อยากทราบวิธีการคำนวณหา watt ที่ต้องใช้ในการขี่รถขึ้นเนินครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
seven@klein
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep Team
Bike: Klein

Re: อยากทราบวิธีการคำนวณหา watt ที่ต้องใช้ในการขี่รถขึ้นเนินครับ

โพสต์ โดย seven@klein »

Watt เป็นดาบ 2 คม
คมแรกรู้แล้วก็ท้อเพราะหลักการพัฒนาถ้าไม่ศึกษากันแบบจริงๆจังๆ มันก็เป็นเพียงแค่ตัวเลขที่บอกค่าเท่านั้น ติดเพื่อเท่ห์ไปวันๆ
คมที่สอง หากรู้แล้วมาใช้พัฒนาแบบผิดๆมันก็ไม่เกิดประโยชน์ขั้นสูงสุด แถมเป็นการสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์

แต่สำหรับประโยชน์ที่แท้จริงของ watt นั้นก็คือ การได้รู้จักตัวเอง รู้จักแบ่งแรง รู้จักประเมินถึงขีดความสามารถของเราในปัจจุบัน และหากซ้อมอย่างเป็นระบบ โอกาสที่จะพัฒนาโดยการควบคุมการฝึกซ้อมด้วย Power meter ก็จะมีทิศทางที่ดีกว่า การซ้อมแบบงูๆปลาๆทั่วๆไป
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

Re: อยากทราบวิธีการคำนวณหา watt ที่ต้องใช้ในการขี่รถขึ้นเนินครับ

โพสต์ โดย StoneRoses »

ชิน เขียน:สุดยอดทั้งพี่ Giro พี่ Stoneroses และเพื่อน kasareewa

ดีครับให้มันมีอะไรน่าค้นหา สนุกดีครับ ว่างๆจ้างมาเป็นโค้ชให้ผมทั้ง 3 คนเลยนะ
จ้างด้วย สาวๆ หรือ กับแกล้มดีครับ :lol: :lol: :lol:
ผมขี่จักรยานแบบอ่อนหัดครับ ขี่หมอบมาสามเดือนกว่าๆ เอง ที่เขียนไป ก็ฟิสิกส์ม.ปลาย เท่านั้น :)
ซ้อมยังไงให้เก่ง คงต้องโค้ชที่มีประสบการณ์สูง รู้วิทยาศาสตร์การกีฬา ที่รู้ว่าทำยังไง (ซ้อม กิน พักผ่อน) แล้วนักกีฬาจะพัฒนา ผมเองความรู้เรื่องนี้น้อยมากๆ

พูดถึง power meter มันมีประโยชน์แน่ๆ ครับ เพราะมันวัดค่า output ของร่างกายโดยตรงแบบ real time ทำให้นักกีฬาประเมินตัวเองได้ว่าจะลุยได้แค่ไหนก่อนเครื่องพัง หรือสำหรับการซ้อม มันก็จะแสดงการพัฒนาพละกำลังได้แบบชัดเจนที่สุด ดีกว่าวัดด้วยตัววัดอื่นๆ

ถ้าถูกลงเยอะๆ คงมีคนใช้กันเยอะแน่นอน และดูเทรนด์มันน่าจะลงอย่างที่ท่าน giro ว่าครับ พอคนใช้เยอะ ขายได้เยอะ มีคู่แข่งในตลาดหลายราย ราคาย่อมลดโดยธรรมชาติ ส่วนตัวถ้าแบบ Wireless ANT+ มันลดลงมาเหลือซัก 10-15k คงซื้อเหมือนกัน เอามาเท่ห์ๆ อ่ะนะ ฝีมืออีกเรื่อง 555
rote2128
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rote2128 »

1.ให้รู้ว่าเราดีขึ้นหรือแย่ลง
2.ให้วางแผนการปั่นถูก
ข้อไหนจริงหรือเท็จ
หรือเท็จแล้วจริง
หรือเท็จแล้วเท็จ
หรือจริงแล้วจริงครับเนี่ย
รถไม่แพง แรงเหลือน้อย
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

อย่างนี้คนที่เรียนจบศิลป์มาก็หมดสิทธิซิครับ
แค่เห็นหลักคิดวิเคราะห์ เห็นสูตรคำนวณ ก็เมินแล้วล่ะครับ
:mrgreen:
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย beeggs »

giro เขียน:ตอนนี้การทดสอบ พักชั่วคราวครับ ฝนตกหนัก :mrgreen: และยังไม่ได้ประกอบชุดพาวเวอร์กับชุดขับเคลือ่นใหม่ พร้อมเมื่อใหร่ จะวัดกันต่อ
รีบๆหน่อยนะครับ :mrgreen: จะได้ขอแชร์สูตร
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย beeggs »

seven@klein เขียน: Watt เป็นดาบ 2 คม
คมแรกรู้แล้วก็ท้อเพราะหลักการพัฒนาถ้าไม่ศึกษากันแบบจริงๆจังๆ มันก็เป็นเพียงแค่ตัวเลขที่บอกค่าเท่านั้น ติดเพื่อเท่ห์ไปวันๆ
คมที่สอง หากรู้แล้วมาใช้พัฒนาแบบผิดๆมันก็ไม่เกิดประโยชน์ขั้นสูงสุด แถมเป็นการสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์

คมแรกก็โดนบาดเหวอะหว่ะแล้วคร้าบบ :P
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-248-5558
team: Nich-100Plus
Bike: Nich
ตำแหน่ง: อ่อนนุช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชิน »

GT2008 เขียน:อย่างนี้คนที่เรียนจบศิลป์มาก็หมดสิทธิซิครับ
แค่เห็นหลักคิดวิเคราะห์ เห็นสูตรคำนวณ ก็เมินแล้วล่ะครับ
:mrgreen:
ผมก็จบสายศิลป์ แต่บังเอิญ เจออะไรยากๆมึนๆก็ไม่ค่อยสนใจเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:

แต่แบบขี้เกียจ หาโค้ช เพื่อนๆกันนี่แหละให้เค้าดูให้ดีกว่า ตัวเองปั่นตามที่เค้าบอกพอ :lol: :lol: :lol:
www.nichcycling.com
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

ช่วงนี้ไม่มีอะไรมากครับหมอ
aerobic endurance ปั่น <65%FTP 3-4 ชม.
ใจจริงอยากได้ 5 แต่ไม่เคยถึงครับ 4 ก็อ้วกแตกแล้ว :lol:
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
BARCLAY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869720xxx
team: DEEP
Bike: TREK madone 5.9 2013 ANCHOR RHM9PRO FULL CARBON 2008 MIYATA lemons grand tourisme 650B KLEIN ATTITUDE PEUGEOT Merle LOUIS GAR NEAU MV2 pRO
ตำแหน่ง: ม.ทวีสุข เสรีไทย...
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BARCLAY »

seven@klein เขียน: Watt เป็นดาบ 2 คม

แต่สำหรับประโยชน์ที่แท้จริงของ watt นั้นก็คือ การได้รู้จักตัวเอง รู้จักแบ่งแรง รู้จักประเมินถึงขีดความสามารถของเราในปัจจุบัน และหากซ้อมอย่างเป็นระบบ โอกาสที่จะพัฒนาโดยการควบคุมการฝึกซ้อมด้วย Power meter ก็จะมีทิศทางที่ดีกว่า การซ้อมแบบงูๆปลาๆทั่วๆไป
ถึงว่าวันนี้อ.โอ๋ พารถ tt ไปสนามบิน เท่าที่คุยกันตอนนั้น กำลังจะไปทำอะไรเกี่ยวกับเรืองนี้แน่ๆเลย.. :P
OSK 99 สีงามอร่ามหรู ชมพูฟ้า
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ปั่นอย่างเดียว ไม่เคยคำนวนเลย :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
kasareewa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819377930
team: Sawasdee hotel - Bike station - RAMA9
Bike: BMC SLR01

โพสต์ โดย kasareewa »

ชิน เขียน:สุดยอดทั้งพี่ Giro พี่ Stoneroses และเพื่อน kasareewa

ดีครับให้มันมีอะไรน่าค้นหา สนุกดีครับ ว่างๆจ้างมาเป็นโค้ชให้ผมทั้ง 3 คนเลยนะ
จ้างด้วย สาวๆ หรือ กับแกล้มดีครับ :lol: :lol: :lol:
เอาทั้งคู่ได้มะเพื่อนชิน :lol: :lol:
The Sprinter Wanna Be
rote2128
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rote2128 »

JADE555 เขียน:ปั่นอย่างเดียว ไม่เคยคำนวนเลย :lol:

ตามนั้นแหละครับ ตราบใดที่ยังตามเขาทันก็ปั่นไป
รถไม่แพง แรงเหลือน้อย
โต้งหลังอนามัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848507344
team: นาคาไบท์ ภูเก็ต
Bike: อยากได้ s3 เรด ซิป
ตำแหน่ง: ภูเก็ตครับ

โพสต์ โดย โต้งหลังอนามัย »

ที่คุยกันมานี้ คือการวัดรอบเครื่องใช้หรือปล่าว (ถ้าเปรียบกับรถยนต์)
...ขึ้นเขาเกียร์ต่ำรอบเครื่องสูง รถยนต์
...ขึ้นเขาเกียร์เบารอบขามาก จักรยาน
แล้ว Watt คือกำลังของเราที่จะต้องออกแรงตอนขึ้นเขา?
คืออ่านแล้วยัง งง ๆ แต่ก็ดีเนอะเพิ่มรอยยักในกะโหลกดี :D
ภูมิใจเถอะทูนหัว มีผัวขี่จักรยาน 555
เสือเชน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: M-78, OSK-109, AFAPS-32

โพสต์ โดย เสือเชน »

+ 10 ครับ

Watt meter

มีแล้วต้องใช้ ถ้าไม่ใช้ก็อย่ามี
แต่จะใช้อย่างไรดี ก็ต้องมีครูอีกคน
joomgt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joomgt »

ลองทดสอบเอาสูตรแบบคร่าวๆ แทนค่าดูหลายๆตัวเผื่อจะเห็นภาพครับ :mrgreen: :mrgreen:
ลำดับที่ ชื่อ รุ่นรถ น้ำหนักตัว น้ำหนักรถ น้ำหนักรวม ความเร็วรถ พื้นที่ปั่น ความชัน power วัตต์
1 a gary fishsher 80 11 91 15 ดอยสุเทพ 10 371.9625
1 b giant xtc team 76 11 87 15 ทางราบ 10 355.6125
2 c gt zaskar carbon 71 8 79 15 ดอยสุเทพ 10 322.9125
3 d speciallized 62 10 72 20 ทางราบ 5 196.2
4 e gt zaskar carbon 71 8 79 21 ทางราบ 5 226.03875
5 f merida matt 55 10 65 15 ดอยสุเทพ 10 265.6875
6 g gt zaskar carbon 71 8 79 16 ดอยอินท์นนท์15 516.66
อยากจะลองติดดูไปถามดูราคาค่าติดคงประมาณ 5 หมื่น ถึง แสนครับ :shock: :lol: ต้องคนรักจริงๆ
ขาแรงเชิญทางอื่น ขาหื่นเชิญทางนี้ อิอิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”