อยากทราบวิธีการคำนวณหา watt ที่ต้องใช้ในการขี่รถขึ้นเนินครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Pinij Parnichwatra
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: อยากทราบวิธีการคำนวณหา watt ที่ต้องใช้ในการขี่รถขึ้นเนินครับ

โพสต์ โดย Pinij Parnichwatra »

ผมก็กำลังหาวิธีหากำลังวัตต์ของตัวผมเองอยู่เหมือนกันครับ​ ดูในคลิปในยูทูปแล้วไม่เห็นที่มาที่ไปก็เลยไม่ค่อยเชื่อครับ, แต่จากที่เห็นในคำนวณนั้น​ เป็นการสมมุติค่าแรง​ F เท่ากับน้ำหนักคนปั่น​ ซึ่งผมคิดว่า ด้วย​ 10% up grade ด้วยแรงที่ทิ้งทั้งตัว อาจได้ความเร็วรถสูงกว่า​ 15​ กม/ชม​ เยอะนะครับ, ฉะนั้น​วัตต์​จริงๆ​ ​ที่ได้อาจไม่ถูกต้องตามที่ตั้งข้อสมมุติผิด แต่วิธีคำนวณนั้นถูกต้องแล้วน่ะครับ, ผมกำลังหาวิธีทดลองจริงๆ อยู่​ แต่ติดที่ฝนตกเลยลองไม่ได้ครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากทราบวิธีการคำนวณหา watt ที่ต้องใช้ในการขี่รถขึ้นเนินครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

Pinij Parnichwatra เขียน:ผมก็กำลังหาวิธีหากำลังวัตต์ของตัวผมเองอยู่เหมือนกันครับ​ ดูในคลิปในยูทูปแล้วไม่เห็นที่มาที่ไปก็เลยไม่ค่อยเชื่อครับ, แต่จากที่เห็นในคำนวณนั้น​ เป็นการสมมุติค่าแรง​ F เท่ากับน้ำหนักคนปั่น​ ซึ่งผมคิดว่า ด้วย​ 10% up grade ด้วยแรงที่ทิ้งทั้งตัว อาจได้ความเร็วรถสูงกว่า​ 15​ กม/ชม​ เยอะนะครับ, ฉะนั้น​วัตต์​จริงๆ​ ​ที่ได้อาจไม่ถูกต้องตามที่ตั้งข้อสมมุติผิด แต่วิธีคำนวณนั้นถูกต้องแล้วน่ะครับ, ผมกำลังหาวิธีทดลองจริงๆ อยู่​ แต่ติดที่ฝนตกเลยลองไม่ได้ครับ
ถ้ามีเทรนเนอร์หาได้ง่ายๆ ยิ่งถ้าเทรนเนอร์ แบรนด้วยใช้ app trainneroad เลย 12us เดือนแรก หาค่า ftp ได้ด้วยผมว่าโคตรคุ้ม และได้ฝึก 1 เดือน
รูปประจำตัวสมาชิก
sure
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-18645944
Bike: Bianchi impulso105,Giant talon6000

โพสต์ โดย sure »

https://charlottebikech.wordpress.com/2 ... f-cycling/

https://charlottebikech.wordpress.com/

เข้าไปทื่นี่ แต่ตัวอย่างที่ยกมาเป็นทางราบ ทางชันหาทางแอพพลายต่อเองครับ
reverserbank
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Ride 300 2015
ติดต่อ:

โพสต์ โดย reverserbank »

ด้วยความที่ตัวผมเองไม่มี power meter ขอแนะนำเวป ใช้ในการคำนวนวัตต์คร่าวๆครับ [ก่อนที่จะลงไปอ่านด้านล่าง ผมอยากให้พิจารณาด้วยความที่วิธีคำนวนโดยไม่ใช่ power meter เป็นการประมาณ ดังนั้นจะมีตัวแปรบางอย่างที่ทำให้การคำนวนแม่นยำขึ้น หากนำไปใช้โดยไม่มีวิจารณญานก็ไม่อาจจะได้ข้อมูลที่มีประโยชน์ใดๆครับ]

ตัวเวปที่ผมใช้เป็นประจำคือ
https://www.gribble.org/cycling/power_v_speed.html

ตัวเวปใช้หลักการของหลักการฟิสิกส์อย่างง่าย 3 อย่าง
1) แรงต้านทานอากาศ (เกิดจากการที่วัตถุเคลื่อนที่ผ่านของเหลวที่มีความหนืด นั่นคืออากาศที่เราใช้หายใจนั่นเอง)
2) แรงโน้มถ่วง (เมื่อเราปั่นขึ้นเนิน ยิ่งความชันมากขึ้น แรงในการที่เราต้องกดบันไดเอาชนะความชันก็จะเพิ่มขึ้นไปด้วย)
3) การสูญเสียเชิงกล (สูญเสียในรูปแบบของแรงเสียดทาน โดยเฉลี่ยแล้วน่าจะ 3-5% จากโซ่เป็นหลัก)

สิ่งที่ต้องรู้คร่าวๆในการคำนวน Watt ที่ใช้ตอนขึ้นเนิน
1) ความชัน
2) ความเร็วในขณะปั่นขึ้น
3) น้ำหนักผู้ขับขี่ และ น้ำหนักรถ

***สิ่งที่ควรคำนึงตลอดเวลาคือ เราไม่สามารถมั่นใจได้ว่า พื้นที่หน้าตัดของเราเวลานั่งบนจักรยานแท้จริงแล้วเป็นเท่าไหร่ และ ค่าสัมประสิทธิ์ความเสียดทานอากาศ แท้จริงแล้วเท่าไหร่ ดังนั้น วิธีนี้เป็นวิธีเฉพาะสำหรับนักปั่นจักรยานที่ต้องการรู้ Watt ของตัวเองโดยควรใช้เป็นการปั่นขึ้นเนินเท่านั้น เนื่องจากค่าประมาณในเรื่องของแรงต้านทานอากาศไม่มีความแม่นยำเจาะจงบุคคล (ทางเวปใช้การประมาณเอา)
ยกตัวอย่างเช่นปั่นทางราบความเร็ว 30km/h ความชัน 0 % เรามิอาจทราบได้เลยว่าค่า input ที่เราไส่ไปนั้นจะให้ผลถูกต้องกับค่า watt จริงหรือไม่ ยกเว้นแต่ถ้าเคยเทสกับอุโมงลมมาแล้ว
ดังนั้น สิ่งที่ควรทำคือการปั่นขึ้นเนิน ชัน อย่างน้อย 5% เนื่องจากความเร็วที่ลดลง แรงต้านอากาศถือเป็นสัดส่วนเล็กน้อยเทียบกับแรงโน้มถ่วงที่ต้องเอาชนะ ค่า power output ที่เราสามารถกดบันไดได้จึงมีความแม่นยำมากขึ้น
ยกตัวอย่างเนินชันประมาณ5% สัดส่วนของแรงต้านอากาศคิดเป็นร้อยละไม่เกิน 10 และส่วนใหญ่มากกว่าร้อยละ85เป็นแรงที่เกิดจากแรงโน้มถ่วงล้วนๆ (ค่าที่error จากแรงต้านอากาศแทบจะไม่มีผลกับwatt ที่แท้จริงที่เราถีบบันไดไปครับ)

ค่าที่คำนวนได้เป็นการประมาณล้วนๆครับ แต่ถ้ามองในมุมของฟิสิกส์แล้วถือว่าไม่น่าจะหนีกับ power meter มากนักในเรื่องของ average power

Tips: สิ่งที่ควรจะทำคือพยายามหาเนินที่ความชันคงที่ เป็นระยะทางยาวพอสมควร แล้วแต่ว่าเราอยากจะเทสอะไร
โดยส่วนตัว ผมมักจะพยายามเลี้ยง power ให้คงที่โดยการคำนวนไว้ล่วงหน้าว่าที่ความชันกี่ % ต้องปั่นความเร็วเท่าไหร่ (อ่านความชันจาก garmin)
ถ้าหากไม่ทราบจริงๆให้เรานำ data ที่ได้จาก garminหรืออื่นๆที่มีข้อมูลของ ความชัน กับความเร็วมาลองคำนวนดู
ถ้าไม่มีความชันบอก ก็ให้เอาความสูงที่เราไต่ขึ้นหารด้วยระยะทางที่เราปั่นคูณ 100 ก็จะได้ความชันเฉลี่ย (ภาษาอังกฤษเรียก gradient คิดเป็น %)
ยกตัวอย่าง ปั่นขึ้นเนินสูง 200เมตร ระยะทางขึ้นรวม 2000เมตร จะได้ความชันเฉลี่ย 200/2000x100 = 10% ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ของผมคิดแบบนี้นะ
แรงจากฉุดเราที่เนิน 10% = 73kg x 9.8m/s2 x sine5.74 คิดออกมาได้ 71.55 นิวตั้น (5.74 คือองศาเทียบกับ 10% slope ที่ต้องคูณคือแตกเวกเตอร์จากแรงโน้มถ่วงเลยเป็น sine 5.74)
เปรียบได้กับคนปั่นนั้งบนจักรยานแล้วคุณต้องเป็นคนยันเขาไว้ คุณต้องใช้แรงในการยันเขาให้อยู่กับที่พอๆกับยกของที่หนัก 7.15 กิโลกรัม
จะนำไปคำนวน watt ก็แปลง15 km/hr เป็นเมตรต่อวินาทีก่อนก็จะได้เท่ากับ 4.166 เมตรต่อวินาที
นำแรงไปคูณกับความเร็ว 71.55x4.166 ได้ 285.416 watt
ทั้งนี้ทั้งนั้นมันยังไม่ได้คำนวน แรงฉุดอากาศ ความหนาแน่นของอากาศ แรงเสียดทานระหว่างยางกับถนน และพลังงานที่ศูนย์เสียอื่นๆ
รูปภาพ
โดยอ้างอิงจากรูปนี้โดยประมาณว่าที่ความชัน 10% จะเป็นแรงโน้มถ่วงซะ 90% อื่นๆอีก 10% ก็จะได้ค่าประมาณ ที่ 317.128 watt

เนินระยะ 500 เมตร ก็จัดตารางซ้อมเผื่ออัดไปประมาณ 330 watt เป็นเวลา 2 นาที พ้นเนินพอดีด้วยความเร็วเฉลี่ยแถวๆ 15 km/hr
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”