สอบถามเรื่องความยาวของขาจานหน้าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Thana027
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถามเรื่องความยาวของขาจานหน้าครับ

โพสต์ โดย Thana027 »

ผมสูง175 อินซีม 85.5 ได้รับจักรยานเป็นมรดกมาจากคุณน้า ขาจานยาว165 ใบ53/39 ถ้าปั่นแค่Sky lane ไว้ออกกำลังกายลดน้ำหนักทั่วไป มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนขาจานเป็น170ไหมครับ ส่วนตัวรถคันนี้ไม่อยากเปลี่ยนอะไรเท่าไหร่ แต่ถ้าควรเปลี่ยนก็จะเปลี่ยนครับขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
FB_IMG_1564100033458.jpg (170.36 KiB) เข้าดูแล้ว 3326 ครั้ง
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

Re: สอบถามเรื่องความยาวของขาจานหน้าครับ

โพสต์ โดย exkasit »

ในรูปนี้คือเซ็ทรถพร้อมปั่นแล้วเหรอครับ ดูแล้วไซส์มันเล็กมาก สูง 175 น่าจะปั่นคันนี้ลำบากนะครับ
Thana027
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องความยาวของขาจานหน้าครับ

รถไซส์50ครับ รถเฟรมเล็กเข้าใจว่าต้องเปลี่ยนแต่คำถามคือขาจาน165นี่มันต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ความสูงผมใกล้เคียงเจ้าของกระทู้ และผมใช้ทั้งจักรยาน Vintage ขาจาน 165 มม. และจักรยานรุ่นใหม่ขาจาน 170 มม. ปั่นฯ ครับ

ปัญหานี้มี 2 - 3 ประเด็นที่ต้องนำมาพิจารณาก่อนการตัดสินใจคือ

1. ถ้าสามารถ Set จักรยานให้เข้ากับผู้ปั่นฯ ได้ก็สามารถเอาไปใช้งานได้ ปัญหาสำหรับขาจานมักจะอยู่ที่หากเปลี่ยนขาจานจาก 170 มม. เป็น 165 มม. ต้องเพิ่มความสูงของเบาะนั่ง ความยาวหลักอานถ้าสั้นพอดีๆ อาจจะไม่พอที่จะเขยิบให้อานสูงขึ้นเพราะจะเกินระยะปลอดภัย แต่ในกรณีตรงข้ามคือใช้ขาจาน 170 มม. หลักอานต้องปรับให้จมลงหรือสั้นลง กรณีนี้ไม่เป็นปัญหาสำหรับหลักอานเดิม

2. ขาจาน 165 มม. มักจะต้อง Set หลักอานสูง (Clearance จากพื้นดินมากกว่าหลักอาน 170 มม. อย่างน้อย 5 มม. หรือ ครึ่ง ซม.) รวมถึงความสูงของแฮนค์ควรจะต้องขยับตามไปด้วย (ต้องรองแหวนเพิ่ม) ทำให้ CG ของรถที่ใช้ขาจาน 165 มม. กับ 175 มม. แตกต่างกัน ซึ่งก็แล้วแต่เจ้าของรถที่บางท่านไม่รู้สึกถึงความแตกต่างในการขับขี่/ควบคุมรถ มากเท่าไร

หากรู้สึกแตกต่างก็ต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจว่าจะเปลี่ยนไปใช้ขาจาน 170 มม. เพื่อให้ CG ดีขึ้นหรือไม่ แต่ก็หมายถึงค่าใช้จ่ายในการปรับปรุงรถต้องเพิ่มขึ้นอีกจำนวนหนึ่งทีเดียวนะครับ

แต่จากรูปดูเหมือนว่าแฮนด์อยู่ในตำแหน่งสูงสุดรองแหวนเพิ่มไม่ได้แล้ว หากปรับรถแล้วต้องก้มมากไปก็อาจจะต้องตัดสินใจแก้ด้วยการเพิ่มความยาวขาจานเพื่อให้เบาะต่ำลงมาใกล้เคียงแฮนด์แทนครับ

3. ข้อตัดสินใจอีกเรื่องคือในจักรยานบางคันการเลือกใช้ขาจานยาวขึ้นอาจจะมีผลต่อการเข้าโค้งด้วยความเร็วเนื่องจากในบางกรณีและในจักรยานบางคันอาจจะทำให้บันใดครูดพื้นหรือไม่ครูดพื้นได้จากความยาวขาจานที่ต่างกันครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

Thana027 เขียน:รถไซส์50ครับ รถเฟรมเล็กเข้าใจว่าต้องเปลี่ยนแต่คำถามคือขาจาน165นี่มันต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับขอบคุณครับ
รถ Size 50 กับคนสูง 175 ปัญหามักจะอยู่ที่ความยาวหลักอานในการปรับความสูงสำหรับเจ้าของรถ(อาจจะ)ยาวไม่พอ ถ้าปรับความสูงเบาะได้พอดีแล้วควรจะต้องเช็คที่หลักอานด้วยว่าสูงเกินขีดปลอดภัยหรือยัง ถ้าพบว่าเกินก็อาจจะต้องหาหลักอานยาว 400 หรือ 450 มม. มาใช้แทนครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Thana027
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เสือ Spectrum เขียน:
Thana027 เขียน:รถไซส์50ครับ รถเฟรมเล็กเข้าใจว่าต้องเปลี่ยนแต่คำถามคือขาจาน165นี่มันต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับขอบคุณครับ
รถ Size 50 กับคนสูง 175 ปัญหามักจะอยู่ที่ความยาวหลักอานในการปรับความสูงสำหรับเจ้าของรถ(อาจจะ)ยาวไม่พอ ถ้าปรับความสูงเบาะได้พอดีแล้วควรจะต้องเช็คที่หลักอานด้วยว่าสูงเกินขีดปลอดภัยหรือยัง ถ้าพบว่าเกินก็อาจจะต้องหาหลักอานยาว 400 หรือ 450 มม. มาใช้แทนครับ
กลับStem พอช่วยได้ไหมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

กลับ Stem ตอนนี้ไม่น่าจะเกี่ยวครับ อีกอย่างหนึ่งในภาพ Stem เป็นมุมยกอยู่แล้วถ้ากลับ Stem ตำแหน่งแฮนด์อาจจะยิ่งต่ำจนต้องก้มมากเกินไปและปั่นฯ ไม่สบายนะครับ

ในเรื่องของหลักอานหรือความยาวของหลักอานนั้น เกี่ยวข้องกับการปรับระดับความสูงของเบาะ การปรับความสูงของเบาะสูงหรือต่ำนั้น เพื่อให้การปั่นฯ ระยะทางยาวๆ ปั่นฯ ได้สบาย หลักคร่าวๆ คือเวลาบันใดอยู่จุดที่ไกลที่สุดจากอาน ระยะจากอานไปถึงบันใดควรจะมีความยาวใกล้เคียงกับช่วงขาของเราเมื่อเหยียดสุด

ช่วงขาหรือ Inseem ของคุณ = 855 มม. ดังนั้น หากใช้ขาจาน 165 มม . ท่อนั่งยาว 50 มม. หลักอานควรจะยาวพ้นจากท่อนั่งประมาณ (855 - 165 - 500) 190 มม.

แต่หากใช้ขาจาน 170 มม . ท่อนั่งยาว 50 มม. หลักอานควรจะยาวพ้นจากท่อนั่งประมาณ (855 - 170 - 500) 185 มม.

หลักอานปรกติจะยาวประมาณ 250 - 300 มม. โดยมีส่วนที่จมอยู่ในท่อนั่งประมาณ 100 มม. ดังนั้นหลักอาน 250 มม. ก็อาจจะปรับเบาะได้สูงแค่หลักอานพ้นเบาะโดยอยู่ในระยะปลอดภัย 250 - 100 = 150 มม. เท่านั้นเองครับ

แต่ในความเป็นจริงระยะดังกล่าวจะต้องเอาค่าความสูงของเบาะนั่งซึ่งสูงประมาณ 50 - 80 มม. มาคิดรวมในการคำนวนด้วยซึ่งอาจจะทำให้ชดเชยระยะการปรับเบาะได้เหมือนกัน

ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวเลขที่นำมาให้ดูเป็นเพียงแค่ตัวเลข "คร่าวๆ" ในการปรับความสูงของเบาะนั่งให้ถูกต้องเท่านั้น แต่ในความเป็นจริงต้องนำค่าความหนาพื้นรองเท้า (ประมาณ 10 - 20 มม.) มารวมคำนวนอีกด้วยครับ

จะเห็นว่าเรื่องที่อธิบายมาเกี่ยวข้องกับเพียง "ความยาวหลักอาน" เพียงอย่างเดียว พูดง่ายๆ หลักอานสั้นจะทำให้เราปรับความสูงเบาะสำหรับคนตัวสูงไม่ได้ครับ

เมื่อไม่สามารถปรับความสูงของเบาะได้ ตำแหน่งอื่นๆ บนจักรยานก็ไม่สามารถปรับความสูงให้กลมกลืนหรือเข้ากันได้ทั้งคันรถ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เรื่องความยาวขาจานนะครับ สั้นไปผลเสียน้อยกว่ายาวไปครับ ดังนั้นไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
ขาจานสั้นทำให้เราควงขาเร็วขึ้น ออกแรงได้น้อยลง ส่งผลให้หัวใจเต้นเร็วโดยไม่จำเป็น และขี่ได้ไม่เร็วเท่าที่ควร ตรงนี้จะทำให้สนุกน้อยลง

ข้อสำคัญกว่านั้น คือความยาวท่อบน ท่อบนสั้นไปทำให้ขี่ตัวงอ ก้มมากไม่ได้ น้ำหนักตกไปที่ก้นมาก ทำให้อยากปรับเบาะเตี้ย ส่งผลให้ขางอ ปวดหลังปวดขาในที่สุด
ถ้าจะแก้ด้วยเสต็มยาวยกก็ได้ แต่ก็ทำให้คุมรถยาก น้ำหนักตกไปล้อหน้าเยอะ การเลี้ยวกลายเป็นการเหวี่ยงแฮนด์

ถ้าจะขี่เล่นระยะสั้นๆ อะไรก็ขี่ได้ขี่ไปเหอะ เหมือนยืมรองเท้าแตะเมียไปเซเว่น แต่ถ้าจะใส่แตะคู่นี้เดินข้ามจังหวัดคงไม่ไหวครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:
ถ้าจะขี่เล่นระยะสั้นๆ อะไรก็ขี่ได้ขี่ไปเหอะ เหมือนยืมรองเท้าแตะเมียไปเซเว่น แต่ถ้าจะใส่แตะคู่นี้เดินข้ามจังหวัดคงไม่ไหวครับ
เปรียบเทียบได้ "เห็นภาพ" ชัดเจนเลยครับ :lol:
panzerfaust
สมาชิก
สมาชิก
team: Seal , TKY
Bike: Nich Faith

โพสต์ โดย panzerfaust »

ลอง 170-172.5 ไปเลยครับ
ผมสูง 174 อินซีม 86
เคยใช้ 170 แล้วยังแปลกๆ ลอง 172.5 รู้สึกดีขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ส่วนตัวผู้ปั่นด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”