำ
ขาประจำ

ภานุวัฒน์ เขียวน้อย เขียน:ผมพึ่งได้มาเหมือนกัน ซื้อมา 5,500 ครับ ตอนแรกเครียดเหมือนกันเพราะเก่าแต่พอมาทำสีปรับแต่งให้มันใหม่ ผมขายเจ้าเสือภูเขาผมเลยเพราะไม่เคยจับมันอีกเลยติดใจหมอบมากกว่า
อย่ามาโพสให้ผมอยากได้อีกสิครับ ผมยังไม่มีหมอบโคมโมเลยครับ มีแต่ pana คันนึงครับ แต่ก็มีหมอบ TCR Aero อยู่แล้วคันนึง เนี่ยเข้าเว็บพยายามจะไม่เข้าไปในห้องซื้อ-ขาย ครับ เดี๋ยวจะอดใจไม่ได้อีก อุตสาปล่อยเสือไม่ได้ใช้เข้าป่าไป ตัวสองตัวแล้ว ขาดทุนอะไหล่ที่แต่งๆไป ของเล็กๆน้อยๆบ้าง ค่าส่งบ้าง 1-2พันบาท พอได้นั่งตาห้อยครับ

ของผมครับ Panasonic Moutain Cat ตัวแรงในอดีต ยุค 80 ครับ

รูปภาพ

ว่าแต่ขอดูรูปคันที่ทำสีมาหน่อยสิครับ
สมชาย สกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อ่านกระทู้ท่าน อสุจิ อุ๊ย ขออภัยท่าน อาซูจิ ยามากูเตะ ได้แนวคิดเหมือน
กับตัวผมเองได้คิดไว้ว่าเราน่าจะมีอย่างละคัน เช่น หมอบคัน ภูเขาคัน
ทัวร์ริ่งคัน บังเอิญบางช่วงวิญญาณเข้าสิงเสือหมอบ เพราะเสือหมอบ
แต่ละคันไม่ได้มีคุณสมบัติครบถ้วนตามที่เราไฝ่ฝันนะครับ สิ่งที่ทุกคน
ไฝ่ฝันคืออยากขี่รถที่ พุ่ง ไหล ลื่น ขี่สบายไม่เมื่อย ไม่ปวด
1. TREK 1.9 ท่อคอยกสูงทำให้ขี่สบาย ออกตัวพุ่ง แต่ไม่ไหล
ต้องคอยเติมตลอด เข้ากลุ่มตามเขาเหนื่อยมาก
2. RADAC พุ่ง ไหล กระด้าง แต่หนัก รถสับถัง คนมีอายุ
จะปวดหลัง ปวดไหล่
3. หมอบโครโมรี่ ไม่พุ่ง แต่ไหล หนัก ขี่ตามกลุ่มไม่เหนื่อยมาก
ขึ้นเขาเหนื่อย
แต่ขอบอกว่าเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ทีนี้เวลาขี่ถ้าวันไหนอยาก
ขี่สบาย หรือเดินทางไกล ผมก็จะขี่ trek 1.9 ส่วนเสือหมอบโครโมรี่
ของผมจะไว้ขี่เข้ากลุ่ม อัดตามเขาไปจะไม่เหนื่อยมาก รถจะไหลดี
ส่วน radac ขี่ออกกำลังกาย สนุก ๆ เป็นรถในตำนาน เพราะมันกระด้าง
เหมือนกัน ไม่นุ่มเหมือน โครโมรี่
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

อ้าว........พี่สมชาย ก็มี แลนด์เกียร์ ด้วยเหมือนกันเหรอ
ผมก็มีแลนด์เกียร์ แต่ไม่ได้เป็นหมอบ เป็นทัวริ่งแฮนด์ตั้ง
เฟรมเป็นโครโม 3 จาน 7 เฟือง ดิโอเร่ ผสม เอซเซอร่า และLX
ได้มาแค่ 3,200

ล้อ700X25c araya เดียวกับ Radac
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
999rpm
สมาชิก
สมาชิก
Bike: 1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 999rpm »

เรียน คุณสมชาย สกุล

ในฐานะที่มีวัยใกล้เคียงกัน ขี่สับถังเหมือนกัน และชอบซ่อมรถเอง ทำสีเองด้วย

ตอนนี้ผมมีปัญหา ผมโพสในห้องซื้อขายมือสอง แต่หัวข้อมีจุดดำ ๆ แจ้งว่าปิดหัวข้อ ผมไม่เข้าใจครับ :?:

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=51873
สมชาย สกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอสวัสดี ท่าน 999rpm
ผมได้สอบถามให้ท่านเรียบร้อยแล้วครับ ตามที่ท่านสงสัยว่า
จุดดำๆ แจ้งว่าปิดหัวข้อนั้น ไม่มีปัญหาครับ เขามีความหมายว่า
คุณมีส่วนร่วมในกระทู้นั้น หรือตั้งกระทู้นั้น
สมชาย สกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สวัสดีครับท่าน RAINBOW ที่ระลึกถึง ตอนนี้วิญญาณหมอบเข้าสิงผมเสียแล้ว พอดีเปิดไปที่ร้านค้าออนไลน์
ไปเจอเจ้า LANGEAR เข้า กลั้นไม่อยู่ เดินมองไปรอบ ๆ บ้านว่า
จะเอาอะไรไปฝากสถานธนานุบาลได้บ้าง ปรากฎว่ามีแต่จักรยาน
เลยต้องไปหาแหล่งนายทุน เลยได้เจ้า langear มาอีกคันคิดว่า
จะพอแค่นี้แหละครับ อย่างไรเสียก็ขอให้ท่านเข้ามาแวะทักทาย
กันบ่อยๆ นะครับ กระทู้จะได้ไม่ตกไป ท่านมีประสบการณ์เยอะก็มา
แบ่งปันความรู้ ผมก็เพิ่งทราบว่าท่านก็มี langear เหมือนกันแสดง
ว่าผมและท่านชอบๆ อะไรที่เหมือน ๆ กัน มีโอกาสผ่านไปนครสวรรค์
เมื่อไรจะแวะไปเยี่ยมท่านครับ
999rpm
สมาชิก
สมาชิก
Bike: 1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 999rpm »

ขอบคุณครับ ท่านสมชาย สกุล

...ผมเข้าใจผิดไปเอง

...ผมมีปัญหาใหม่ อยากปรึกษา่

แต่ก่อนถึงคำถามขอแนะนำตัวก่อน

ผมมีหมอบสับถังที่เพื่อนให้มาเกือบ 30 ปี เป็นรถทำในไทย เพื่อนเคยบอกว่าทำแถว ๆ วรจักร ขนาด 53 ซม. สูงไปนิด เพราะช่วงขาผมแค่ 80 ซม. (สูง 175 )

่ดร๊อฟเอ้าท์ ตระเกียบหน้าเป็นของชิมาโน อุปกรณ์อื่น ๆ เช่นถ้วยคอเป็นชิมาโน, สับหลังซันทัวร์ แล้วก็บันได Atom ของฝรั่งเศส ก้ามเบรกแบบเซนทรัลพูลกับขอบล้อ 27 นิ้วของเบลเยี่ยม ผมเพียงแค่เปลี่ยนหลักอานเป็นคาลิน กับแกนปลดหลังที่มันเสื่อม 2 ชิ้นนี้เท่านั้น

คิดว่ารถคันนี้สมัยนั้นคงเข้าขั้นเลยทีเดียว ขี่นุ่มนวลมาก เป็นโครโมลี

หลังจากรื้อทุกจุดมาทำการใส่จารบีใหม่ ทำสีใหม่ทั้งคันแล้วผมได้ลองปั่นแบบไปเรื่อย ๆ สไตล์ทัวร์ริ่ง เกือบ 3 ชั่วโมง ประมาณเกือบ ๆ 50 กม. เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ปรากฎว่า ไม่เจ็บก้นมากนัก ไม่ปวดเมื่อยอะไร

เดิมผมปั่นเสือภูเขามิยาต้าเฟรมไฮบริจด์ คือเป็นอลูมิเนี่ยม ผสมโครโมลี มีตะเกียบโซ่ ตะเกียบอานเป็นโครโมลี มีจุดหมุนได้ เป็นฮาร์ดเทล แต่มันก็ยังกระด้าง แม้จะมีโช็คหน้าก็ตาม ขี่นาน ๆ ยาว ๆ เจ็บก้น

เมื่อสี่เดือนก่อนผมเลยขนมิยาต้ารวมทั้งชุดขี่พร้อมหมวกกันน็อคไปไว้ที่พะเยา กะว่าเอาไปหัดปั่นขึ้นเขา (ปัจจุบันผมและครอบครัวอยู่บางกะปิ แต่บ้านเกิดอยู่พะเยามีบ้านอยู่ที่นั่นด้วย)เพื่อเตรียมตัวท่องเที่ยวแบบใช้รถทัวร์ริ่งในอนาคต

ผมไม่ได้ทำงานแล้ว

ตอนนี้ปัญหาที่จะถามก็คือรถที่ใช้ขาจานยังเป็นแบบยึดด้วยลิ่ม ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนแกนกระโหลก และบันได ขาจาน เป็นรุ่นแบบ RADAC ได้หรือไม่

ผมก็ชอบเทคโนโลยี่ของราแดก แต่มันคงแข็ง ๆ จึงมองหาROADMAN ทัวร์ริ่งแท้ ๆ ที่มีอุปกรณ์ครบ ขนาด 52 คงจะถูกต้องและตรงเป้าหมายมากกว่า

...สำหรับกระทู้ของผมที่หาแลกหมวกผมไม่กล้ากลับไปดูครับ

...ถึงอย่างไรก็ต้องขอบคุณอีกครั้ง หวังว่าสักวันคงได้มีโอกาสปั่นรถทัวร์ริ่งไปเยี่ยมเยียน
สมชาย สกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้ปัญหาที่จะถามก็คือรถที่ใช้ขาจานยังเป็นแบบยึดด้วยลิ่ม ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนแกนกระโหลก และบันได ขาจาน เป็นรุ่นแบบ RADAC ได้หรือไม่ ตอบว่าได้ครับ แต่จะต้องเปลี่ยน จานหน้า กับ เพลาครับ แต่กระโหลกไม่ต้องเปลี่ยนครับ
ตามความคิดของผมถ้าจานหน้ายังดีอยู่ก็ยังไม่น่าจะเปลี่ยน เพียงแต่
ล้างทำความสะอาดลูกปืน และทำให้มันแน่นจะคุ้มกว่าครับ ยามว่างก็มาพูดคุยกันที่นี่ มีโอกาสท่านอาจจะขี่ทัวร์ริ่งมาเยี่ยมเยียนท่องเที่ยวที่จังหวัด
ผมก็ได้นะครับยินดีต้อนรับครับ
suree777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bridgestone, Miyata, Peugeot, Yamaha

โพสต์ โดย suree777 »

ผมใช้RADACอยู่ครับ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องสายเบรคเดิมที่ติดมากับรถทั้งหน้าและหลัง(แตกลายงา+ฝืดและคลายตัวได้น้อย) อยากรบกวนสอบถามท่านที่รู้กรณีจะเปลี่ยนสายเบรคมียี่ห้อ , รุ่นไหนที่ใช้ได้บ้างครับ
สังคมจะร่มเย็นถ้าทุกคนยึดหลักสุจริต
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากรบกวนสอบถามท่านที่รู้กรณีจะเปลี่ยนสายเบรคมียี่ห้อ , รุ่นไหนที่ใช้ได้บ้างครับ
มีเพื่อแนะนำสายเบรค ยี่ห้อ JACKWIRE รุ่นที่เป็นสแตนเลส สั่งซื้อได้ที่โยไบค์ ราคาไม่แพงถูกกว่า ชิมาโน แต่ใช้งานได้ดีทีเดียว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”