ปัญหาล้อหน้ายกเมื่อเจอเนิน 30% ขึ้นไป ขอเทคนิคหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

ปัญหาล้อหน้ายกเมื่อเจอเนิน 30% ขึ้นไป ขอเทคนิคหน่อยครับ

โพสต์ โดย gosrider »

เพิ่งกลับจากอ่างขาง เจอปัญหาเนิน 30% อย่างเดียวเลยคือล้อหน้ายก จนล้ม ไปต่อไม่ได้ มีแรงขึ้นแน่ๆครับ แต่มันปั่นไม่ได้ต้องเข็นเลย ขอทราบหน่อยครับว่าต้องแก้ที่อะไรบ้าง
- ยืนโยก เท่านั้น?
- โน้มตัวไปข้างหน้า
- อย่าดึงแฮนด์
- fitting ยังไม่ดี เบาะอยู่หลังเกินไป?

หรือเพราะอะไรครับ รบกวนแนะนำครับ คาใจจัง
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ปัญหาล้อหน้ายกเมื่อเจอเนิน 30% ขึ้นไป ขอเทคนิคหน่อยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เป็นอาการปกติของเสือหมอบที่ล้อหลังชิดเฟรมกว่ารถประเภทอื่นครับ

ทางแก้คือต้องถ่วงน้ำหนักไปข้างหน้า และทำตัวต่ำ เช่น จับดรอป ใช้ส้นมือจับปลายชิฟเตอร์ โย้ตัวไปข้างหน้า ก้มตัว นั่งปลายเบาะ และอย่ากดบันไดแรงเกินไปนัก ให้ค่อยๆ ควงขาขึ้นไป

อีกเรื่องที่สำคัญไม่แพ้กัน คือการทรงตัวที่ความเร็วต่ำอันเป็นทักษะพื้นฐาน เมื่อปั่นด้วยเกียร์ต่ำ แรงบิดสูง จะทำความเร็วได้ 3-5 กม./ชม หรือช้ากว่าเดินห้าง ผมมีวิธีบอกลูกค้าที่ร้านให้ฝึกปั่นช้า จนถึงทรงตัวนิ่งๆ อย่างน้อยควรปั่นคู่กับคนเดินได้ เมื่อทรงตัวที่ความเร็วต่ำได้ ช่วยให้แฮนด์นิ่ง และปั่นขึ้นเขาได้ดีขึ้นด้วยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปัญหาล้อหน้ายกเมื่อเจอเนิน 30% ขึ้นไป ขอเทคนิคหน่อยครับ

โพสต์ โดย gosrider »

น้องหนึ่ง เขียน:เป็นอาการปกติของเสือหมอบที่ล้อหลังชิดเฟรมกว่ารถประเภทอื่นครับ

ทางแก้คือต้องถ่วงน้ำหนักไปข้างหน้า และทำตัวต่ำ เช่น จับดรอป ใช้ส้นมือจับปลายชิฟเตอร์ โย้ตัวไปข้างหน้า ก้มตัว นั่งปลายเบาะ และอย่ากดบันไดแรงเกินไปนัก ให้ค่อยๆ ควงขาขึ้นไป
ขอบคุณ​มากเลยครับ ฟิตติ้งรถเกี่ยวไหมครับ เช่นเบาะสูงไปหรือ set back มากไป
attipit
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย attipit »

ผมมีปัญหาเดียวกัน และไม่ถนัดการยืนโยกเลยครับ
ตอนนี้อาศัยการนั่งปลายเบาะ และ โน้มตัวไปด้านหน้ามากๆ
และคงต้องลดน้ำหนักตัวช่วยด้วยครับ :P
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

โพสต์ โดย Joeboy »

สนามเดียวกัน​ อาการเดียวกัน​ครับ​ ผมไม่ค่อยได้ซ้อมเขา นานๆ​ถึงได้ไปเขาทีนึง

ล้อหน้ายก​ หลายครั้ง​ มีอยู่ครั้งนึง​ ล้อหน้ายกไม่ทันตั้้งตัว​พอล้อแตะพื้น​ลงไม่ตรง​หักซ้าย กลายเป็นหักเลี้ยว​ เกือบล้ม​ ใจหายแว๊บ​ ถ้าตอนนั้นล้ม​ คงขึ้นคร่อมอีกไม่ได้เหมือนกัน​ ชันมาก​ จะตัดขวางแล้วหักขึ้น​ ก็รันเวย์ไม่พอ​ อาจไปสอยกับเพื่อนนักปั่นรายอื่นที่กะลัง​ขึ้นมาได้​ จำโมเม้นท์นั้นได้​ โชคดีมากไม่ล้ม

ผมขยับนั่งจมูกเบาะครับ​ หลังเกือบตรง​ บี้ๆ​บดๆ​ ไป​อาศัยว่า ปั่น​ TT อยู่ประจำ​ช่วยได้หน่อยนึง​ บางช่วงเหมือนจะหงายหลัง​​ ก็ก้มๆ​งอศอก​ทิ้งน้ำหนัก​ไปข้างหน้า​ ส่วนมือก็เอาที่ถนัด​ แต่ถ้าโน้มตัวไปข้างหน้านานๆ​ จะต้องเกร็งส่วนหลัง​ เหมือนจะคริวจะขึ้นหลัง​อีก​ อาศัยเปบี่ยตำแหน่งจับฮูด เปลี่ยนอริยาบท​ตลอด​ช่วยได้นิดนึง

ถึงยอดเขา​กลายเป็น​ ไม่ปวดขา​แต่ปวดหลังแทน​
คิดเล่นๆ​ว่า​ ครั้งต่อไป​ ถ้าไปขึ้นนเขาที่ชันมากๆ​ อาจต้องซ้อมทำแพล้งกิ้ง​ กะจับฮูดก้มต่ำเพิ่ม​ นี่ขนาดผมตอนซ้อม​ ฝึก 2 ท่านี้ไว้​ ยังเกือบไม่รอด
wittchuu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0625803085
team: อิสระ
Bike: Giant TCR Advance sl
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wittchuu »

ยืนอย่างเดียวครับ ผม
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

เลื่อนตรูดไปด้านหน้าหน่อยนึงครับ ให้น้ำหนักมันถ่วงไปด้านหน้าก็แก้ได้เปราะนึงครับ
gum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gum »

ผมจะใช้การขี่แบบสลับฟันปลาเอาครับรับรองล้อหน้าไม่ยกแน่แต่จะหมดแรงก่อนนี่สิ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”